ปั่นรถพับ แล้วไปช้า

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

Re: ปั่นรถพับ แล้วไปช้า

โพสต์ โดย Paddock »

wannabe เขียน:ผมไม่เห็นด้วยครับที่ว่ารถล้อเล็กแพงกว่ารถใหญ่

จะลดรถล้อ 700 ให้ต่ำกว่า 7 โล ต้องมีแสนอัพ แสนห้านะครับ รถเล็กตอนนี้สองหมื่นคว้าได้เลย โอเคมันมีข้อจำกัด แต่ศักยภาพมันเกินตัวมากครับ ได้ลองได้รู้เลยว่ารถเบามันดียังไง สองหมื่นสำหรับหมอบได้ sora 12 โลครับ สี่หมื่นอาจจะได้ 8 โลแต่ต้องอัพอีกเพียบครับกว่าจะเค้นสมรรถภาพสูงสุดออกมาได้ ตอนนี้ สี่หมื่นรถพับได้รถดีมากๆแล้วครับ ยังซื้อ sram red ไม่ได้เลย

dahon เริ่มเอาจริงเรื่อง cf tech แล้ว เฟรมพับคาร์บอนมา ล้อเล็กคาร์บอนมา 16 นิ้วเหลือ 5 โลกว่า 20 นิ้ว 6 โลกว่า ได้เล่นรถกันสนุกแน่ครับ

เอ่อผมว่าไม่ใช่นะเอาหมอบตัวเริ่มต้นเลยไม่ถึง10 นะครับ
infinite sped race claris 8 Speed 9.4 กิโลกรัมนะครับ(ไม่รวมบันได)
Java Siluro 10.0 กิโลกรัม(ล้อหนัก2.3 กิโลกรัม เอา Bitex ใส่หายไปเกือบ 1 กิโลกรัม)
Trek 1.1 หนัก 9.9 กิโลกรัม

เอารถพับหมื่นกลางๆล้อ20 10+ แน่นอนครับ ต่อให้จัดล้อคาร์บอนมาลงเลย
Dahon Falco 451 12.2กิโลกรัม กับค่าตัวเกือบ2หมื่น
LAMBORGHINI Concetto 18sp 11.5กิโลกรัม ค่าตัว2.1 หมื่น ที่เห็นเบาๆก็
Crius 20 18Sp 1.79หมื่น 10.0กิโลกรัม ตัวนี้เอาเบาก็คงคุ้มที่สุด
เอ่ยถึงเฉพาะพับเพอร์ฟอร์แมนซ์เริ่มต้นนะครับ

สี่หมื่นพับ ternP20 รึเปล่าครับนั่นก็ 11 นะครับ
หมอบ4หมื่น นี่เฟรมคาร์บอนเกียร์ บางค่ายไม่ถึง 9 ด้วยนะครับ

เอาเบาสู้หมอบได้ก็คงพวก tyrell ซึ่งราคา Tyrell FSX หนักประมาณ 8 กิโลกรัม ค่าตัวเฉียดแสนนะครับ หมอบเฉียดแสนเหลือ 7 ต้นๆถึงกลางๆด้วยซ้ำไป
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
ป๊อป
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0972423962
Bike: เลิกขี่แล้ว เดินดีกว่า

โพสต์ โดย ป๊อป »

nir009 เขียน:อ่านที่คอมเม้นท์มาหลายกระทู้ ผมคิดว่าผมไปอัพแรงก่อนดีกว่า อิอิ......

:D :D :D :D :D :D
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ---
Bike: Giant TCX1 - Swift folder
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย PrajNa »

รถพับที่ performance ดีควรมีลักษณะอย่างไรครับ ... อืมแต่ห้ามตอบว่าเบานะครับ ผมว่าเบามันก็อีกเรื่องนึงนะ :)
rain_mx2
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rain_mx2 »

