นับวันยิ่งปั่นแย่ลงเรื่อยๆครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

นับวันยิ่งปั่นแย่ลงเรื่อยๆครับ

โพสต์ โดย soonchai »

ปั่นมาก็ได้ราวๆปีกว่าๆแล้วแต่เหมือนมันจะยิ่งถอยหลังลงทุกวันครับ ผมก็อุตสาห์เล่นเวทSquat ช่วยก็แล้วเล่นเกียร์หนักก็แล้วแต่เหมือนมันแย่ลง ปั่นรอบขาก็ได้ต่ำลงกว่าเดิมๆผมจะปั่นรอบขา90ตลอด ตอนนี้เหลือแค่70-80 ผมก็จะเมื่อยต้นขา เมื่อก่อนผมจะปั่นความเร็วได้30+ตอนนี้เหลือ28-30 ไปซะแล้ว ทำรอบขา90ก็จะเมื่อยต้นขา

ปกติเพื่อนๆถ้าเล่นเวทขา จะพักกี่วันครับถึงจะไปปั่นครับ ผมจะเล่นsquatอาทิตย์ละ2ครั้ง หลังจากกลับจากปั่นมาแล้ว 1ช.ม ผมจะเล่นน้ำหนักแค่20โล เล่น20*5 วันต่อมาผมจะเจ็บกล้ามเนื้อผมก็พัก2วันจนรู้สึกว่าไม่เจ็บแล้วก็ไปปั่น แต่มันกลับเมื่อยต้นขามาก ทำให้ปั่นไม่ค่อยออกพอเร่งความเร็วได้พักเดียวร่วงเพราะมันเมื่อยต้นขามากจนไม่มีแรงกด

หรือเพราะว่าช่วงหลังๆหลายเดือนเหมือนกัน ผมจะไม่เคยปั่นยาวๆเหมือนก่อนครับ(ก่อนหน้าจะปั่นอาทิตย์ละ6วันๆละ40กิโลเป็นอย่างน้อยบางวันยาวๆ70-100โล) ปัจจุบันผมจะปั่นแค่ 1ช.ม หรือระยะทางแค่30กิโล เลิกกลับบ้านไปทำงาน หรือเต็มที่ผมจะปั่นแค่ 40กิโล ไม่เคยเกินนี้มาหลายเดือนแล้วครับ
และ2เดือนที่ผ่านมาปั่นอาทิตย์ละ3วัน เล่นเวท3วันสลับกันคนละวันครับ

อานต่ำไม่น่าจะต่ำครับ ผมทำฟิตติ่งมาแล้วครับ ก่อนหน้าที่จะเล่นเวท ต้นขาผมกล้ามเนื้อจะไม่แข็งจะนิ่ม แต่ตอนนี้ต้นขาแข็งแน่น แต่กลับปั่นแย่ลง

ผมพักกล้ามเนื้อน้อยเกินไปหรือเปล่าครับ หรือว่า เพราะผมลดการปั่นลง จึงทำให้ยิ่งปั่นยิ่งถอยหลังครับ

อาการจมกรดแลคติก มันมีอาการอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

Re: นับวันยิ่งปั่นแย่ลงเรื่อยๆครับ

โพสต์ โดย neen8124 »

Squat เล่นอาทิตย์ละครั้งพอครับ และต้องดูเรื่องการกินด้วย ถ้าจะเสริมกล้ามเนื้อจริงๆ และการเล่นต้องเล่นไม่หนักจนเกินไป
นำหนักพอประมาณไปถึงเบา และแต่ละเซตไม่ต้องนับจำนวน เล่นให้หมดแรงไปเลย ทำ 4-5 เซตครับ
และสำคัญที่สุด คืออาหารหลังเล่น อัดโปรตีนไปทันทีหลังเล่นครับ เห็นผลไวมาก พวกไก่ต้ม ปลาทูน่า หรือถ้าสะดวก เวย์โปรตีนก็จัดไป :mrgreen:

ส่วนการปั่นซ้อมต้องมีหนักสลับเบาครับ เพราะการปั่นแต่ละแบบจะมีการใช้กล้ามเนื้อต่างกัน
และควรมี Endurance ยาวๆระดับ 3 ชม. ขึ้นไป อย่างน้อย 1-2 วัน/week

