ท่านสมาชิก ใช้วิธีอะไร จำตำแหน่งของหลักอาน ว่าสูงเท่านี้คือที่ใช้ประจำครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
tach
สมาชิก
สมาชิก

ท่านสมาชิก ใช้วิธีอะไร จำตำแหน่งของหลักอาน ว่าสูงเท่านี้คือที่ใช้ประจำครับ

โพสต์ โดย tach »

สวัสดีครับ

ผมมีเรื่องรบกวนถามท่านสมาชิกครับ อาจจะดูโง่ๆหน่อยนะครับ
คือหลักอานรถพับของผม (boardwalk) จะไม่มีเส้นบอกเลขความสูง
เวลาจะเอารถออกมาใช้ก็เลยต้องเล็งใหม่ทุกครั้ง หลังๆมาก็เอา ปากกาเมจิก
ไปป้ายๆสีใว้ แต่มันไม่สวยครับ แถมพอล้างทำความสะอาดก็หายไป

ไม่ทราบท่านสมาชิก ใช้วิธีไหนจำตำแหน่งหลังอานกันครับ

ขอบพระคุณครับ
hayabusa13
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tiger "20 / Hummer X MTB 26"

Re: ท่านสมาชิก ใช้วิธีอะไร จำตำแหน่งของหลักอาน ว่าสูงเท่านี้คือที่ใช้ประจำครับ

โพสต์ โดย hayabusa13 »

ผมใช้ปากกาลบคำผิดจุดเอาครับ แต่นานๆไปมันก็จางนะ แต่ส่วนมากไม่ค่อยได้ปรับเท่าไร
รูปประจำตัวสมาชิก
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

Re: ท่านสมาชิก ใช้วิธีอะไร จำตำแหน่งของหลักอาน ว่าสูงเท่านี้คือที่ใช้ประจำครับ

โพสต์ โดย wannabe »

ผมไม่มีตำแหน่งหลักอานที่ตายตัวครับ

เตี้ย - ปั่นเหมือน bmx เอาเท้าเข็นไป (เรียกว่านั่งเล่นบนจักรยานดีกว่า :D )

กลางต่ำ - เอนหลังชิลๆแบบครุยเซอร์ เท้าราบพื้น

กลางสูง - ซ่อกแซกแบบ mtb ท้ายลอยเบาะ ถ่ายเทน้ำหนักสะดวก

สูง - คร่อมแฮนด์ รอบขาลากมุดแบบหมอบ

ปรับตามสภาพทางเป็นหลักครับ

ไม่ได้ตอบคำถาม แต่ขอช่วยออกความคิดเห็นนะครับ ผมก็อยากรู้ครับ
yaes_u
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0954397155
team: Tak bikes
Bike: Specialized /Cannondale
ตำแหน่ง: phuket
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yaes_u »

ของผมใช้วัดเอาครับ ก่อนออกไปปั่นก็จะตรวจสอบครับ
และอีกอย่างใช้ตัวยึดไฟหลัง โดยที่ให้สูงกว่าจุดที่หลักอานสวมลงในเฟรม ขึ้นมา1cm.เหตุผลเพื่อ ถ้าเกิดแอคซิเด้นหลักอานลูดลงไปจะได้สังเกตุที่ตัวยึดไฟได้ครับว่ายังอยู่ตำแหน่งเดิม :lol: :lol:
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

โพสต์ โดย iamsu »

เอ่อ... วิธีของผมคงไม่ 18+ นะ :oops: :oops:
เวลาเลื่อนเบาะผมจะเอาเป้ากางเกงไปแนบ แล้วให้ด้านบนของเบาะ อยู่ตรงขั้วของ น้องชาย ครับ
พอล็อคหลักอาน คร่อมจักรยาน เท้าจะลอยจากพื้นนิด ๆ แต่ถ้าแตะปลายเท้าก็จะยืนได้พอดี ซึ่งเป็นระยะวงขาที่ผมถนัดครับ
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1,LG,X-Bike Mini

โพสต์ โดย woodyvuth »

ใช้เทปผ้าสะท้อนแสงติดไว้ครับ เพราะเวลาถอดหลังอานออกบ่อยๆ (เช่นตอนปั่นไปตากฝนมา)แล้วใส่กลับเข้าที่เดิม มันจะง่าย และไม่ต้องเล็งเลย
ไฟล์แนบ
Tape.jpg (8.52 KiB) เข้าดูแล้ว 1279 ครั้ง
"LOVE WILL KEEP US A RIDE ..."
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