ตามประสพการณ์ที่ลองรถพับเทียบกับรถใหญ่มาพอสมควร

เรื่องน้ำหนักนี่อย่าไปสนใจมากเลยครับถ้าไม่ได้แข่งขัน ตัวเราหนักกว่ารถแยะถ้าขี่เฉยๆทางราบ ปัจจัยรถเบาส่วนใหญ่คือมักจะออกแบบเฟรมลงองค์ประกอบมา stiff กว่าแยะ (ไม่งั้นเบาแล้วเปราะคงใช้งานลำบาก). พอเฟรมมัน stiff ความรู้สึกในการขับขี่ก็ดีขึ้นไปด้วย ชี้ไปทางใหนไปทางนั้น

แต่เฟรมเบามันก็มีประโยชน์เวลาจับขนย้ายหรือตอนดึงรถในสถานการณ์ต่างๆขณะขี่นะครับเช่นขึ้นเขา หรือดึงให้ล้อหน้ามันเหินข้ามสิ่งกีดขวางเร็วๆ เฟรมหนักๆมันตอบสนองช้ากว่าเป็นเรื่องธรรมดาก็จะทำให้รู้สึกว่าขี่สู้ไม่ได้

รัศมีวงล้อมีผลมั้ย มีแน่นอนครับ ถ้าเกียร์เท่ากันล้อเล็กอัตราทดย่อมต่ำกว่าล้อใหญ่แน่นอน ถ้าจะให้สู้กันใหวก็ต้องเติมกำลังขา ไม่ก็เปลี่ยนอัตราทดเกียร์. เขาเลยต้องมีดุม capreo. ที่ใส่เฟือง 9 ได้สำหรับรถล้อเล็กโดยเฉพาะไงครับ ไม่งั้นคูณกันมาแล้วไล่ไม่ทัน ผมเคยลองดุม capreo ที่เฟือง 9 ก็ไล่หมอบพอใหวครับ แต่.....

แต่ล้อเล็กความสะเทือนมันขึ้นมาแยะครับ ถนนกรวดกี่เม็ด อะไรยังไงรู้หมด. พอสะเทือนมากๆเราต้องเกร็งกำลังตอนปั่น รวมกับรอบขาที่ปั่นยิกแล้ว ก็เปลืองพลังอยู่ไม่ใช่น้อยครับ ขี่ๆไปมันเหนื่อยเร็วกว่าล้อใหญ่ ต่อให้อัตราทดคูณแล้วพอๆกัน ถ้าแรงกระแทกแยะหน่อยก็ต้องหยุดรอบเกร็งตัวรับแรงกระแทกกันเหนื่อยครับ

เรื่องสะเทือนนี่ผมว่ามีผลมาก พวก moulton, birdy. เขาเลยออกแแบบโช้คหน้าหลังมาจัดการเพื่อให้คนขี่ไม่ล้าเกินไปแล้วทำให้ใส่ได้เต็มที่โดยเสียพลังน้อยสุดมั้งครับ

ล้อเล็กมันก็มีข้อดีนะครับ อย่างที่รู้ๆกันว่ามันหมุนเร็วกว่าอัตราเร่งดีกว่าแยะ ถ้าแรงถึงรถล้อ16 นี่วิ่งแซงหมอบสบายๆครับถ้าทริปสั้นๆหลัก 20-30โลนี่ ว่างลองไปออกทริป rfe. คืนวันศุกร์ครับมีรถล้อเล็กสีเขียวอยู่คันอยู่กลุ่มหัวลากตลอด แต่ไม่ใช่ผมนะ 555 ขึ้นสะพานทีนี่แซงหมอบกันเป็นช่วงตัว แต่ถ้ายาวๆก็ไม่ใหวครับ

ที่สำคัญเลยคือแรงครับยังไงๆถ้าจะขี่ให้ไปพอใหว ก็ต้องพยายามปั่นไม่ให้มีกรดแลกติกมาที่กล้ามเนื้อให้น้อยที่สุดหมายความว่า ห้ามปั่นรอบขายิกๆครับ ต้องดันเกียร์หนักหน่อย ให้รอบขาช้าๆจะได้ไม่สะสมกรดตอนขี่ก็จะไม่เหนื่อยเร็วมาก ถ้าเกียร์ถึงก็จะเกาะกลุ่มได้สบายๆครับ
เรื่องเบาะๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=789947
วิธีอ่านค่ายางและวงล้อ + รายชื่อยาง 451 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p9528969
rain_mx2
ขาประจำ
ขาประจำ

