สอบถามเรื่องการนำจานหน้า 2 ใบมาใช้โดยไม่ใช้สับจาน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
เก็บเกี่ยวไม่กอบโกย
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819913310
Bike: LA Urbano Sora

สอบถามเรื่องการนำจานหน้า 2 ใบมาใช้โดยไม่ใช้สับจาน

โพสต์ โดย เก็บเกี่ยวไม่กอบโกย »

ถ้าเรานำจานหน้า 2 ใบ ขนาด 56/46 มาใช้แต่ไม่ติดสับจาน โดยมีการใช้จักรยานดังนี้
-วันปกติ ปั่นกลุ่มความเร็ว 30-35 ใช้จาน 56 ไม่มีการเปลี่ยนจานหน้าไปมา
-วันหยุด ออกทัวร์ความเร็ว 20-25 ถอดล้อหลังนำโซ่ลงมาจาน 46 ใช่ทัวร์ตลอดเส้นทางโดยไม่มีการเปลี่ยนจานหน้าไปมา
แบบนี้ทำได้ไหมครับ มีปัญหาอะไรไหม แล้วเราต้องตั้งเกียร์ใหม่ทุกครั้งที่เราย้ายจานไหมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

Re: สอบถามเรื่องการนำจานหน้า 2 ใบมาใช้โดยไม่ใช้สับจาน

โพสต์ โดย ลุงภพ »

แสดงว่าซิงเกิลเกียร์ หรือเกียร์ดุม

คำว่าถอดล้อหลังแล้วเอาโซลงจานหน้า 46 ผมว่าทำไม่ได้ ความยาวโซ่ไม่เข้ากัน ยาวเกิน ต้องที่มีเกาะโซ่แบบตีนผีอีกตัว จะได้ไม่ต้องถอดล้อหลัง ยกโซ่เปลี่ยนจานด้วยมือได้

ปั่นจักรยานมานาน ออกทริปมาเยอะ เจอที่แปลก ใส่รองเท้าปั่นจักรยานไม่ถนัด เขาปั่นตีนเปล่า เคยเห็น

ใส่จานหน้าสองสองใบ ไม่มีสับจาน เคยเห็นครับ แต่รถเขามีตีนผี เปลี่ยนจานโดยใช้มือยกเอา

จะทำอะไรก็ลองทำเถิด หาตีนผีเก่าๆ มาใส่ เพื่อรั้งโซ่ด้วยนะ ไม่ต้องถอดล้อหล้ง แต่เพิ่มความยาวโซ่หน่อยหนึ่ง
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
สมาชิก
สมาชิก

Re: สอบถามเรื่องการนำจานหน้า 2 ใบมาใช้โดยไม่ใช้สับจาน

โพสต์ โดย เก็บเกี่ยวไม่กอบโกย »

ลุงภพ เขียน:แสดงว่าซิงเกิลเกียร์ หรือเกียร์ดุม

คำว่าถอดล้อหลังแล้วเอาโซลงจานหน้า 46 ผมว่าทำไม่ได้ ความยาวโซ่ไม่เข้ากัน ยาวเกิน ต้องที่มีเกาะโซ่แบบตีนผีอีกตัว จะได้ไม่ต้องถอดล้อหลัง ยกโซ่เปลี่ยนจานด้วยมือได้

ปั่นจักรยานมานาน ออกทริปมาเยอะ เจอที่แปลก ใส่รองเท้าปั่นจักรยานไม่ถนัด เขาปั่นตีนเปล่า เคยเห็น

ใส่จานหน้าสองสองใบ ไม่มีสับจาน เคยเห็นครับ แต่รถเขามีตีนผี เปลี่ยนจานโดยใช้มือยกเอา

จะทำอะไรก็ลองทำเถิด หาตีนผีเก่าๆ มาใส่ เพื่อรั้งโซ่ด้วยนะ ไม่ต้องถอดล้อหล้ง แต่เพิ่มความยาวโซ่หน่อยหนึ่ง
ขอบคุณครับคุณลุงภพ
อธิบายเพิ่ม - มีเฟืองหลัง ตีนผีปกติแหละครับผม อธิบายเหมือนตอนถอดล้อจักรยานน่ะครับ เวลาใส่กลับเราก็เลือกเอาว่าจะนำโซ่ไปไว้ที่จานใบไหนน่ะครับผม
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