สุดท้ายคือเรื่องการพักผ่อน จัดตารางพักให้เหมาะสมและเพียงพอกับการซ้อมของเราครับ

ที่เหลือรอท่านอื่นครับ :lol: :lol:
No pain No gain
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: นับวันยิ่งปั่นแย่ลงเรื่อยๆครับ

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ปกติผมออกปั่นก่อนไปฟิตเนสทุกวันครับ แล้วแต่อารมณ์ว่าจะกี่กม. ปกติก็25-35กม. แนะนำให้Squat 3 set setละ12 ทีพอครับ ลองให้เทรนเนอร์จัดให้ว่า1อาทิตย์ต้องเล่นอะไรบ้าง ในวันนั้นๆต้องเล่นท่าอะไรบ้าง ทำถูกต้องมั้ย ให้คอยเซฟด้วย(ผมเล่นหนักครับ ถ้าไม่มีคนเซฟผิดจังหวะจะอันตราย)ส่วนตัวผมจันทร์-ศุกร์ เล่น อก แขน ขา ไหล่ หลัง วันนึงเล่นแค่ส่วนเดียว แต่จะมีท้องด้วยจันทร์ พุธ ศุกร์ อาหารกินคลีนอกไก่ กับปลาทูน่าครับ โชคดีที่เมียเป็นดีลเลอร์ปลาทูน่าเลยถูกกว่าปกติหน่อย แต่ยังแพงกว่าไก่อยู่ดี กินแค่นานๆทีหรือหลังเล่นยิมกับโซดาในโอกาสพิเศษอร่อยดี :oops: อาการปวดคือกล้ามเนื้อฉีกนิดๆครับ โปรตีนมันจะค่อยๆเข้าไปเสริมให้มัดกล้ามนั้นแข็งแรงขึ้นและใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ (ใช้เวลานาน กว่าจะเห็นผลชัดเจนต้องรักษาวินัยประมาณ 1ปี)ส่วนเรื่องปั่นแล้วถดถอยเพราะน้ายังโดนแลคติคเล่นงานอยู่ ยิ่งปั่นรองช้ากว่าเดิมอีกน้าเลยต้องเพิ่มแรงกดให้ได้ความเร็วเท่ากับที่เคย :x ยิ่งรอบช้าและหนักแลคติกยิ่งเพิ่มครับ แนะนำว่าฝึกใหม่ใช้เกียร์เบาแต่รอบ100ตลอดทาง อย่ากดหนัก ซักอาทิตย์นึงจะดีขึ้นมากๆเลยครับ มาถูกทางแล้ว อย่าทิ้งฟิตเนสนะ

ปล. คงไม่ต้องลงวัฏจักรเครปว่าไมโตรกอนเดีย ผลิตแบบไช้ออกซิเจนผลิตพลังงานได้กี่ATP แบบไม่ใช้ได้กี่ATPนะ เด๋วบ้า :lol: ....เรียนจบใหม่ๆผมก็เกือบเหมือนกัน บ้าๆบอๆจนทุกวันนี้ :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย นายไวไวครับ เมื่อ 04 ต.ค. 2014, 17:20, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

จุดอ่อนคือไม่ได้ปั่นยาวครับ

อย่างวันนี้ผมปั่นไปบางไทรคนเดียว อีก 10 กม ถึงบางไทรมีกลุ่มหมอบ 4 คนแซงผมไป ผมก็ปั่นตามสบายๆ ช่วงสุดท้ายปล่อยหนักไปถึงความเร็ว 35-40 ผมก็ตามได้ไม่หลุด แต่มีหมอบเจ้าเก่าหลุด 1 คน ผมก็อายุมากแล้วคือ 62 สิ่งที่ผมตามได้ไม่หลุดเพราะปีนี้ผมออกทริปยาวทุกสัปดาห์ รวมวันหยุดสองวัน 150+ กม ถ้าวันเดียวก็ 120+ กม ปั่นคนเดียวผมรักษาความเร็วแค่ 25-28 เองครับ แต่เวลาเอาจริงรับรองตาม 35-45 ตามได้ไม่หลุด
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

neen8124 เขียน:Squat เล่นอาทิตย์ละครั้งพอครับ และต้องดูเรื่องการกินด้วย ถ้าจะเสริมกล้ามเนื้อจริงๆ และการเล่นต้องเล่นไม่หนักจนเกินไป
นำหนักพอประมาณไปถึงเบา และแต่ละเซตไม่ต้องนับจำนวน เล่นให้หมดแรงไปเลย ทำ 4-5 เซตครับ
และสำคัญที่สุด คืออาหารหลังเล่น อัดโปรตีนไปทันทีหลังเล่นครับ เห็นผลไวมาก พวกไก่ต้ม ปลาทูน่า หรือถ้าสะดวก เวย์โปรตีนก็จัดไป :mrgreen:

