จะปั่นขึ้นดอยอินน่ะครับขอคำแนะนำเรื่องสภาพอากาศครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
poomjaipanja
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized, FELT F1SL,F8

จะปั่นขึ้นดอยอินน่ะครับขอคำแนะนำเรื่องสภาพอากาศครับ

โพสต์ โดย poomjaipanja »

คือมีแพลนว่า จะไปเชียงใหม่อาทิตย์หน้า พักที่ อ.สารภี แล้วอยากปั่นขึ้นดอยอิน
อยากถามว่าออกช่วงกี่โมงดีครับ ใจอยากออก6โมงเช้า แต่กลัวเรื่องอากาศจะเย็นจัด ปั่นไม่ออก (ผมอยู่ระยองครับ)
ใส่ชุดหนาๆก็กลัวปั่นไม่สะดวก หรือจะเปลี่ยนเป็นช่วงบ่าย-ถึงเย็นดีครับ หรือว่าปั่นไปเรื่อยๆ มันก็อุ่นเอง
ขอคำแนะนำจากเจ้าถิ่นด้วยครับ :mrgreen:
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: จะปั่นขึ้นดอยอินน่ะครับขอคำแนะนำเรื่องสภาพอากาศครับ

โพสต์ โดย lotus »

poomjaipanja เขียน:คือมีแพลนว่า จะไปเชียงใหม่อาทิตย์หน้า พักที่ อ.สารภี แล้วอยากปั่นขึ้นดอยอิน
อยากถามว่าออกช่วงกี่โมงดีครับ ใจอยากออก6โมงเช้า แต่กลัวเรื่องอากาศจะเย็นจัด ปั่นไม่ออก (ผมอยู่ระยองครับ)
ใส่ชุดหนาๆก็กลัวปั่นไม่สะดวก หรือจะเปลี่ยนเป็นช่วงบ่าย-ถึงเย็นดีครับ หรือว่าปั่นไปเรื่อยๆ มันก็อุ่นเอง
ขอคำแนะนำจากเจ้าถิ่นด้วยครับ :mrgreen:
เคยปั่นขึ้นดอยอินท์ช่วงนี้หลายปีก่อน ออก 7 โมงเช้าก็ดีครับสว่างแล้ว ทานอาหารเช้าจาก สารภีให้เรียบร้อย ปั่นมาก็อุ่นแล้ว มาทานอาหารอีกมื้อแถวที่ทำการ กม 31 ครับเพื่อสู้ 16 กม สุดท้ายจะหนักสุดๆ ครับ ถึงยอดอุณหภูมิจำไม่ผิดราวๆ 14-15 องศาแต่ไม่รู้สึกหนาวเพราะแดดจ้า แวะทานมาม่าถ้วยที่สโมสรทหารก่อนปั่นลงก็ดีครับ ผมใส่เสื้อจักรยานตัวเดียวไม่มีเสื้อในด้วย ปั่นไม่หนาวครับเพราะใช้แรงมาก
poomjaipanja
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized, FELT F1SL,F8

Re: จะปั่นขึ้นดอยอินน่ะครับขอคำแนะนำเรื่องสภาพอากาศครับ

โพสต์ โดย poomjaipanja »

lotus เขียน:
poomjaipanja เขียน:คือมีแพลนว่า จะไปเชียงใหม่อาทิตย์หน้า พักที่ อ.สารภี แล้วอยากปั่นขึ้นดอยอิน
เคยปั่นขึ้นดอยอินท์ช่วงนี้หลายปีก่อน ออก 7 โมงเช้าก็ดีครับสว่างแล้ว ทานอาหารเช้าจาก สารภีให้เรียบร้อย ปั่นมาก็อุ่นแล้ว มาทานอาหารอีกมื้อแถวที่ทำการ กม 31 ครับเพื่อสู้ 16 กม สุดท้ายจะหนักสุดๆ ครับ ถึงยอดอุณหภูมิจำไม่ผิดราวๆ 14-15 องศาแต่ไม่รู้สึกหนาวเพราะแดดจ้า แวะทานมาม่าถ้วยที่สโมสรทหารก่อนปั่นลงก็ดีครับ ผมใส่เสื้อจักรยานตัวเดียวไม่มีเสื้อในด้วย ปั่นไม่หนาวครับเพราะใช้แรงมาก
ขอบคุณครับ
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ออกแต่เช้าได้ตามใจเลยครับ

มันหนาวเย็นก็แค่ช่วงแรกๆ ขี่ไปสักพักเดียวก็ร้อนแล้ว ต่อให้เป็นหน้าหนาวก็เถอะ พอสายหน่อย พระอาทิตย์ขึ้นก็จะเริ่มอุ่นจนร้อน และจะมาเริ่มเย็นอีกทีตอนบ่ายแก่ๆ ครับ

เตรียมน้ำ เตรียมของกินไปให้พร้อม ใช้เวลาหลายชั่วโมงแน่
fear is a mind killer
KhanX
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-627-8103
ติดต่อ:

โพสต์ โดย KhanX »

ผมจะไปปั่นสิ้นเดือนนี้ครับ แต่สงสัยว่าช่วงหยุดยาวนี้รถยนต์หรือมอไซต์จะเยอะหรือเปล่า การปั่นขึ้นหรือไหลลงจะสะดวกหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

KhanX เขียน:ผมจะไปปั่นสิ้นเดือนนี้ครับ แต่สงสัยว่าช่วงหยุดยาวนี้รถยนต์หรือมอไซต์จะเยอะหรือเปล่า การปั่นขึ้นหรือไหลลงจะสะดวกหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
คุณไปช่วงไฮไลท์สุดยอดของปี

รถเยอะทั้งวันครับ ไหลลงไม่สนุกแน่ มีแต่ระวังล้มและระวังอุบัติเหตุจากรถวิ่งสวนเลนตอนแซง ถ้าเป็นรถยนต์ยังมองเห็นได้ชัด แต่เราเป็นจักรยาน มีสิทธิ์โดนเบียดแบบไม่ตั้งใจ แต่สุดท้ายคนที่อันตรายก็คือตัวเราเอง

ขาขึ้นพอได้ครับ เพราะมันช้า ส่วนขาลงก็พิจารณาให้หนัก เว้นแต่จะค่อยๆ ลงแบบช้าๆ ซึ่งรับประกันความเมื่อยนิ้วและลุ้นตัวโก่งตลอดทาง
fear is a mind killer
Noi_DJ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Polygon Hybrid
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Noi_DJ »

ถ้าจะปั่นลงให้ระมัดระวังให้มากๆ ครับเพราะช่วงนี้นักท่องเที่ยวเยอะสุดๆ
อีกอย่างครับเรื่องอากาศหนาว ตอนปั่นขึ้นอาจจะไม่ค่อยรู้สึกมากเพราะออกแรงตลอด แต่ขาลงนี่ถ้าไม่มีเสื้อกันลม ขอบอกหนาวมากครับมีสั่นแน่ๆ
R-San
สมาชิก
สมาชิก
team: The reunion
Bike: TREK3900D
ตำแหน่ง: เหนือสุดในสยาม

โพสต์ โดย R-San »

ไม่ทราบว่าไปมาแล้วหรือยังครับ ควรเพิ่มผ้าบัฟ กับเสื้อกันลม ไว้ใช้ขาลงนะครับ มันจะเย็นมากกกกก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”