รถพับ โช๊คหลังอ่อน อยากเปลี่ยนเป็นโช๊คซับแรง แนะนำหน่อยคับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
zoromanx
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fuji Roubaix

รถพับ โช๊คหลังอ่อน อยากเปลี่ยนเป็นโช๊คซับแรง แนะนำหน่อยคับ

โพสต์ โดย zoromanx »

ผมมีรถพับ ฺBrigdestone TS-7 อยู่ 1 คัน ปั่นสนุกมากบนทางขรุขระ ฟุตบาต แต่เมื่อวานไปลองสนามเขียว ปรากฏว่า โช๊คหลังอ่อน ปั่นยวบยาบ เด้งดึ๋งๆ ตลอดทาง อย่างเนื่อยเลย กัดฟันสู้ จนจบ 23 km เลยอยากเปลี่ยนเป็นโช๊คซับแรง ไม่เอาเด้งๆแล้ว เอาแข็งๆเลย แค่ซับแรงพอ แนะนำหน่อยคับ
ไฟล์แนบ
IMG_20141009_213307.jpg (194.49 KiB) เข้าดูแล้ว 864 ครั้ง
ryuzamaru
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รถพับ โช๊คหลังอ่อน อยากเปลี่ยนเป็นโช๊คซับแรง แนะนำหน่อยคับ

โพสต์ โดย ryuzamaru »

ที่ผมเคยทำ คือนำยาง หรือชิลิโคน ชนิดแท่ง ไส่เข้าไปในแกนครับ แกะแกนโชคออก แล้วระหว่างหูกับแกน ส่วนไหญ่จะเป็นเกลียว หมุนออกไส่ยางหรือชิลิโคนเข้าไป อยากได้แข็งก็หาแข็ง อยากได้อ่อนก็หาอ่อนครับ แล้วก็ขัน ประกอบ ไส่สปริงกลับเหมือนเดิม ท่ายังดีดก็ไส่แข็งอีก แต่ตอนนี้ ผมไม่ต้องการไห้มันยุบแล้ว เลยกลึง ชุปเปอร์ลีน ไส่แทนสปริง เข้าไปแทนครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: รถพับ โช๊คหลังอ่อน อยากเปลี่ยนเป็นโช๊คซับแรง แนะนำหน่อยคับ

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

มันหมุนดันบีบสปริงให้แข็งไม่ได้เหรอครับ
zoromanx
สมาชิก
สมาชิก

ryuzamaru เขียน:ที่ผมเคยทำ คือนำยาง หรือชิลิโคน ชนิดแท่ง ไส่เข้าไปในแกนครับ แกะแกนโชคออก แล้วระหว่างหูกับแกน ส่วนไหญ่จะเป็นเกลียว หมุนออกไส่ยางหรือชิลิโคนเข้าไป อยากได้แข็งก็หาแข็ง อยากได้อ่อนก็หาอ่อนครับ แล้วก็ขัน ประกอบ ไส่สปริงกลับเหมือนเดิม ท่ายังดีดก็ไส่แข็งอีก แต่ตอนนี้ ผมไม่ต้องการไห้มันยุบแล้ว เลยกลึง ชุปเปอร์ลีน ไส่แทนสปริง เข้าไปแทนครับ
แท่ง ซิลิโคน หาได้จากที่ไหนคับ
กฤษณ์ TKT เขียน:มันหมุนดันบีบสปริงให้แข็งไม่ได้เหรอครับ
หมุนจนสุดแล้วคับ :roll:
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

