ขอทราบเทคนิคการขี่รถที่สนามเขียว อย่างปลอดภัย ด้วยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
Plazaa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0995077253
team: ไร้สังกัด ><
Bike: Trek 3900D(ใช้อยู่) + Fix Gear Meadow Indy(ขายไปแล้วววว)
ตำแหน่ง: BKK
ติดต่อ:

Re: ขอทราบเทคนิคการขี่รถที่สนามเขียว อย่างปลอดภัย ด้วยครับ

โพสต์ โดย Plazaa »

คิดว่าอยากจะไปปั่นอยู่เหมือนกันค่ะ แต่พออ่านอย่างนี้แล้ว ขอปั่นตามถนนในกรุงเทพเหมือนเดิมดีกว่า แฮ่ๆ
รีสอร์ทปากช่องราคาประหยัด ใกล้เขาใหญ่ แวะไปพัก แล้วปั่นจักรยานกัน ^^ http://www.burayabarong.com
รูปประจำตัวสมาชิก
mrtee
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0815500538
Bike: merida matt 100D 2013
ตำแหน่ง: สมุทรปราการ

Re: ขอทราบเทคนิคการขี่รถที่สนามเขียว อย่างปลอดภัย ด้วยครับ

โพสต์ โดย mrtee »

แล้วเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นกับเด็กๆล่ะคับ เราพอมีแนวทางมั้ยคับ
topoppy
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย topoppy »

ว่าจะลองไป สงสัยต้องคิดใหม่
pomman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Aerothai en Vélo
Bike: Trek 4300 V, Bianchi Sempre Pro 2014, Dahon Board walk D7
ตำแหน่ง: ลำลูกกา คลอง4
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pomman »

ที่เห็นบ่อยคือ มากันสองคัน ขี่ขนานกันกินลมชมวิวครับ
ยิ่งช่วงกิโลท้ายๆนี่คงหมดแรงแล้วขี่เลื่อยเป็นงูเชียว
ถ้าโดนกลุ่มขาแรงชนนี่ดูไม่จือเลยครับ

บ้างกลุ่มก็ดีมีน้ำใจครับ ตะโกนมาแต่ไกลเลยตอนกำลังจะแซงครับ
แต่ก็โดนหางแถวเข้ามาเบียดเหมือนกัน ก็งงๆว่ากลัวโดนลม มากกว่ากลัวรถล้มเนอะ
Chiny
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chiny »

ผู้ที่มารยาทดีปั่นกันเป็นกลุ่มเป็นระเบียบก็มีเยอะครับ แต่บางคนก็ไม่ไหวกะจะดูดตามอย่างเดียวไม่คิดถึงความปลอดภัยของผู้อื่นถึงขนาดแซงซ้ายแล้วเบียดเข้ากลุ่มก็เคยเห็น มีอยู่ครั้งนึงผมโช่ตกเลยแอบซ้ายพอจัดการกับโซ่เรียบร้อยปั่นออกมาไล่รอบใหม่อยู่เลนซ้ายได้ยินเสียงกลุ่มใหญ่มาทางข้างหลังขวาผมก็ประคองอยู่ซ้ายในเลนหันไปดูเห็นว่าตั้งแถวสองกันมา แต่ก็ยังมีรถมาทางขวาของผม(แซงซ้ายจากแถวสองด้านซ้ายของกลุ่ม)มาเบียดผมอีก ดีที่ผมหลบทันและไม่มีรถอยู่ทางซ้ายของผมเลยไม่เกิดอุบัติเหตุ แต่ผู้ที่เบียดหันหน้ากลับมามองทำนองว่าผมไปสร้างปัญหาให้เค้า จริงๆผมล่ะกลัวว่าเค้าจะไปเกี่ยวคันอื่นมากๆ อยากจะให้ระมัดระวังกันให้มากครับแต่ก็ไม่อยากให้ต้องปั่นกันไปเกร็งกันไปจนหมดสนุกครับ อุบัติเหตุป้องกันได้ถ้าไม่ประมาทครับ
Don't Stop Believin' - "Steel still ROCK"
จานไข่ Dr.Egg viewtopic.php?f=60&t=515279
โครงการ มินิ กัดยางหมอบ เวอชั่นบ้านๆ viewtopic.php?f=63&t=488360
Dr.EGG Facebook Fan Page: http://www.facebook.com/pages/DrEGG/418740011510449
tonyja
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: บางพลี สมุทรปราการ

โพสต์ โดย tonyja »

