คุณ seeew ขายกล้องบอกชัตเตอรสองหมื่น เช็คจริงหกหมื่นครับ

บอร์ดนี้ตั้งขึ้นมาเพื่อนักปั่นนำ "ของเหลือใช้ส่วนตัว" ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน นำมาแบ่งปันจากนักปั่นสู่นักปั่น แต่ห้ามขายสินค้าใดๆในเชิงธุรกิจโดยเด็ดขาด
กฏการใช้บอร์ด

บอร์ดสินค้าที่ไม่ใช่จักรยานนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อให้เพื่อนๆ "สมาชิกชาวจักรยาน" นำของเหลือใช้ในบ้านที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน นำมาขายแบ่งปั่นเพื่อนนักปั่นด้วยกัน ในราคามิตรภาพ

แต่เนื่องจากที่ผ่านมา บอร์ดนี้กลายเป็นแหล่งขายสินค้าจาก "พ่อค้าบุคคลภายนอกที่ไม่ใช่ชาวจักรยาน" นำสินค้าหลากหลายรูปแบบมาขายในบอร์ดนี้ ซึ่งล้วนจะนำมาขายเพื่อการค้า ซึ่งผิดวัตถุประสงค์ที่บอร์ดนี้ต้องการใช้เพื่อการแบ่งบันสำหรับชาวจักรยานเท่านั้น ถ้าไม่ใช่ชาวจักรยานที่แท้จริง มักจะเน้นขายเพื่อการค้าและไม่ใส่ใจกฎกติกาของเวบ การแบนผู้ใช้และสมัครวนเวียนเข้ามาขายอีก จึงเป็นปัญหากับทางเวบมาโดยตลอด และสินค้าที่ไม่ใช่จักรยานสามารถนำไปขายที่เวบอื่นๆได้มากมาย สำหรับที่บอร์ดนี้ขอให้เป็นเฉพาะบอร์ดสำหรับชาวจักรยานเท่านั้น

กฎกติกาสำหรับ "บอร์ดสินค้าที่ไม่ใช่จักรยาน" จึงมีบางอย่างเพิ่มเติมดังนี้

1. ต้องเป็น สมาชิกระดับ3 ขึ้นไป โดยผู้ที่จะเป็นสมาชิกระดับ3 ได้จะมีคุณสมบัติคือ
- 1.1 เป็นสมาชิกมาแล้วไม่น้อยกว่า 90 วัน
- 1.2 มีสถิติออนไลน์ไม่ต่ำกว่า 5 days.
( ข้อสังเกต เงื่อนไขจะไม่ได้นับจำนวนโพสนะครับ ไม่ต้องมาโพสปั่นกระทุ้มากๅ)

ผู้ที่ผ่านเงื่อนไขดังกล่าว จะได้รับการปรับเข้าสู่สมาชิกระดับ3 โดยอัตโนมัติเมื่อมีการ login เข้าสู่ระบบ
(ใครที่ส่วนใหญ่อ่านอย่างเดียวและตั้งให้ล๊อคอินค้างไว้ ให้ลองทำการ logout (ออกจากระบบ) และ login (เข้าสู่ระบบ)ใหม่อีกครั้ง เพื่อระบบจะคำนวณเงื่อนไขการเป็นสมาชิกระดับ3 )

เหตุผลที่มีการจำกัดเฉพาะสมาชิกระดับ3
- ต้องเป็นสมาชิกเกิน 90 วัน เพื่อเป็นการกรองสมาชิกที่เป็นขาประจำของเวบมานานพอสมควร ไม่ใช่พ่อค้าภายนอกที่เข้ามาสมัครเพื่อขายของ)
- ต้องเป็นสมาชิกที่เฝ้าติดตามอ่านเวบมานานพอสมควร มีสถิติออนไลน์สะสมไม่ต่ำกว่า 5 days. (เยอะพอสมควรล่ะครับ) ใครจะโดนแบนก็ต้องสะสมสถิติออนไลน์กันอีกนานเลยกว่าจะโพสได้ และป้องกันการสมัครหลายๆชื่อทิ้งไว้

ใครสงสัยว่า "สถิติออนไลน์" มีวิธีนับและดูอย่างไร อ่านตามลิงค์นี้นะครับ
รวมข้อสงสัย ทำไมโพสไม่ได้ , การเลื่อนขั้นสมาชิก