PrajNa เขียน:รถพับที่ performance ดีควรมีลักษณะอย่างไรครับ ... อืมแต่ห้ามตอบว่าเบานะครับ ผมว่าเบามันก็อีกเรื่องนึงนะ :)
ตอบคุณ prajna. ครับ

เบาระดับนึงที่ทำให้ตอบสนองระหว่างขับขี่ได้ดี

เฟรมแข็งแรงรับน้ำหนักหรือแรงบิดได้ดี ถ่ายเทพลังโดยไม่สูญเสีย

วัสดุทำเฟรมหรือองค์ประกอบของเฟรมสามารถดูดซับความสั่นสะเทือนถนนได้ดี จะตะเกียบคาร์บอน (tyrell). เหล็กchromoly (bf bt ทั้งหลาย) หรือมีกันสะเทือนหน้าหลัง (moulton birdy).

อัตราทดดี จะล้อใหญ่ เฟืองหลังเล็ก หรือจานใหญ่ก็ว่ากันไปครับ ผสมๆรวมๆก็ได้นะครับ จานใหญ่กินแรงกว่า แรงก็ต้องมากตามด้วย รถพับล้อใหญ่ๆที่เคยเห็นแล้วเร็วจริงก็ airnimal ล้อ 24ครับ

จุดหมุนทั้งสามลื่นปรี้ด ดุมหน้าหลัง กะโหลก

ที่สำคัญที่สุดคือขนาดที่เหมาะสมกับผู้ขี่ และมีการ fitting ที่ถูกต้องทำให้ขี่ได้สบายและมีพลังที่สุดครับ
เรื่องเบาะๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=789947
วิธีอ่านค่ายางและวงล้อ + รายชื่อยาง 451 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p9528969
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ---
Bike: Giant TCX1 - Swift folder
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย PrajNa »

rain_mx2 เขียน:
PrajNa เขียน:รถพับที่ performance ดีควรมีลักษณะอย่างไรครับ ... อืมแต่ห้ามตอบว่าเบานะครับ ผมว่าเบามันก็อีกเรื่องนึงนะ :)

เบาระดับนึงที่ทำให้ตอบสนองระหว่างขับขี่ได้ดี

เฟรมแข็งแรงรับน้ำหนักหรือแรงบิดได้ดี ถ่ายเทพลังโดยไม่สูญเสีย

วัสดุทำเฟรมหรือองค์ประกอบของเฟรมสามารถดูดซับความสั่นสะเทือนถนนได้ดี จะตะเกียบคาร์บอน (tyrell). เหล็กchromoly (bf bt ทั้งหลาย) หรือมีกันสะเทือนหน้าหลัง (moulton birdy).

อัตราทดดี จะล้อใหญ่ เฟืองหลังเล็ก หรือจานใหญ่ก็ว่ากันไปครับ ผสมๆรวมๆก็ได้นะครับ จานใหญ่กินแรงกว่า แรงก็ต้องมากตามด้วย รถพับล้อใหญ่ๆที่เคยเห็นแล้วเร็วจริงก็ airnimal ล้อ 24ครับ

จุดหมุนทั้งสามลื่นปรี้ด ดุมหน้าหลัง กะโหลก

ที่สำคัญที่สุดคือขนาดที่เหมาะสมกับผู้ขี่ และมีการ fitting ที่ถูกต้องทำให้ขี่ได้สบายและมีพลังที่สุดครับ
สวัสดีครับคุณ Rain ไม่เจอกันนานเลย เจ้า Yellow Friday เป็นไงบ้างครับ :D
เห็นด้วยอย่างยิ่งกับข้อสุดท้ายครับ ขนาดไม่ได้ fitting ไม่ดียังไงมันก็คง performance ได้ไม่เต็มที่
อีกข้อก็เฟรมที่แข็งแรงพอที่จะไม่เสียแรงไปกับเฟรมมากเกินไป ;) โดยเฉพาะรถพับนี่ถือว่าเป็นจุดอ่อน/จุดแข็งได้เลย
อีกอันที่มีผลอย่างมากผมว่ายางนะ อาจมีผลพอๆหรือมากกว่าล้อซะอีก 8-)
ส่วนที่เหลือจะเบาแค่ไหนก็อัพได้ตามปัจจัยเลยครับ :D
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