มือจับแฮนด์ เท้าซ้ายยันพื้น เท้าขวายันบันไดขวาให้ลงต่ำง่สุดขายโต๊ะ แล้วดึงหลักอานขึ้นมาติดเป้า

แต่เอาจริงๆตอนปั่นไม่ถูกใจก็ปรับไปเรื่อยละครับ
มันเปลี่ยนไปตามความหนารองเท้าด้วย
ถ้าวนขารัวๆๆๆโดยก้นนิ่ง เข่าไม่ล้าก็ok
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

ผมใช้นิ้ววัดจากรูสะดือครับ
tach
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย tach »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดี๋ยวเอาไปลองปรับใช้ดูว่าแบบไหนเหมาะกับผมนะครับ :mrgreen:
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

หากต้องการทำจุดมาร์คให้เห็นแบบถาวร คงต้องใช้กรรไกรตัดท่อ PVC ทำให้เกิดรอยมาร์คไว้ครับ รอยจะเห็นตลอด แต่ตอนทำต้องมือนิ่งๆครับ วัดให้ได้ระดับแล้ว เอากรรไกรกดให้เกิดรอยรอบๆหลักอานครับ

รูปภาพ

:D :D :D
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

โพสต์ โดย Yajokkung »

เอา ไฟท้ายรัดไว้ที่โคนมันเลยครับ เวลาจะถอดเอาออก

ใส่ใหม่เสร็จเอาไฟท้ายมาใส่ตำแหน่งเดิม

ไม่มีรอยด้วย+ไม่เสียเงิน
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
Kritk
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: อะไรที่มี 2 ล้อ ปั่นได้หมด
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kritk »

เมื่อก่อนผมเอาไขควงบากรอยเอาแต่จะทำให้เสียราคาหลักอานเวลาขายต่อ แต่ตอนนี้ผมใช้เทปพันสายไฟสีดำพันบอกตำแหน่งไว้ครับ กลมกลืนกับสีหลักอานและประหยัดกว่าที่บอกตำแหน่งด้วยตัวยางรัดของ Fizi;k
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

Yajokkung เขียน:เอา ไฟท้ายรัดไว้ที่โคนมันเลยครับ เวลาจะถอดเอาออก

ใส่ใหม่เสร็จเอาไฟท้ายมาใส่ตำแหน่งเดิม

ไม่มีรอยด้วย+ไม่เสียเงิน
รถพับบางรุ่น เวลาพับ ต้องกดหลักอานลงจนสุดครับ วิธีนี้จะใช้ได้ดีกลับรถพับที่ใช้วิธีดึงหลักอานชี้นครับ จะเป็นการมาร์คตำแหน่งความสูงไว้ได้ครับ แต่หากต้องกดหลักอานให้ลงต่ำๆ จะทำให้ติดชุดไฟครับ ทำให้กดหลักอานลงได้ไม่สุดครับ

:D :D :D
paak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 985 5724
team: สัมมากร MTB / 93BIKER.
Bike: PACIFIC DHr,REIGN X0,KHS F20T23,3_60

โพสต์ โดย paak »

ผมขีดให้เป็นรอยเล็กๆ พอมองเห็น ทั้งแนวตั้งและแนวนอน(ได้ระดับ กับเบาะไม่เบี้ยว) แต่จะทำกับหลักอานที่จะใช้ยาวๆนะ

http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

คือจริงๆ ก็กะจะเอามีบากรอยเล็กๆไว้หรอกครับ
แต่

เราจะรู้ได้อย่างไร ว่า ไอ้ที่เราชอบใช้อยู่ตอนนี้ มันคือระดับที่ดีที่สุดแล้วจริงๆ
เกิดวันดีคืนดี ปรับต่ำกว่านี้แล้วปั่นสบายตัวกว่าเดิมล่ะ ดีคืนดีปรับสูงกว่านี้แล้วปั่นแรงขึ้นล่ะ
ไปๆมา ไม่มีรอยขีด ซ้ำๆ สี่ห้า รอยเต็มหลักอานไปหมด จนไม่รู้ว่ารอยไหนกันแน่ หรือ
สุดท้ายก็เลยไม่ได้บากไว้คับ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”