ปั่นแล้วมีอาการเจ็บแปล๊บ บริเวณเข่าด้านนอกครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Tee B
สมาชิก
สมาชิก
team: Bikenet
Bike: Orbea, Cervelo

Re: ปั่นแล้วมีอาการเจ็บแปล๊บ บริเวณเข่าด้านนอกครับ

โพสต์ โดย Tee B »

รูปภาพ

รูปภาพ
ตู่ ชลบุรี ครับ
godzilla150
สมาชิก
สมาชิก
team: G.O.C.
Bike: PRORACE,WERX,JAB,SL01

Re: ปั่นแล้วมีอาการเจ็บแปล๊บ บริเวณเข่าด้านนอกครับ

โพสต์ โดย godzilla150 »

ขอบคุณคุณTee B สำหรับข้อมูลมากๆครับ ผมเพิ่งเป็นเลย แล้ว พักไป 2 อาทิตย์ กลับมาเป็นใหม่ ได้ความรู้เยอะเลยครับ
DIRT...Lism...
Tee B
สมาชิก
สมาชิก

ขอให้หายไวๆ กลับมาปั่นได้เหมือนเดิมครับ
akeprawat
สมาชิก
สมาชิก
team: MajorBike
Bike: Surly LHT, Surly Disc Trucker, Bianchi Nirone 7, Bianchi Via Brera, Scott Voltage, Giant Anthem, Giant XTC, Delsol, LA Retro Urban
ติดต่อ:

โพสต์ โดย akeprawat »

ภรรยาผมก็มีอาการเจ็บบริเวณเดียวกันหลังจากที่ผมเปลี่ยนมาใส่บันไดคลีต
เดี๋ยวต้องรีบกลับไปเช็ครถแล้วหละ ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ
mr_patthai
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โดด...เดี่ยว
Bike: ตราจระเข้
ตำแหน่ง: อ.ภูเวียง จ.ขอนแก่น

โพสต์ โดย mr_patthai »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับ :D
ภูมิใจ..ที่...เกิดมา...จน แต่...
,............" ผมก็ไม่ต้องการเหน็ดเหนื่อยกับการอยากรวย
ถ้าเรามัวแต่วิ่งหาความรวย ตลอดระยะเวลาของการเดินทาง
เราจะไม่มีวันค้นพบความสุขที่แท้จริงของชีวิตได้เลย " เพราะ...

เงิน..ซื้อความอยาก..ได้....
แต่....ซื้อความสุข..ไม่ได้
NUsuka
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0838522777

โพสต์ โดย NUsuka »

มีปัญหานี้เหมือนกันครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูล
กะจะลอง fitting เหมือนกันแต่กลัวจะไม่หาย
vigoboy007
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Baibchi KUMA 26.2

โพสต์ โดย vigoboy007 »

ผมก็เป็นอยู่เหมือนกันครับ เข่าทางด้านขวา

ส่วนสาเหตุ ก็พบ ว่า เกิดจากการใช้เกียร์หนักเกินไป ผมปั่น เสือภูเขา ใช้ เกียว 3-5 บ้าง 3-6 บ้าง
หลังจากปรึกษาอาการกับหมอที่เป็นนักปั่นเสือหมอบได้คำแนะนำดีมาก

คือต้องย้อนไปอ่านข้อความเก่าๆที่ท่านเคยเขียนไว้ และผมก็ตีความด้วยตัวเอง และประยุกต์ปฎิบัติเอา ดังนี้

ปรับระยะความสูงอานให้เหมาะ คือ ให้ลองปั่นจักรยานกลับโดย ให้ใครมาจับจักรยานให้ หรือ เรายึดมือกับผนังไว้ ถ้า เอาส้นเท้าพร้อมใส่รองเท้าแล้วปั่นกลับหลังโดยที่เท้าไม่หลุดออกจาบันได้ก็แสดงว่าอ่านโอเคแล้วไม่สูงเกินไปและไม่เตี้ยเกินไป

จากนั้นให้ยืดกล้ามเนื้อก่อนปั่นและหลังปั่น

ลดเกียร์ลงมา => ตอนนี้ ใช้ 2-5 ,2-6 และ บ้างครั้ง อาจ 2-7 แต่ไม่นาน ไม่บ่อย

ให้ตัวยาเจลมานวด ที่ คุณสาธิตเป็นสป๊อดโฆษนา

หลังปั่นเสร็จให้นวดประคบร้อน

ถ้าไม่ดี ขึ้น หยุดปั่นแล้วรอจนอาการกลับมาปรกติก่อน

ลองดูครับ ผมพลาดที่ใช้เกียร์หนักเกิน ใจร้อน ข้ามขั้นตอน ได้มาไม่คุ้มเสีย เสียใจอยู่ทุกวันนี้
-- คนเราต้นทุนชีวิตไม่เท่ากัน --
ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง จงภูมิใจ
Suphot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-288-1122
team: โรงเจลำปาง
Bike: Fuji Roubaix - Merida HFS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suphot »

อาการเดียวกันเลยครับ กล้ามเนื้อด้านนอกเหนือเข่าด้านซ้าย ผมเป็นช่วงปั่นรอบขาจัดๆ
กินให้พร้อม ซ้อมให้หนัก พักให้เป็น มีวอร์มอัฟ-มีคูลดาวน์
Tee B
สมาชิก
สมาชิก

วิธีแก้ไขและป้องกันอาการ เจ็บหัวเข่าด้านนอก ที่ดีทีสุด
คือการยืดกล้ามเนื้อ IT Band อย่างต่อเนื่องครับ

ผมเป็นต่อเนื่อง พอรู้สึกเสียวๆ ก็ใช้การยืดกล้ามเนื้อ ก่อนและหลังขี่
ต่อมาเปลื่ยนเป็นทำทุกวัน ตอนนี้หายขาดเลยครับ
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย ota_hay »

กำลังประสบปัญหานี้ กับหัวเข่าด้านขวาเลยครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ ครับ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
Tiger-11
สมาชิก
สมาชิก
team: SPL4Bike
Bike: Bianchi Nirone7

โพสต์ โดย Tiger-11 »

ผมมีอาการแบบนี้มาประมาณหนึ่งเดือน
แล้วมาเจอกระทู้นี้...ขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ ครับจะลองไปทำดู
chon_k
สมาชิก
สมาชิก
team: เสือแม่แตงเพื่อสุขภาพ
Bike: Giant Talon 3, TCR Advanced SL ISP

โพสต์ โดย chon_k »

ได้ความรู้ที่ดีมาก ๆ ขอบคุณเจ้าของกระทู้และทุก ๆ ท่านครับ
...............................................
เพื่อสุขภาพดี Early มาปั่นจักรยาน
...............................................
https://twitter.com/kaknetwork
https://www.facebook.com/chonsgt
https://www.endomondo.com/profile/21312526
ratpk
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือภูเขา specialized hardrock หมอบ orbea aqua

โพสต์ โดย ratpk »

เข้ามาอ่านครับ
utai
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย utai »

:D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”