PrajNa เขียน:

สวัสดีครับคุณ Rain ไม่เจอกันนานเลย เจ้า Yellow Friday เป็นไงบ้างครับ :D
เห็นด้วยอย่างยิ่งกับข้อสุดท้ายครับ ขนาดไม่ได้ fitting ไม่ดียังไงมันก็คง performance ได้ไม่เต็มที่
อีกข้อก็เฟรมที่แข็งแรงพอที่จะไม่เสียแรงไปกับเฟรมมากเกินไป ;) โดยเฉพาะรถพับนี่ถือว่าเป็นจุดอ่อน/จุดแข็งได้เลย
อีกอันที่มีผลอย่างมากผมว่ายางนะ อาจมีผลพอๆหรือมากกว่าล้อซะอีก 8-)
ส่วนที่เหลือจะเบาแค่ไหนก็อัพได้ตามปัจจัยเลยครับ :D
ผมก็แอบติดตามผลงานของพี่Rain อยู่เหมือนกันครับ
:D :D :D
rain_mx2
ขาประจำ
ขาประจำ

toop เขียน:
PrajNa เขียน:

ผมก็แอบติดตามผลงานของพี่Rain อยู่เหมือนกันครับ
:D :D :D

สวัสดีครับ คุณ prajna. คุณ Toop

เจ้า yellow friday. ยังดองเค็มอยู่เลยครับ เพิ่งเอาเฟืองไปเจียร์มายังไม่ว่างจะประกอบเลย แต่ว่าจะทำให้เสร็จเดือนนี้ละครับลากกันมาเป็นปีแล้ว 55

เพิ่มเติมว่า สำหรับยางผมว่ามีผลอยู่แล้วละครับแต่ก็แอบขึ้นกับสถานการณ์ และรูปแบบในการขี่พอควร จะขี่ไล่หมอบนี่ตัวเลือกยางเหลือน้อยมาก ขี่ทนๆเป็นทัวริ่งก็อีกแบบ ขี่นิ่มๆก็อีกแบบครับ

ยางขี่เร็วๆอย่าง ultremozx ก็แอบไม่ค่อยทนเวลาต้องขี่ไกลๆ Durano แอบจะดูทนถึกกว่าพอสมควรเลยครับ
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

ผมว่า durano ก็ดีมากๆแล้วครับ ขี่มาปีกว่าไม่มีรั่วซักครั้ง ส่วน ultremo ผมใส่กับหมอบ 700c เร็วกว่ายางติดรถจริงครับแต่ยางบางเบามากๆ ไม่รู้จะรอดได้กี่น้ำ ถ้าเป็นรถพับเส้นละสองพัน คงไม่กล้าลอง..
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
tauansai4
สมาชิก
สมาชิก
team: สมาคมต่อต้านพวกโลกสวย
Bike: Schwinn, Chopper bike, Java X1 Auto, Brompton, Penny Farthing, Folding bike

โพสต์ โดย tauansai4 »

ผมก็เจอปัญหาปั่นแล้วเหนื่อยเร็ว แต่ของผมเกิดจาก เปลี่ยนล้อ 16 เป็นล้อ 20
ก็ถามเพื่อนๆพี่ๆในนี้ล่ะครับ จนได้สรุปออกมาว่า เป็นเรื่องของค่า GI (Gear Index) ที่ต่างกัน

สำหรับตัวผมเองคิดว่า ค่า GI ที่แต่ละคนชอบก็คงไม่เท่ากัน แต่ส่วนมากก็บอกว่าประมาณ 50 เป็นค่าที่เหมาะสมแบบกลางๆ

แต่สำหรับ จขกท. ผมว่าคงต้องปรับเกียร์ให้เหมาะสมกับตัวเองก่อน หาที่ขี่แล้วสบาย ไม่จำเป็นต้องเหมือนกับคนอื่นก็ได้ เพราะคนอื่นก็ไม่ใช่ตัวเรา
อาจจะลองเปลี่ยนยางให้หน้าแคบลง เติมลมให้แข็งขึ้น เพื่อลดแรงเสียดทานระหว่างยางกับถนน

