ยิ่งออกกำลังกาย ยิ่งหิว ทำอย่างไรครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
IamHouse
สมาชิก
สมาชิก

ยิ่งออกกำลังกาย ยิ่งหิว ทำอย่างไรครับ

โพสต์ โดย IamHouse »

ผมออกกำลังกายด้วยการปั่นจักรยาน เพื่อต้องการสุขภาพแข็งแรง หัวใจ ปอด แข็งแรง และหวังผลเพิ่มเติมเรื่องลดน้ำหนัก

แต่เดิมก่อนที่จะมาปั่นจักรยาน ไม่ค่อยได้ออกกำลังกาย แต่ควบคุมน้ำหนักด้วยการควบคุมอาหาร
โดยมื้อเช้า ทานข้าวเยอะหน่อยประมาณ 4 ทัพพี มื้อเที่ยงประมาณ 2 ทัพพี และมื้อเย็นประมาณ 1 ทัพพี
น้ำหนัก ก็ยังขึ้นเรื่อย ๆ ร่างกายไม่ค่อยแข็งแรง เหนื่อยง่าย

จึงเริ่มหันมาออกกำลังกายด้วยการปั่นจักรยาน ค่อย ๆ เริ่มจากปั่น 5 กิโล 10 กิโล 15 กิโล 20 กิโล 40 กิโล
แต่เริ่มรู้สึกว่า ยิ่งออกกำลังกาย ยิ่งหิวมากขึ้น กินข้าวเหมือนเดิม สักพักท้องเริ่มร้อง ยิ่งมื้อเย็น ไม่ทันไรก็โหยยย
อยากกินนู่น กินนี่ ต้องหาอะไรเข้าปาก ท้องร้อง จ๊อก ๆ ๆ

กลายเป็นว่า ยิ่งออกกำลังกาย ยิ่งหิว แล้วจะกลายเป็นว่า ยิ่งหิว ยิ่งหาของกิน แล้วจะยิ่งอ้วนขึ้นหรือเปล่าครับ
รบกวนขอคำแนะนำในการ ออกกำลังกายที่ถูกต้อง (หรือมันเป็นเรื่องปกติครับ)

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
snoopypon
สมาชิก
สมาชิก

Re: ยิ่งออกกำลังกาย ยิ่งหิว ทำอย่างไรครับ

โพสต์ โดย snoopypon »

ผมทานเป็นมื้อเล็กๆครับ แต่ช่วงแรกก็หิวทนเอามันจะชิน ลดมา10โลละครับ เน้นทานผักทานปลา ไม่อด
Ride Decorrate
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 222 Cycling Team
Bike: Merida Reacto 400

Re: ยิ่งออกกำลังกาย ยิ่งหิว ทำอย่างไรครับ

โพสต์ โดย Ride Decorrate »

ผมก็เป็นครับ ยิ่งปั่นยิ่งกิน แต่หลังจากศึกษาเรื่องการปั่นEndurance และฝึกอย่างมันอย่างต่อเนื่อง...เชื่อมั้ยครับว่า น้ำหนักผมลงเดือนละหนึ่งโลเป็นอย่างน้อยทั้งที่กินหนักกว่าตอนออกปั่นอีก :D จาก 86 ตอนนี้เหลือ74 ดื่มน้ำอัดลมเกือบทุกวัน ขนม นมเนยไม่เคยขาด กินข้าวสั่งพิเศษตลอดดดด ตอนนี้มีความสุขมากกก ปั่นสนุก enjoy eatting แถมน้ำหนักลดแล้วยังหุ่นดีขึ้นแบบทุกคนทัก (แต่ดำ 555)
...รวมแว่น Oakey งาน AAA !!!... :lol: :lol: :lol:
https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... =1&theater
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย FinalB »

กินไปเลยครับ จากไขมันจะกลายเป็นกล้ามเนื้อแทน แต่น้ำหนักอาจเท่าเดิมเพราะได้กล้ามเพิ่มขึ้น ไขมันหายไป
แต่ถ้าอยากลดน้ำหนักด้วย ต้องกินไม่ให้เกินค่า BMR นะครับ
tarin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich Sign Fuji Palette
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tarin »

ถ้าไม่ได้ออกกำลังกาย แต่หิว โดยเฉพาะหิวดึกๆ .. กินผักครับ ผักสลัดใบเขียว กินไปได้เลย ไม่จำกัด

แต่ถ้าออกกำลังกายแล้วหิว ก็กินไปครับ เด๋วก็เบิร์นออกไปเอง
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

โพสต์ โดย ต้อง »

ใช้พลังงานแล้ว " หิว " เป็นเรื่องปกติครับ ....นักกีฬาส่วนใหญ่จึงเรียกว่า " การควบคุมอาหาร " ครับ

ควบคุมอาหารเป็นสิ่งที่ดีครับ และ ควรศึกษาเพิ่มเติมเรื่องของ " คุณสมบัติในอาหารชนิดนั้น ๆ " ทีีกินเข้าไปด้วยครับ เช่นว่า มีโปรตีนเท่าไร คาร์โบร์ไฮเดรดเท่าไร น้ำตาลเท่าไร ไขมันเท่าไร เป็นต้นครับ

เบื่องต้นส่วนที่เหลือ ถ้าหิวมาก กินผักต้ม กินผักใบเขียว เพิ่มครับ อย่างเทคนิคที่คุณ tarin ทำก็ได้ครับ โอเลย...
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

อย่าไปเน้นพวกแป้ง เนื้อสัตว์ ครับ ทานผลไม้ หิวอย่าฝืน อย่าอด มันไม่ดีต่อกระเพาะและร่างกายครับ แต่เลือกอาหารที่จะรับประทานดีกว่าครับ
paak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 985 5724
team: สัมมากร MTB / 93BIKER.
Bike: PACIFIC DHr,REIGN X0,KHS F20T23,3_60