กติกาทั่วไปก็คล้ายของ กระดานซื้อขายมือสอง

- ต้องถ่ายรูปสินค้าที่จะขายจริง โดยให้ติดป้ายกระดาษเขียน "ชื่อล๊อคอิน" ของตัวเองวางในรูปสินค้านั้นๆที่จะประกาศขายด้วย ห้ามใช้รูปแทนเด็ดขาด เพื่อเป็นการยืนยันว่าท่านมีสินค้าอยู่จริง (ห้ามตัดต่อรูปphotoshopแค่ต้องการวางป้ายชื่อ ให้ถ่ายเองจริงๆ) รวมถึงต้องถ่ายรูปทุกมุมในตำหนิของสินค้า เพื่อประกอบการตัดสินใจของผู้ซื้อ ตัวอย่างรูปดูข้างล่างนี้ครับ
รูปภาพ รูปภาพ

- ต้องแจ้งรายละเอียดที่เกี่ยวข้องคือ 1. ราคาที่ขาย (บังคับต้องใส่) 2. แจ้งสภาพที่เป็นจริง 3.ตำหนิที่มีพร้อมรูปที่ถ่ายให้เห็นชัดเจน 4.ประกัน
- ตั้งชื่อกระทู้ให้ชัดเจนว่าต้องการขายอะไร (ห้ามตั้งชื่อกระทู้เรียกร้องให้เข้ามาดูโดยไม่บอกว่าขายอะไร เสียเวลาคนเข้ามาดูและเวบทำงานหนักโดยไม่จำเป็น)

ไม่อนุญาติให้

- ประกาศขายสินค้าใหม่ในเชิงธุรกิจ ต้องขายที่เป็นของใช้ส่วนตัวเท่านั้น (ผู้ซื้อโปรดหลีกเลี่ยงทำการค้าด้วย เพราะท่านอาจโอนเงินฟรีและติดต่อผู้ขายไม่ได้ ถ้าผู้ขายรายนั้นโดนแบน)
- ไม่อนุญาตให้ ตั้งประมูลสินค้า เนื่องจากทำให้ระบบทำงานมากเกินไป (จะเปิดบอร์ดประมูลแยกต่างยาก สำหรับสมาชิกระดับ4 ขึ้นไป)
- ถามเหตุผลในการลบหรือถามหาความรับผิดชอบของทีมงาน (อ่านให้ละเอียดๆๆ น่าจะเข้าใจนะครับ)

กระทู้ที่ผิดเงื่อนไข จะถูกลบ/ล็อคโดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ , สมาชิกที่ไม่ทำตามระเบียบ อาจถูกเตือนหรือ deactivate user ตามการตัดสินใจของ Mod
kadebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเพื่อสุขภาพ
Bike: SEVEN SOLA-DENALI. LITESPEED OBED. BRAINCHI INFINITO. LITESPEED VORTEX. MERLIN CYRENE
ติดต่อ:

Re: คุณ seeew ขายกล้องบอกชัตเตอรสองหมื่น เช็คจริงหกหมื่นครับ

โพสต์ โดย kadebike »

seeew เขียน:ในช่วยเวลาที่ขายของเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเนี่ย บังเอิญหลังจากลงขายและโอนเงินเสร็จ ในวันนั้น แฟนผมชักเข้าโรงพยาบาลพอดี นักสืบ mtb มีอยู่เยอะ ในเฟสบุ๊คก็มีเรื่องราวในส่วนนี้พอจะเป็นหลักฐานได้ ซึ่งผมอยู่กับแฟนแค่สองคน เค้าจะมีอาการชักบ่อยเนื่องจากเส้นเลือดสมองตีบ เดือนละหนสองหน ซึ่งก็เลยทำให้อาจจะมีผิดพลา่ดในเรื่องเวลาส่งบ้างครับ