zoromanx เขียน:
ryuzamaru เขียน:ที่ผมเคยทำ คือนำยาง หรือชิลิโคน ชนิดแท่ง ไส่เข้าไปในแกนครับ แกะแกนโชคออก แล้วระหว่างหูกับแกน ส่วนไหญ่จะเป็นเกลียว หมุนออกไส่ยางหรือชิลิโคนเข้าไป อยากได้แข็งก็หาแข็ง อยากได้อ่อนก็หาอ่อนครับ แล้วก็ขัน ประกอบ ไส่สปริงกลับเหมือนเดิม ท่ายังดีดก็ไส่แข็งอีก แต่ตอนนี้ ผมไม่ต้องการไห้มันยุบแล้ว เลยกลึง ชุปเปอร์ลีน ไส่แทนสปริง เข้าไปแทนครับ
แท่ง ซิลิโคน หาได้จากที่ไหนคับ
กฤษณ์ TKT เขียน:มันหมุนดันบีบสปริงให้แข็งไม่ได้เหรอครับ
แถวคลองถม ร้านขายอุปกรณ์เกี่ยวกับยาง น่าจะพอมีครับ

:D :D :D
zoromanx
สมาชิก
สมาชิก

toop เขียน:
zoromanx เขียน:
แถวคลองถม ร้านขายอุปกรณ์เกี่ยวกับยาง น่าจะพอมีครับ

:D :D :D
ขอบคุณคร้าบบบบ....เดี๋ยวว่างๆ จะไปช็อปที่คลองถมดูจั๊กครั้ง...อิอิ :D :D :D
MIYATA CLASSIC
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-2515885
team: GTR BIKE TEAM
Bike: จักรยานราคาถูก www.trinx-format.com
ตำแหน่ง: RANGSIT

โพสต์ โดย MIYATA CLASSIC »

ใส่โช็คแก็ส ครับของ ks
https://www.youtube.com/watch?v=kqldFcuIRX8 ส่งฟรีทั่วไทย
http://www.trinx-format.com/bikes
ร้านจักรยาน GTRBIKE รังสิตคลองสี่

line 0802515885
zoromanx
สมาชิก
สมาชิก

MIYATA CLASSIC เขียน:ใส่โช็คแก็ส ครับของ ks
หาได้จากที่ไหนคับ...แพงไหม. :) :)
ryuzamaru
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ryuzamaru »

ตามพวกร้านน็อต ครับ บอกเขาว่าแท่งชิลิโคน ท่าเอานิ่ม ท่าเอาแข็ง ก็บอกว่าแท่งยางครับ มันจะมีหลายขนาด หลักๆๆก็วัดความยาวไปและครับ
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

ผมมีเหลือครับจากตอนทำยางหลังขาไก่ ผ่านมา bts วงเวียนใหญ่มาแบ่งไปได้ครับให้ฟรี ถ้าไปซื้อยูรีเทนจะโดนบังคับซื้อทีละครึ่งเมตร ราวๆสี่ร้อยครับ
โทรมาได้ 081-3769496 เปี๊ยกครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
zoromanx
สมาชิก
สมาชิก

ryuzamaru เขียน:ตามพวกร้านน็อต ครับ บอกเขาว่าแท่งชิลิโคน ท่าเอานิ่ม ท่าเอาแข็ง ก็บอกว่าแท่งยางครับ มันจะมีหลายขนาด หลักๆๆก็วัดความยาวไปและครับ
ขอบคุณคับ--อันน่าจะไกล้บ้านสุดและ เดี๋ยวลองไปหาดูก่อน :D :D :D
shpiak เขียน:ผมมีเหลือครับจากตอนทำยางหลังขาไก่ ผ่านมา bts วงเวียนใหญ่มาแบ่งไปได้ครับให้ฟรี ถ้าไปซื้อยูรีเทนจะโดนบังคับซื้อทีละครึ่งเมตร ราวๆสี่ร้อยครับ
โทรมาได้ 081-3769496 เปี๊ยกครับ
ขอบคุณคับ--ถ้าได้ไปแถวนั้นเดี๋ยวโทรหาคับ :D :D :D
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

จริงๆถ้าฝืนปั่นทำความเร็วไปนานๆ จะเกิดทักษะ เกร็งก้นให้ไม่สั่นได้นะครับ
เมื่อก่อนผมก็เคยเป็นตอนใช้ขาไก่เจได แต่ฝืนๆต่อไปหลายๆเดือนชักชิน มันไม่สั่นละ ยัน ควง ได้ปรกติทุกความเร็ว
แต่ก็ไม่สมบูรณ์แบบเท่าทำให้มันไม่เด้งเลยล่ะนะครับ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
demolisher
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale, Trek, Gary Fisher