โพสต์ โดย paak »

กินของไขมันต่ำ ใยอาหารสูง หรือพวกหัวบุก ดื่มน้ำมากๆ(เอาน้ำลูบท้อง :lol: )

http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

แสดงว่ายังใหม่ๆอยู่ แนะนำว่ากินไปเถอะครับ ยิ่งปั่นเยอะอะไรก็อร่อย ถ้าอยากลดน้ำหนักก็กินแต่ของที่เราไม่ชอบ :lol: เมื่อก่อนชอบเนื้อย่างถ้าหิวก็กินน้อยครั้งลง กินผักเพิ่มขึ้น สมัยผมปั่นใหม่ๆนี่ปั่นจักรย่นเสร็จเข้าร้านชาบูบุฟเฟ่นี่ร้านแทบเจ๊งเลยนะ :lol: กินคนเดียวเท่ากบผู้ชายตัวใหญ่ๆ3คน ตอนนี้ ผมกินอกไก่วันละ1.2กก ไข่ไก่อีก7ฟอง(ไม่ไข่แดง)ขนมปังโฮวีท วันละ10แผ่น(ถ้าวันไหนกินผักพวกฟักทองจะลดขนมปังลง) ผักต่างๆแล้วแต่อยากทำอะไร พวกบล๊อคโค่ลี่ ถั่วฝักยาว ถั่วลิสง(แอลม่อนแพง+ขี้เกียจอบ) ผลไม้ตามฤดูกาล ลองกอง ฝรั่ง ช่วงนี้มีส้มจีนมาขายถูกๆ แอปเปิ้ลซื้อจากแม้คโคร เอามาเพิ่มไฟเบอร์หน่อยๆ น้ำหนักจาก105กก. ลดลงมาเหลือ83กก. แล้วครับ ออกกำลังกายด้วยจักรยานกับฟิตเนสเป็นหลัก ชีวิตยุ่งแต่เรื่องทำของกินจนขี้เกียจละ บางวันผมก็กินแกงถุง หนีไปกินกระเพราเป็ด+ไข่ดาวเบิ้ล2จาน อย่าซีเรียสมากครับถ้าปั่นจักรยานอยู่20-30กม.อยู่ตลอดแล้วยังไงน้ำหนักก็เพิ่มยาก(ถ้ามีเวลาให้คูณ2ระยะทางดูจะเผาไขมันได้3เท่าของปกติเลย)

ปล. อาหารผมคำนวนแคลลอรี่ครับ (กะๆเอาคืนอาจารย์ไปหมดละ)เอาว่ากินให้น้อยกว่าใช้ไปละกัน หิวดึกๆกินถั่วลิสงซักกำ(ให้หยิบทีเดียวอย่าถือทั้งกระปุก)กับแอปเปิ้ล แค่นี้ก็อิ่มตื้อเลย
eakthanut
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-8773453
Bike: Surly LHT Smoggy Pearl
ติดต่อ:

โพสต์ โดย eakthanut »

ยิ่งกินมากก็ต้องออกกำลังกายมากครับ เมื่อก่อนตอนเริ่มออกกำลังกานใหม่ๆ

ผมกินน้อยออกกำลังกายมาก มึนหัวจะเป็นลม เลยเปลี่ยนใหม่เป็นกินพอดีออกกำลังกายมาก

น้ำหนักก็ลดนะครับ แต่เวลากินเลี่ยงของทอด มัน แล้วกันครับ
"I am not discouraged, because every wrong attempt discarded is another step forward."
"ผมไม่ท้อแท้ เพราะทุกๆ ความตั้งใจที่เกิดข้อผิดพลาดขึ้นนั้น เป็นอีกหนึ่งก้าวที่พาผมเดินไปข้างหน้า"
- Thomas Edison
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ให้กินเน้นไปทางเนื้อสัตว์จะอื่มนานและผลไม้ต่างๆ อย่าตามใจปากครับไม่เช่นนั้นก็จะลงพุง คนที่จะควบคุมร่างกายจะต้องทนหิวให้ได้ (หมายถึงไม่ได้งดอาหารนะครับ) ต้องฝึกให้เคยชินครับ
ปั่นแล้วกินปั่นแล้วกิน สุดท้ายพุงอย่างใหญ่ ปั่นจักรยานพุงจะไม่ค่อยลดนะครับ หิวก็หานมสักกล่องมาดื่ม หรือแอปเปิลสักลูก ถ้าหิวแล้วซัดข้าวเข้าไปอีก รับรอง พุงมาแน่ๆ
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

ทานกล้วยน้ำว้าเป็นไหมครับ ทานกล้วยจะลดปริมาณขนมหวานสาเหตุของโรคอ้วนได้ครับ ควรทานประจำ
ผมทานวันละไม่น้อยกว่า 4 ลูก ตื่นนอนก่อนกาแฟมื้อเช้า 1 ลูก ก่อนอาหารมื้อหลัก 1 ลูก ก่อนปั่นอย่างน้อย 2 ลูก
ผมทานอาหารปริมาณปกติแต่ออกกำลังมากขึ้น เนื้อตัวเฟิร์มขึ้น น้ำหนักลด 3-4 โลแน่ะ

ปล.หิวแสดงว่าร่างกายต้องการอาหาร แต่อยากแสดงว่าจิตปรุงแต่ง
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

กล้วยน้ำว้าอย่างที่พี่ข้างบนแนะนำครับ สักสองสามลูกนี่อิ่มแถมไม่อ้วนด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”