ตามลิ้งนี้แหละครับ เลยทำให้บางครั้งส่งอาจจะช้าบ้าง แต่ก็มีสองสามเคสนะครับกับที่ขายเป็นร้อยเคส
https://www.facebook.com/accessinthaila ... 5985135934
มีอะไรกันคู่กรณีก็น่าจะ ติดต่อหากันซะก่อน ถ้าหากว่าติดต่อหากันไม่เจอจริง ๆ แล้วค่อย ๆ มาโพสในที่สาธารณะก็ได้ จากเรื่องนิดเดียวเกือบจะกลายเป็นเรื่องเกือบใหญ่ คนเราไม่ได้คุยกัน คบกัน แค่วัน สองวัน อีกอย่างในเว็ป MTB ช่วงหลัง ๆ มา เมื่อมีเรื่องอะไรเกิดขึ้น มักจะมีพวกคอยซ้ำเติม กะซ้ำให้ตายกันไปข้างนึงเลย จริง ๆ น่าจะถามหาเหตุ และผล ซึ่งหลาย ๆ กรณี จากเรื่องนิดเดียวกลายเป็นเรื่องใหญ่โต

สำหรับประเด็นที่โพสกันด้านบน มีหลายคนกล่าวถึงเรื่องพ่อค้าแอบแผง ซึ่งมองพฤติกรรมแล้วก็คือขายของเพื่อแสวงหากำไรทั้งนั้น หลายคนที่ลงขายของ ตัวเองก็เปิดร้านรับจำนำ รับซื้อของมือสองมาขาย ผมว่า โ ค ร ต แยอะ ดูจากกระทู้ขายพวก มือถือ โน็ตบุ๊ค วิทยุ นาฬิกา ฯลฯ และอื่น ๆ อีกมากมาย คนขายคนเดียว มาลงโพสขายของซ้ำกันไม่รู้กี่ครั้ง ขายยังไงก็ไม่หมด ทุกครั้งที่ลงโพสขาย ก็บอกว่า ของแม่บ้าน ของพ่อ ของลูก ค้นเจอในตู้ สำหรับท่านที่ขายถูกก็มี ขายแพงก็แยอะ บางคนที่ลงขายอะไหล่ของใหม่ พวก ยาง อุปกรณ์ จักรยาน มีส่วนนึงเป็นพวกร้านค้าขาย อุปกรณ์ จักรยานเลย คงไม่ต้องบอกนะคับว่าใคร ลงขายบ่อย ๆ ใช้ประโยค ยอดฮิต " สมาชิกในกลุ่มฝากขาย ซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้ ซื้อมาเกิน " :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
จงฟังให้มากฟังให้ชัดก่อนจะพูดอะไรต่อไปคิดถึงผลเสียที่จะเกิดขึ้นด้วยอย่ายุแยงตะแคงรั่ว คำพูดมักจะแปลเปลี่ยนความหมายเพราะพวกจัญไร

รูปประจำตัวสมาชิก
DNA-
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896796313
ตำแหน่ง: ถนน หน ทาง

Re: คุณ seeew ขายกล้องบอกชัตเตอรสองหมื่น เช็คจริงหกหมื่นครับ

โพสต์ โดย DNA- »

แวะมาลงชื่อว่า "อ่านแล้ว" :mrgreen:
yodOly
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย yodOly »

kadebike เขียน:
seeew เขียน:ในช่วยเวลาที่ขายของเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเนี่ย บังเอิญหลังจากลงขายและโอนเงินเสร็จ ในวันนั้น แฟนผมชักเข้าโรงพยาบาลพอดี นักสืบ mtb มีอยู่เยอะ ในเฟสบุ๊คก็มีเรื่องราวในส่วนนี้พอจะเป็นหลักฐานได้ ซึ่งผมอยู่กับแฟนแค่สองคน เค้าจะมีอาการชักบ่อยเนื่องจากเส้นเลือดสมองตีบ เดือนละหนสองหน ซึ่งก็เลยทำให้อาจจะมีผิดพลา่ดในเรื่องเวลาส่งบ้างครับ

ตามลิ้งนี้แหละครับ เลยทำให้บางครั้งส่งอาจจะช้าบ้าง แต่ก็มีสองสามเคสนะครับกับที่ขายเป็นร้อยเคส
https://www.facebook.com/accessinthaila ... 5985135934
มีอะไรกันคู่กรณีก็น่าจะ ติดต่อหากันซะก่อน ถ้าหากว่าติดต่อหากันไม่เจอจริง ๆ แล้วค่อย ๆ มาโพสในที่สาธารณะก็ได้ จากเรื่องนิดเดียวเกือบจะกลายเป็นเรื่องเกือบใหญ่ คนเราไม่ได้คุยกัน คบกัน แค่วัน สองวัน อีกอย่างในเว็ป MTB ช่วงหลัง ๆ มา เมื่อมีเรื่องอะไรเกิดขึ้น มักจะมีพวกคอยซ้ำเติม กะซ้ำให้ตายกันไปข้างนึงเลย จริง ๆ น่าจะถามหาเหตุ และผล ซึ่งหลาย ๆ กรณี จากเรื่องนิดเดียวกลายเป็นเรื่องใหญ่โต