โพสต์ โดย demolisher »

เห็นประจำ ท่านที่ปั่นรถทั่วไป (หางแข็ง ทั้งหมอบทั้ง hybrid ทั้งภูเขาหรืออื่นๆ) ปั่นแล้วก้นเด้งเหยงๆ ...เมื่อวานเย็นก็เห็นกลุ่มหนึ่งสาวในกลุ่มซอยขายิกๆ ก้นกระดกดึ๋งๆ เลย :oops: :oops: :oops: :oops: :oops: เบื้องต้นระหว่างรอหาของ-ลองปรับท่านั่งให้พอดีขึ้นแล้วควงขาให้กลมขึ้นไหมครับ ท่านั่งที่พอดีกับการควงขากลมเป็นคล้ายๆ บังคับให้เราเกร็งช่วงก้นให้เด้งน้อยลงไปในตัวอะครับ
zoromanx
สมาชิก
สมาชิก

demolisher เขียน:เห็นประจำ ท่านที่ปั่นรถทั่วไป (หางแข็ง ทั้งหมอบทั้ง hybrid ทั้งภูเขาหรืออื่นๆ) ปั่นแล้วก้นเด้งเหยงๆ ...เมื่อวานเย็นก็เห็นกลุ่มหนึ่งสาวในกลุ่มซอยขายิกๆ ก้นกระดกดึ๋งๆ เลย :oops: :oops: :oops: :oops: :oops: เบื้องต้นระหว่างรอหาของ-ลองปรับท่านั่งให้พอดีขึ้นแล้วควงขาให้กลมขึ้นไหมครับ ท่านั่งที่พอดีกับการควงขากลมเป็นคล้ายๆ บังคับให้เราเกร็งช่วงก้นให้เด้งน้อยลงไปในตัวอะครับ
umbabab เขียน:จริงๆถ้าฝืนปั่นทำความเร็วไปนานๆ จะเกิดทักษะ เกร็งก้นให้ไม่สั่นได้นะครับ
เมื่อก่อนผมก็เคยเป็นตอนใช้ขาไก่เจได แต่ฝืนๆต่อไปหลายๆเดือนชักชิน มันไม่สั่นละ ยัน ควง ได้ปรกติทุกความเร็ว
แต่ก็ไม่สมบูรณ์แบบเท่าทำให้มันไม่เด้งเลยล่ะนะครับ
** จริงๆผมสามารถทำความเร็วสูงสุดกับคันนี้ได้ 36 km/h คับ แต่เฉลี่ยก็ 15-16 เพราะหยุดบ่อย เหนื่อย โดยใช้วิธีการใช้เกียร์ 7 หนักสุดและปรับอานนั่นขึ้นสูงอีกให้พอดีกับช่วงขา แล้วความเด้งดึ๋งๆ มันลดไปเอง พึ่งทำได้ตอน 10 km สุดท้าย
piak107
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0896967333
team: AC107
Bike: Dahon jetstream p8, Peerless Libero, Rhine Limited Edition

โพสต์ โดย piak107 »

เปลี่ยนมาใช้ ks ครับ แน่นอน ชัวร์ครับ ราคาประมาณ 2500-2800 บาท เป็นโช้คลม เปลี่ยนจากสปริงแบบหมุนมาเหมือนกันครับ พอหมุนแน่น เวลาขี่ก็มีเสียง แต่พอเปลี่ยนมาเสียงเงียบ แถมไม่ยุบตัวด้วยครับ แต่ถ้าไม่อยากใช้งบเยอะ ก็เอาโช้คเดิมไปเปลี่ยนสปริงให้แข็งขึ้นครับ ตามร้านสปริงหรือลองปรึกษาเฮียคากิดูครับ ชมรมจักรยานพับ ที่ลาดพร้าวครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”