ผมคิดว่า รถพับของ จขกท.ก็เป็นรถที่ดี มีคนขี่กันเยอะแยะนะครับ ลองปรับตัวให้เข้ากับมันดูก่อน และสิ่งสำคัญคือเรื่องของใจครับ
ถ้าใจไม่มันชอบ ไม่อยากขี่ ไม่เอาแล้วคันนี้ มันก็หมดแรงที่จะพยายามปรับตัว

ขอเอาใจช่วยให้ขี่คันนี้ได้สนุกเร็วๆครับ
แก้ไขล่าสุดโดย tauansai4 เมื่อ 06 ต.ค. 2014, 08:20, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
vipoositOSK101
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0870397111
Bike: FUJI BARACUDAR R Bike friday
ติดต่อ:

โพสต์ โดย vipoositOSK101 »

อืมมนะ แล้วจุดประสงค์ ความเป็นตัวตนของรถพับ คนสร้าง เข้าสร้างมันขึ้นมาเพื่อวัตถุประสงค์อะไรหรือครับ
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

vipoositOSK101 เขียน:อืมมนะ แล้วจุดประสงค์ ความเป็นตัวตนของรถพับ คนสร้าง เข้าสร้างมันขึ้นมาเพื่อวัตถุประสงค์อะไรหรือครับ
เพื่อให้พับได้ครับ
ทำให้มีขนาดที่เล็กลงกว่าจักรยานที่พับไม่ใด้
สะดวกกับการเก็บที่บ้านกินพื้นที่น้อยลง
สามารถใส่ในรถยนต์เดินทางไปไหนมาไหนสะดวก
หรือเอาขึ้นรถประจำทาง รถไฟ เรือ เครื่องบินสะดวกครับ
นี่คือสาเหตุที่ผมซื้อจักรยานพับมาใช้งาน
ทั้งที่ผมมีเสือภูเขายู่แล้ว แต่เวลาพาไปเที่ยวต่างจังหวัดต้องแขวนท้ายรถ ทำให้เป็นห่วงรถครับ
Xx_YoS_xX
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon Horize, Merida Matt 40 (2015)

โพสต์ โดย Xx_YoS_xX »

มารอ...ทริปรถพับด้วยคนครับ ^^
Gakman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton, Dahon Dash/Speed Falco, Java Fit16, Giant 16inch, TRINX 2608, FXSAGA 16D

โพสต์ โดย Gakman »

รถพับ พับเพื่อพกพาใส่รถหรือติดตัวเดินทาง หรือพับเพื่อประหยัดที่จอดที่เก็บ แค่นี้ก็คุ้มแล้ว ถ้าไม่ได้ต้องการพับ ใช้รถเฟรมธรรมดาดีกว่าครับ

รถพับวิ่งได้ช้ากว่ารถใหญ่อันนี้แน่นอน แต่ถ้าพับแล้วทำให้มีโอกาสได้ใช้งานมากขึ้น คุณค่าของมันก็จะมาเต็มๆ รถพับที่วิ่งได้ช้าหน่อยแต่พกใส่ท้ายรถยนต์ไว้ได้ใช้งานเมื่อต้องการ ดีกว่ารถประสิทธิภาพสูง เร็ว เบา แต่จอดไว้ที่บ้าน
Mr.Gakman, The Folding Bicycle Lover:
Brompton, Giant Convey2, Dahon Dash P8, Speed Falco, Java Fit 16, K-Rock 14", Trinx FA2608, FXSAGA FX16D
Hobby: Photography/Plane Spotting/BB Gun/RC Airplane & Helicopter/Biking
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

รถพับใช้ได้แทบทุกอย่าง หลายคนเอาทำทัวร์ริ่ง หลายคนเอาไล่หมอบ หลายคนเอาปั่นชมสวน หลายคนเอาปั่นออกกำลังกาย สวนรถไฟเยอะ หลายคนเลือกเป็นพาหนะเดินทางไปทำงาน หลายคนซื้อให้ลูกหัดปั่น หลายคนเอาใส่ไว้ท้ายรถยนต์ แต่ไม่เห็นใครเอารถพับไปขายลอตเตอรีนะ ยังเคยเห็น
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”