สำหรับประเด็นที่โพสกันด้านบน มีหลายคนกล่าวถึงเรื่องพ่อค้าแอบแผง ซึ่งมองพฤติกรรมแล้วก็คือขายของเพื่อแสวงหากำไรทั้งนั้น หลายคนที่ลงขายของ ตัวเองก็เปิดร้านรับจำนำ รับซื้อของมือสองมาขาย ผมว่า โ ค ร ต แยอะ ดูจากกระทู้ขายพวก มือถือ โน็ตบุ๊ค วิทยุ นาฬิกา ฯลฯ และอื่น ๆ อีกมากมาย คนขายคนเดียว มาลงโพสขายของซ้ำกันไม่รู้กี่ครั้ง ขายยังไงก็ไม่หมด ทุกครั้งที่ลงโพสขาย ก็บอกว่า ของแม่บ้าน ของพ่อ ของลูก ค้นเจอในตู้ สำหรับท่านที่ขายถูกก็มี ขายแพงก็แยอะ บางคนที่ลงขายอะไหล่ของใหม่ พวก ยาง อุปกรณ์ จักรยาน มีส่วนนึงเป็นพวกร้านค้าขาย อุปกรณ์ จักรยานเลย คงไม่ต้องบอกนะคับว่าใคร ลงขายบ่อย ๆ ใช้ประโยค ยอดฮิต " สมาชิกในกลุ่มฝากขาย ซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้ ซื้อมาเกิน " :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ตามนี้เลยครับ มีอะไรคุยกันก่อนนะครับ
monsterbear
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-451-9561
team: MountainHawkEagle
Bike: merida TFS 08

โพสต์ โดย monsterbear »

แต่แบบนี้ผมก็แอบชอบนะครับ

พี้คนขายก็ได้เครดิตไป แมนๆเต็มๆ

อีกอย่างจะได้เป็น แบบอย่างที่ดีให้ผู้ขายท่านอื่นๆด้วย

เวลามีปัญหาควรทำยังไง

ไม่ใช่ ขายแล้วก็แล้วกัน มีปัญหาก็ทำเนียนเงียบ ไม่รับผิดชอบ อ้างโน่นอ้างนี่
BANK_TG (DMK)

love me love my dog
ขอบคุณครับผม
++______++
ต่อศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ต่อศักดิ์ »

เข้ามาชื่นชม "ลูกผู้ชายตัวจริง" ;)
จิระศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080 600 5018
Bike: steel
ตำแหน่ง: bangkok

โพสต์ โดย จิระศักดิ์ »

พ่อค้าแฝงบางคนก็น่ารัก...
แต่.....บางคนก็โครตกวนส้นตีนเลย...
คำเตือน!! เมาเทนไบค์ปีเก่าๆ หน้าตาเด๋อๆ ไม่น่าเล่น!!
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=509303

@เชิญไป ติดตามกันต่อได้บนFacebook@ จักรยานเก่าตกรุ่น อะไหล่เด๋อ ประวัติ เรื่องอื่นๆ
Retro Bike Thailand

คลิกตรงนี้ครับ..https://www.facebook.com/retrobikethailand?ref=hl
seeew
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย seeew »

ยังครับ ณ ตอนนี้ผมยังติดต่อกับพี่คนซื้อกล้องยังไม่ได้ พอดีโทรไปหาแล้วพี่เค้ายังไม่ได้รับสาย รบกวนด้วยครับ จะได้คุยกันว่าแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ 555 อัพเดท วันนี้ 24-12 แฟนชักอีกแล้วกำลังไปโรงพยาบาล ยังงัยโทรหาผมแล้วกันนะครับ
โอนเงิน ไทยพาณิชย์ 9362025350 สันติ เกียรติเจริญสิน
ถ้าคุณชอบการถ่ายภาพ อย่าปล่อยให้รูปที่สวย ๆ ของคุณ เหงาอยู่ในคอมพิวเตอร์
อ่านต่อ
http://fullframe.lnwshop.com/
https://www.facebook.com/FullFramephrae
sodatona
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย sodatona »