ส่วนการปั่นซ้อมต้องมีหนักสลับเบาครับ เพราะการปั่นแต่ละแบบจะมีการใช้กล้ามเนื้อต่างกัน
และควรมี Endurance ยาวๆระดับ 3 ชม. ขึ้นไป อย่างน้อย 1-2 วัน/week

สุดท้ายคือเรื่องการพักผ่อน จัดตารางพักให้เหมาะสมและเพียงพอกับการซ้อมของเราครับ

ที่เหลือรอท่านอื่นครับ :lol: :lol:
ขอบคุณครับ โปรตีนผมว่ากินน่าจะถึงครับ ผมดื่มเวย์ด้วยครับ คงต้องหาเวลาปั่นยาวๆเพิ่มมากขึ้นครับ เรื่องพักผ่อนนี่ปัญหาของผมเลยครับ ผมนอนวันละแค่5-6 ช.ม ทั้งๆที่นอนเร็ว3ทุ่มนอน แต่มันจะตื่นเองตี3 หรือตี4 ทุกครั้ง พยายามจะนอนต่อมันก็ไม่หลับ เป็นมานานมากแล้วครับ ยิ่งแก่ยิ่งนอนน้อยลง อยากจะนอนสักวันละ7-8 อย่างชาวบ้านเขาก็นอนไม่ได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย soonchai เมื่อ 04 ต.ค. 2014, 17:48, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

นายไวไวครับ เขียน:ปกติผมออกปั่นก่อนไปฟิตเนสทุกวันครับ แล้วแต่อารมณ์ว่าจะกี่กม. ปกติก็25-35กม. แนะนำให้Squat 3 set setละ12 ทีพอครับ ลองให้เทรนเนอร์จัดให้ว่า1อาทิตย์ต้องเล่นอะไรบ้าง ในวันนั้นๆต้องเล่นท่าอะไรบ้าง ทำถูกต้องมั้ย ให้คอยเซฟด้วย(ผมเล่นหนักครับ ถ้าไม่มีคนเซฟผิดจังหวะจะอันตราย)ส่วนตัวผมจันทร์-ศุกร์ เล่น อก แขน ขา ไหล่ หลัง วันนึงเล่นแค่ส่วนเดียว แต่จะมีท้องด้วยจันทร์ พุธ ศุกร์ อาหารกินคลีนอกไก่ กับปลาทูน่าครับ โชคดีที่เมียเป็นดีลเลอร์ปลาทูน่าเลยถูกกว่าปกติหน่อย แต่ยังแพงกว่าไก่อยู่ดี กินแค่นานๆทีหรือหลังเล่นยิมกับโซดาในโอกาสพิเศษอร่อยดี :oops: อาการปวดคือกล้ามเนื้อฉีกนิดๆครับ โปรตีนมันจะค่อยๆเข้าไปเสริมให้มัดกล้ามนั้นแข็งแรงขึ้นและใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ (ใช้เวลานาน กว่าจะเห็นผลชัดเจนต้องรักษาวินัยประมาณ 1ปี)ส่วนเรื่องปั่นแล้วถดถอยเพราะน้ายังโดนแลคติคเล่นงานอยู่ ยิ่งปั่นรองช้ากว่าเดิมอีกน้าเลยต้องเพิ่มแรงกดให้ได้ความเร็วเท่ากับที่เคย :x ยิ่งรอบช้าและหนักแลคติกยิ่งเพิ่มครับ แนะนำว่าฝึกใหม่ใช้เกียร์เบาแต่รอบ100ตลอดทาง อย่ากดหนัก ซักอาทิตย์นึงจะดีขึ้นมากๆเลยครับ มาถูกทางแล้ว อย่าทิ้งฟิตเนสนะ