เก็บเกี่ยวไม่กอบโกย เขียน:
ลุงภพ เขียน:แสดงว่าซิงเกิลเกียร์ หรือเกียร์ดุม

ขอบคุณครับคุณลุงภพ
อธิบายเพิ่ม - มีเฟืองหลัง ตีนผีปกติแหละครับผม อธิบายเหมือนตอนถอดล้อจักรยานน่ะครับ เวลาใส่กลับเราก็เลือกเอาว่าจะนำโซ่ไปไว้ที่จานใบไหนน่ะครับผม
แบบนี้ เราก็ไม่จำเป็นต้องถอดล้อก็ได้ซิครับ ใช้มือเกี่ยวโซ่ไม่คล้องกับใบจานหน้าที่เราต้องการได้เลยครับ หรือว่าผมเข้าใจผิด
:D :D
-=pub=-
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สวนรมฯ
Bike: Bianchi FG lite, MINI JAVA, DAHON Speed Falco
ตำแหน่ง: กทม

โพสต์ โดย -=pub=- »

ทำได้สิครับ

เซตความยาวโซ่เหมือนกับเรามีสองจานปกติครับ

ก่อนออกจากบ้าน เราก็เลือกว่าเราจะใช้จานใหญ่หรือเล็ก เอามือรั้งตีนผีให้โซ่หย่อน แล้วดึงโซ่มาให้อยู่ในจานที่ต้องการเลยครับ
จริงๆเวลาเราอยู่จานใหญ่ ถ้าจะให้ลงจานเล็ก ไม่มีสับจาน เราสามารถเอาขาเตะมันลงไปได้นะครับ แต่ตอนจากเล็กมาใหญ่ คงต้องจอดก่อน
ไม่จำเป็นต้องถอดล้อไรให้ยุ่งยากเลยครับผม
รอด้วยซิ
freedomboy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สำนัก
Bike: รถพับๆ

โพสต์ โดย freedomboy »

จากทีผมเคยใช้ครับ 56/46 ไม่ติดสับจาน ตอนนี้ติดแล้ว แต่ไม่ค่อยได้ใช้46เลยครับ

ปั่นพับจริงๆใช้ใบใหญ่56 ใบเดียวเลยก็ได้ครับ ทดเกียร์เฟืองหลังอย่างเดียวก็พริ้วดีแล้วน่ะครับ

ผมไปติดสับจาน+ชิฟเตอร์มาแล้วเพื่อความหล่อของรถล้วนๆครับ. 55. เวลาใส่จานหน้าสองใบตั้งโซ่ดีๆน่ะครับ บางครั้งมันเกิดอาการโซ่ตกบ่อย

ปล.สับจานหน้าเวลาติดนี่ต้องละเอียดมากเลยครับ จานใหญ่แล้วต้องดัดอเดปเตอร์นิดหน่อยด้วยครับ
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกท่านครับ เข้าใจแล้วครับ
เปลี่ยนโซ่ให้มีความยาวพอกับจาน 56 ตั้งเกียร์เหมือนปกติทั้งสองใบ เวลาเปลี่ยนจานก็รั้งตีนผีแล้วใช้มือจับโซ่ขึ้นมาเลย
พอดีได้รถพับจาน 48 มา ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนจานให้ใหญ่ขึ้น ไหนๆ ก็จะจัดจานใหม่แล้วก็เลยว่าจะจัดแบบ 2 ใบมาเลยทีเดียว
ปกติปั่นในเมืองตอนเย็นๆ ก็คงจะ 56 ยาวเลย 46 คงไว้เผื่อชาตินี้จะได้เจอเขา เจอดอย กับเขาบ้างน่ะครับ ก็เลยไม่อยากติดสับจาน
เปลี่ยนชิพเตอร์ให้งบมันบานปลาย เพราะแน่ใจว่าจานเล็กคงแทบจะไม่ได้ใช้จริงๆ
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

ผม งง ตรงถอดล้อหลัง ครับ
เออว่าแต่ จักรยานเกียร์ดุม เราใส่มาจานหน้าสามชั้นไว้ปั่นเขาก็ได้นิครับ แปลกดี หาลอกรั้งโซ่ใส่

เกียร์ดุม 3sp x 3 ได้ต้้ง 9 เกียร์ 555

ดาฮอนทำเกียร์ดุม + เกีบร์เฟื่อง ได้ ทำไมเราจะทำแบบนี้ไม่ได้
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

โพสต์ โดย wannabe »

ถอดล้อหลังแบบ ทุลลิโอ แคมปันโญโล งัยครับ :D ล้อเล่นนะครับ

สมัยก่อนมีเกียร์ แกใช้ฟลิปฟล๊อปฮับคล้ายของฟิกซี่งัยครับ แต่เป็นข้างหนึ่งเฟืองเล็กทางราบอีกข้างเฟืองใหญ่ไว้ขึ้นเขา เปลี่ยนเกียร์โดยถอดล้อสลับข้างเอา จนต้องคิดแกนปลดเร็วขึ้นมางัยครับ
Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

โพสต์ โดย Machonut »

จากใบใหญ่ลงเล็ก ผมใช้เท้าเขี่ยลงไปเลย
TS57.3 CS35± AV28 LT240
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”