เข้ามาปรบมือให้คนขายเลยครับ กระจ่างชัดเจนรับผิดชอบดี :)
เครดิตที่ตอนแรกผมบอกว่าเสียกลับกลายเป็นได้เครดิตแทนละครับ
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somyorcht »

หากเป็นเช่นนั้นจริงดังที่ คุณ seeew กล่าวมา ก็พอจะเข้าใจและก็น่าเห็นใจ ขอรับ
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
pAe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0854870011
team: Si Racha Bikenet
Bike: Bianchi Mono Q

โพสต์ โดย pAe »

ผมก็เคยเจอ ครับ ซื้อ 60D บอกชัตเตอร์ไม่ถึงหมื่น พอไปรับกลับมา 3 หมื่นกว่า ทีแรกก็เสียอารมย์สักนิด แต่ตั้งสติได้ มือสองได้ราคามาแค่นี้ การใช้งานอื่นๆ ก็ปกติดี ก็เลย ทำใจได้ เหมือนรถยนต์แหละครับสมัยนี้ ไมล์จะเอาเท่าไหร่ก็ได้ ดูสภาพที่รับมา มันโอเค ก็จบ ส่วนเรื่องกล้องก็เป็นไปได้ บางท่านเช็คไม่เป็นครับ อาจจะดูจาก เลข Running จากรูปภาพครับ

อีกอย่างกล้องตัวนี้ยังใช้มาถึงปัจจุบันเลยครับ
NJtogethet
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0938670030
ตำแหน่ง: สรงประภา ดอนเมือง กทม.

โพสต์ โดย NJtogethet »

น่าจะคุยกันก่อน ไมน่ารีบประจารเลยครับ
ton_Anusorn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Salaya Bike Club (SBC)
Bike: Road Bike & MTB

โพสต์ โดย ton_Anusorn »

มันเป็นกระทู้สติ๊กเกอร์ไปแล้วนะสิครับ จริงๆ ผิดพลาดทางเทคนิคแบบนี้ ให้อภัยเถิดครับ คนขายของแบบนี้ผมชอบนะ แมนๆดีครับ :D
เพื่อ สุขภาพ และ มิตรภาพ

ความร่ำรวยที่สุดของชีวิต คือ "สุขภาพที่แข็งแรง"
ความสุขที่สุดของชีวิต คือ "การช่วยเหลือผู้อื่น"
ก้าวแรกของการเปลี่ยนแปลง คือ"การเริ่มต้น"
เสือรถพ่วง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819555673
team: SAHAKIJ JOHO..KORATBIKE... P.C.S.Clycling Team Korat
Bike: KONA KHS TREK GIANT SCOTT ANCHOR

โพสต์ โดย เสือรถพ่วง »

ผมว่าคนที่ขายของ แล้วออกมารับผิดชอบแบบนี้ หล่อมากครับ
maxwell
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek

โพสต์ โดย maxwell »

ขอชมคนขายด้วยครับ ไม่หนีเงียบ กลับมาตอบแก้ไขปัญหาที่ค้างคาใจกัน
zombiezaza
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-6615236
team: ชมรมจักรยานศรีสำโรง จ.สุโขทัย
Bike: เปลี่ยนไปเรื่อย หลายยี่ห้อ
ตำแหน่ง: อ.ศรีสำโรง จ.สุโขทัย
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zombiezaza »

เอาไว้เป็นตัวอย่างให้คู่กรณีอื่นๆค่ะ

ดีเสียอีก กรณีนี้คนขายออกมาชี้แจงเลย เคลียร์ๆ แมนๆ
กรณีอื่นๆ ที่ไม่เข้าใจกัน ตัดสินใจกันไม่ได้ ก็เอามาช่วยกันแก้ไข
แบบนี้เป็นตัวอย่างที่ดีในสังคมจักรยานเราค่ะ
เรารักกัน ตำหนิกันได้ อธิบายกันได้ และให้โอกาสกันได้ (แพรเชื่อแบบนั้น)
--ไม่นับที่ซ้ำเติมกันสนุกนะคะ ถ้าเจาะประเด็นอย่างมีเหตุมีผลค่อยสร้างสรรค์กว่า

ปรบมือให้ค่ะ ทุกๆคน :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สินค้าที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”