ปล. คงไม่ต้องลงวัฏจักรเครปว่าไมโตรกอนเดีย ผลิตแบบไช้ออกซิเจนผลิตพลังงานได้กี่ATP แบบไม่ใช้ได้กี่ATPนะ เด๋วบ้า :lol: ....เรียนจบใหม่ๆผมก็เกือบเหมือนกัน บ้าๆบอๆจนทุกวันนี้ :lol:
ขอบคุณมากครับ คงต้องซ้อมรอบขาใหม่หมดเลย ช่วงหลังไปปั่นเกียร์หนักมากไปสงสัยจะเคยชินพอปั่นรอบขาไวเมื่อยขาไปซะอีก เมื่อก่อนปั่นเน้นรอบขาไม่เคยได้ใช้เกียร์หนักเลย เรื่องกินโปรตีนผมกินน่าจะถึงครับ และดื่มเวย์วันละ2ครั้ง ไข่ต้ม อกไก่ฯลฯที่เน้นโปรตีนครับ ผมเล่นที่บ้านครับชื้ออุปกรณ์มาเล่นที่บ้านไม่ได้ไปฟิตเนสครับ
เวทผมก็เล่นบ้างที่ก็แยกกล้ามเนื้อบางวันก็เล่นรวม แต่พึ่งเล่นมาได้2เดือนสงสัยเวลายังน้อยเกินไป ฟิตเนสไม่ทิ้งครับกำลังเห่อครับ คือก่อนหน้าที่ยังไม่เล่นปั่นจนตัวแห้งเหี่ยวโทรมไปเลย ไม่ได้กินอาหารโปรตีนด้วยใครๆเจอก็ว่าโทรม ผมเองก็รู้สึกว่ากล้ามเนื้อหายหมดตัวเหี่ยวแห้ง ก็เลยหันมาเล่นเวท ซึ่งก็ได้ผลดีตรงช่วงบนแข็งแรงขึ้น แต่ช่วงล่างดันเมื่อยไปซะอีก
ขอบคุณมากครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

lotus เขียน:จุดอ่อนคือไม่ได้ปั่นยาวครับ

อย่างวันนี้ผมปั่นไปบางไทรคนเดียว อีก 10 กม ถึงบางไทรมีกลุ่มหมอบ 4 คนแซงผมไป ผมก็ปั่นตามสบายๆ ช่วงสุดท้ายปล่อยหนักไปถึงความเร็ว 35-40 ผมก็ตามได้ไม่หลุด แต่มีหมอบเจ้าเก่าหลุด 1 คน ผมก็อายุมากแล้วคือ 62 สิ่งที่ผมตามได้ไม่หลุดเพราะปีนี้ผมออกทริปยาวทุกสัปดาห์ รวมวันหยุดสองวัน 150+ กม ถ้าวันเดียวก็ 120+ กม ปั่นคนเดียวผมรักษาความเร็วแค่ 25-28 เองครับ แต่เวลาเอาจริงรับรองตาม 35-45 ตามได้ไม่หลุด
ขอบคุณมากครับ ผมจะปั่นคนเดียวตลอดครับ ผมที่เมื่อยตั้งแต่เริ่มปั่นเลยครับ ไม่ใช่แบบว่าเมื่อยที่หลัง ขนาดว่าวอรม์ก่อนแล้วนะครับ และไม่ได้ปั่นยาวมาหลายเดือนเลย ก่อนหน้ายังมี ดอนเมือง-อยุธยา บ้าง หรือไม่ทุกอาทิตย์ต้องมีปั่นยาวๆ70-80โล แต่ตอนนี้ 30โล เลิกเข้าบ้าน ยังคิดเลยว่าตอนนี้ถ้าให้ไปปั่น100โลสงสัยจะไม่รอด ขอบคุณมากครับ วันหยุดคงต้องหาปั่นยาวๆบ้างซะแล้วครับ
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย FinalB »

ผมแนะนำจริงๆเลยนะครับ เลิกปั่นไปเลยครับ 1 ปี ห้ามจับจักรยาน
แล้วไปเล่นเวทเทรนนิ่งครับ การฝึกซ้อมปั่นจักรยานไม่จำเป็นต้องปั่นจักรยานก็ได้ครับ
ไปสร้างกล้ามเนื้อให้ร่างกายให้สำเร็จก่อนแล้วค่อยกลับมาปั่นหลังจากนั้นอีก 1 ปี รับรองว่าเห็นผลมากเกินกว่าที่คิดครับ
รูปภาพ
ไม่ได้พูดเล่นนะ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

FinalB เขียน:ผมแนะนำจริงๆเลยนะครับ เลิกปั่นไปเลยครับ 1 ปี ห้ามจับจักรยาน
แล้วไปเล่นเวทเทรนนิ่งครับ การฝึกซ้อมปั่นจักรยานไม่จำเป็นต้องปั่นจักรยานก็ได้ครับ
ไปสร้างกล้ามเนื้อให้ร่างกายให้สำเร็จก่อนแล้วค่อยกลับมาปั่นหลังจากนั้นอีก 1 ปี รับรองว่าเห็นผลมากเกินกว่าที่คิดครับ
รูปภาพ
ไม่ได้พูดเล่นนะ
ขอบคุณครับ วัยผมคงจะไท่ค่อยเหมาะเล่นเวทอย่างเดียวแล้วครับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ผมว่าปัญหาจริงๆคือคุณออกกำลังกายอยู่คนเดียว คิดเองทำเองลองผิดลองถูกเองครับ เพราะดูๆคุณมีปัญหาแปลกๆมาถามเยอะมากบ่อยมาก จักรยานเขามีให้ขี่ครับขี่แล้วก็พัฒนาร่างกายขึ้นไปเรื่อยๆ ไม่ใช่ถอยหลังลงไปเรื่อยๆ จักรยานถ้าขี่ด้วยกันหลายๆคน ถ้าเริ่มต้นมาพร้อมๆกันมันจะเปรียบเทียบการพัฒนาได้ หรือคอยดูสอบถามวิธีการฝึกจากคนอื่นได้ ผมขี่มานานๆฮาร์ตเรต รอบขา วัตต์ ไม่ได้สนใจดูมานานแล้วครับ ซ้อมน้อยก็ได้น้อย ซ้อมมากก็ได้มาก ดูภาพรวมว่าร่างกายแข็งแรงดีขึ้นมากกว่า

ผมแนะนำให้คุณหาโค๊ช หรือ personal trainer ครับ
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ผมว่าปัญหาบางที กลุ่มที่เราไปปั่นด้วยก็แรงเกินจนตามไม่ทัน ทำให้เข้ากลุ่มกับเขาลำบาก รถก็คนละประเภท
ขวด

The Power Of Slow Ride
OuiAh
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย OuiAh »

ขอแนะนำท่านเจ้าของกระทู้นะครับ :D :D :D
ผมว่าที่เจ้าของกระทู้เล่นสควอตไป 20*5 ผมว่ามันเป็นจำนวนที่เยอะเกินไปครับ แล้วก็ใช้น้ำหนักเบาเกินไปด้วยครับ
ถามว่าทำไม??? ขออนุญาตอธิบายท่านเจ้าของกระทู้ดังนี้นะครับ :D :D
การเล่นจำนวนครั้งและเซตที่เยอะ(เกิน5ครั้งต่อเซ็ต)รวมถึงการเล่นจนหมดแรงทุกเซ็ต เป็นการส่งเสริมการเพิ่มขนาดของมัดกล้ามมากกว่าครับ ส่วนมากแล้วการฝึกแบบนี้พวกนักเพาะกายเขาจะชอบฝึกกันครับ คนที่เคยเล่นกล้ามมา จะพบว่าการเล่นในลักษณะนี้ทำให้วันหลังจากวันที่เล่นจะรู้สึกปวดเมื่อยตามร่างกายมากครับ

ความคิดส่วนตัวของผมอยากให้ท่าน จขกท. เล่นแบบ 5 เซต* 5 ครั้ง โดยใช้น้ำหนักที่เราสามารถเล่นได้เต็มที่ไม่เกิน 7-8 ครั้งครับ แต่เล่นแค่ 5 ครั้งต่อเซตเท่านั้น ห้ามเล่นจนหมดแรงในแต่ละเซต กะว่ายังมีแรงอีกยกอีกหนึ่งครั้งแต่ไม่ทำ :D :D ระยะเวลาพักเซตคือพักให้นานพอที่เราจะเล่นเซตต่อไปได้ 5 ครั้งครับ ใช้เวลาในการฝึกในแต่ละครั้งไม่มากครับเพราะท่าไม่เยอะ :lol: :lol: การฝึกประเภทนี้เรียกว่า strength training ครับ จะไม่ทำให้กล้ามเนื้อเราใหญ่ขึ้นมาก แต่จะทำให้กล้ามเนื้อและเส้นเอ็นแข็งแรงขึ้น อีกทั้งช่วยป้องกันการบาดเจ็บจากการเล่นกีฬาด้วยครับ และยังไม่ทำให้กล้ามเนื้อล้าในวันถัดไปด้วยครับ
Strength training ในต่างประเทศ ใช้ในการพัฒนานีกีฬาทุกประเภทอาทิ นักอเมริกันฟุตบอล นักบาส นักวิ่งไกลและใกล้ รวมไปถึงนักปั่นครับ

เสริมอีกนิดนะครับ ท่าที่ใช้เล่นควรจะเป็นท่าที่เป็นประเภท compound movement หรือท่าที่ใช้ข้อตั้งแต่ 2ข้อขึ้นไปครับ เช่น Squat, Deadlift, Benchpress, shin up และอีกหลายๆท่าท่าน จขกท. ลองเซิรทดูนะครับ :D :D :D

พอดีเล่นกล้ามกล้ามนิดหน่อยครับแต่ความรู้มีไม่เยอะมากครับ ผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ
biakung
สมาชิก
สมาชิก
Bike: fixed gear/dahon p8

โพสต์ โดย biakung »

OuiAh เขียน:ขอแนะนำท่านเจ้าของกระทู้นะครับ :D :D :D
ผมว่าที่เจ้าของกระทู้เล่นสควอตไป 20*5 ผมว่ามันเป็นจำนวนที่เยอะเกินไปครับ แล้วก็ใช้น้ำหนักเบาเกินไปด้วยครับ
ถามว่าทำไม??? ขออนุญาตอธิบายท่านเจ้าของกระทู้ดังนี้นะครับ :D :D
การเล่นจำนวนครั้งและเซตที่เยอะ(เกิน5ครั้งต่อเซ็ต)รวมถึงการเล่นจนหมดแรงทุกเซ็ต เป็นการส่งเสริมการเพิ่มขนาดของมัดกล้ามมากกว่าครับ ส่วนมากแล้วการฝึกแบบนี้พวกนักเพาะกายเขาจะชอบฝึกกันครับ คนที่เคยเล่นกล้ามมา จะพบว่าการเล่นในลักษณะนี้ทำให้วันหลังจากวันที่เล่นจะรู้สึกปวดเมื่อยตามร่างกายมากครับ

ความคิดส่วนตัวของผมอยากให้ท่าน จขกท. เล่นแบบ 5 เซต* 5 ครั้ง โดยใช้น้ำหนักที่เราสามารถเล่นได้เต็มที่ไม่เกิน 7-8 ครั้งครับ แต่เล่นแค่ 5 ครั้งต่อเซตเท่านั้น ห้ามเล่นจนหมดแรงในแต่ละเซต กะว่ายังมีแรงอีกยกอีกหนึ่งครั้งแต่ไม่ทำ :D :D ระยะเวลาพักเซตคือพักให้นานพอที่เราจะเล่นเซตต่อไปได้ 5 ครั้งครับ ใช้เวลาในการฝึกในแต่ละครั้งไม่มากครับเพราะท่าไม่เยอะ :lol: :lol: การฝึกประเภทนี้เรียกว่า strength training ครับ จะไม่ทำให้กล้ามเนื้อเราใหญ่ขึ้นมาก แต่จะทำให้กล้ามเนื้อและเส้นเอ็นแข็งแรงขึ้น อีกทั้งช่วยป้องกันการบาดเจ็บจากการเล่นกีฬาด้วยครับ และยังไม่ทำให้กล้ามเนื้อล้าในวันถัดไปด้วยครับ
Strength training ในต่างประเทศ ใช้ในการพัฒนานีกีฬาทุกประเภทอาทิ นักอเมริกันฟุตบอล นักบาส นักวิ่งไกลและใกล้ รวมไปถึงนักปั่นครับ

เสริมอีกนิดนะครับ ท่าที่ใช้เล่นควรจะเป็นท่าที่เป็นประเภท compound movement หรือท่าที่ใช้ข้อตั้งแต่ 2ข้อขึ้นไปครับ เช่น Squat, Deadlift, Benchpress, shin up และอีกหลายๆท่าท่าน จขกท. ลองเซิรทดูนะครับ :D :D :D

พอดีเล่นกล้ามกล้ามนิดหน่อยครับแต่ความรู้มีไม่เยอะมากครับ ผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ
กระผมว่าถ้าเล่นหนักแบบนี้คงไม่ต้องปั่นจักรยานกันพอดีครับ เพราะต้องใช้เวลาในการพักกล้ามเนืี้อหลายวันเกินไป

จำนวนครั้งที่เล่นต่อเซทของจขกท.กำลังดีแล้วครับ เพียงแต่เพิ่มวันซ้อมปั่นให้ไกลขึ้น
OuiAh
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย OuiAh »

biakung เขียน: กระผมว่าถ้าเล่นหนักแบบนี้คงไม่ต้องปั่นจักรยานกันพอดีครับ เพราะต้องใช้เวลาในการพักกล้ามเนืี้อหลายวันเกินไป

จำนวนครั้งที่เล่นต่อเซทของจขกท.กำลังดีแล้วครับ เพียงแต่เพิ่มวันซ้อมปั่นให้ไกลขึ้น

ต้องเรียนให้ทราบว่าที่ผมแนะนำเป็นเพียงการฝึกเพื่อเสริมสร้างความแข็งแรงของมัดกล้ามเท่านั้นครับ ไม่ทำให้เกิดความเหนื่อยล้าต่อมัดกล้ามในวันถัดไปและไม่ได้ใช้เวลามากอย่างที่คุณ biakung ว่าไว้เลยครับ การเล่นที่ใช้จำนวนครั้งที่มากถึง20ครั้งวันต่อมาปวดกล้ามเนื้อแน่นอนครับ :D การเล่นเพื่อเสริมสร้างความแข็งแรงจะเล่นครั้งสองครั้งต่ออาทิตย์ก็ได้ครับ สลับกันวันนึงส่วนบนวันนึงส่วนล่าง ครั้งละท่าสองท่าก็พอครับ รวมแล้วใช้เวลาเล่นอาทิตย์นึงไม่เกินชั่วโมงครึ่งครับ :D :D

อย่างไรก็ตาม อยากเล่นอยากเล่นฟุตบอลเก่ง จะมัวเล่นแต่กล้ามยังไงก็แตะบอลไม่เก่งครับ เช่นกันถ้าอยากปั่นเก่งก็ต้องปั่นเยอะๆนะครับ :lol:
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ
การปั่นคนเดียวก็เป็นอะไรที่น่าเบื่อเหมือนกันครับเหมือนขาดกำลังใจเนื่องจากเวลาที่ปั่น วันหยุด
ไม่ตรงกับชาวบ้านทำให้ต้องปั่นคนเดียวครับ
ปัญหาผมอาจจะแปลกกว่าคนอื่นเช่น เท้าชา หลังจากปั่นได้30นาทีขึ้นไป จนผมต้องปลดเท้าออกจากคลีท
แล้วปั่นขาเดียว30วิ สลับข้างถึงจะเบาชา แล้วปั่นต่อได้ อีกสักพักใหญ่ก็จะชาอีกก็ต้องปั่นขาเดียวอีก
ปัญหานี้ผมเคยมาถามหลายครั้ง จนผมไปทำฟิตติ่ง ก็ไม่หายครับ จึงเป็นปัญหาที่ไม่เหมือนชาวบ้านเขา
ทำให้การปั่นไม่มีความสุขเหมือนกัน กำลังมันส์ๆนานๆจะเจอเพื่อนร่วมทาง ดันมาเท้าชาจนไม่มีแรงกดบันใด

การเล่นสควทผมก็จำมาจากในเว็บว่าเล่นไม่หนักแต่เล่นจำนวนครั้งมากเพือความทนทานของกล้ามเนื้อ
จึงได้เล่น20×5 ครับ ผมจะลองปรับการเล่นสควทดูครับ ใช้น้ำหนักมากขึ้นลดจำนวนครั้งลง เล่นไม่ให้หมดแรง เพราะที่ผมเล่นทุกวันนี้เล่นจนหมดแรง วันต่อมาเจ็บกล้ามเนื้อส่วนที่เล่น ผมเล่นทุกส่วนของร่างกายสลับกล้ามเนื้อเล่นครับ สาเหตุนี้อาจจะทำให้กล้ามเนื้อล้ามากเกินไปพักไม่พอ ผมจะลองปรับใหม่ครับ
ตอนนี้เลยกล้ายเป็นว่าต้องฝึกรอบขาใหม่เลย ใช้เกียร์เบารอบขา90+ เพราะที่ผ่านมาผมได้รับคำแนะนำว่าให้ฝึก
เกียร์หนักเพื่อให้ขาแข็งแรงทำให้รอบขาหายไป หมด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”