Chiny เขียน:ผู้ที่มารยาทดีปั่นกันเป็นกลุ่มเป็นระเบียบก็มีเยอะครับ แต่บางคนก็ไม่ไหวกะจะดูดตามอย่างเดียวไม่คิดถึงความปลอดภัยของผู้อื่นถึงขนาดแซงซ้ายแล้วเบียดเข้ากลุ่มก็เคยเห็น มีอยู่ครั้งนึงผมโช่ตกเลยแอบซ้ายพอจัดการกับโซ่เรียบร้อยปั่นออกมาไล่รอบใหม่อยู่เลนซ้ายได้ยินเสียงกลุ่มใหญ่มาทางข้างหลังขวาผมก็ประคองอยู่ซ้ายในเลนหันไปดูเห็นว่าตั้งแถวสองกันมา แต่ก็ยังมีรถมาทางขวาของผม(แซงซ้ายจากแถวสองด้านซ้ายของกลุ่ม)มาเบียดผมอีก ดีที่ผมหลบทันและไม่มีรถอยู่ทางซ้ายของผมเลยไม่เกิดอุบัติเหตุ แต่ผู้ที่เบียดหันหน้ากลับมามองทำนองว่าผมไปสร้างปัญหาให้เค้า จริงๆผมล่ะกลัวว่าเค้าจะไปเกี่ยวคันอื่นมากๆ อยากจะให้ระมัดระวังกันให้มากครับแต่ก็ไม่อยากให้ต้องปั่นกันไปเกร็งกันไปจนหมดสนุกครับ อุบัติเหตุป้องกันได้ถ้าไม่ประมาทครับ

แบบเดียวกันเป็ะ แต่ผมโชคไม่ดีเหมือนท่านเจ้าของความเห็นนี้

แสดงว่านี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่เขาขี่กันแบบนี้ และไม่ใช่ผมคนเดียวที่โดนแบบนี้

ชาวบ้านคนอื่นๆที่มาที่นี่่เพื่อ ขี่จักรยานเพื่อออกกำลังกาย โดยการเลี่ยงมลพิษหรืออุบัติเหตุถูกรถรถยนต์เชี่ยวชน จึงชวนกันมาปั่น ณ สนามเขียว แห่งนี้

แต่ต่อไปนีใครจะปั่นที่นี่ คงต้องระวังภัยจากการปั่นจักรยานที่ไร้มารยาท เป็นการทดแทนนะครับ

ท่านที่อ่านแล้วก็ ระวังๆกันหน่อยแล้วกันครับ รถบางคันราคาสูงมาก ชิ้นส่วนแต่ละชิ้น แต่ละชุด แพงกว่ารถผมทั้งคันเสียอีก

คดีของผมเนี่ยยังไม่ได้เคลียร์กันเลย รู้แต่ว่างานนี้ผมคงต้องขายรถผม ถ้าเจ้าของรถเขาเรียกราคาเต็มๆ ยังไม่รู้จะพอ ไปซื้ออะไหล่ชดเชยให้เขาหรือเปล่า ?

คิดแล้วยิ่งเศร้า :cry: ตอนนี้ได้แต่นั่งรอฟังตัวเลข ? ด้วยความระทึกใจ ส่วนตัวก็ไปหาหมอ X-RAy หน้าอก เพราะกระแทกกับแฮนด์ จนเขียวช้ำ วันนี้เดิน

ตรงๆ ยังเจ็บแปล๊บๆมาก็หลายพันอยู่ ได้แค่ยาทา ยากิน นิดหน่อย เห้อ...เงินเรามันเล็กจริง ไหนจะค่าซ่อมรถเขาอีก

แล้วผมจะมีปัญญาชดใช้เขาไหมเนี่ย

โอ้ย...เครียด ๆ ๆ

ระวัง ๆๆๆ กันหน่อยนะครับ
zone 1 = 123 - 133
zone 2 = 133 - 145
zone 3 = 145 - 159
zone 4 = 159 - 172
zone 5 = 172 - 189
attakorn80
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818626588
team: สวนเบญจ
Bike: ฺFocus Izalco / Bianchi Imola

โพสต์ โดย attakorn80 »

ช่วงนี้ผมไปขี่สนามเขียวบ่อยมากครับ

นักปั่นมาใช้บริการมากขึ้นเรื่อยๆ ทุกเพศทุกวัย ทุกประเภท
มีจักรยานแทบทุกชนิด ทุกประเภท ทุกราคา
ผมว่าเป็นสนามจักรยานสาธารณะที่ออตที่สุดในเวลานี้

จุดเด่นคือ
เป็นสนามเฉพาะจักรยานจริงๆ เคยได้ข่าวว่าคนมาวิ่งบ้าง(คงเลิกมาแล้วหล่ะ)
มีความกว้างของเลนพอสมควร สามารถใช้ได้4ช่องทางสบายๆ แต่ไม่ควรวิ่งหน้ากระดานไปพร้อมกัน
ความยาวประมาณ23.5กม. ไม่มีรถยนต์ร่วมทางให้เสี่ยงอุบัติเหตุรุนแรง เป็นสุดยอดปรารถนานักปั่นทุกคน

เหลือแต่อุบัติเหตุจากจักรยานด้วยกันเอง
ผมเจอมากขึ้นเรื่อยๆทุกครั้งที่ไปปั่นครับ
สาเหตุก็ไม่มีอะไรนอกเหนือไปจากความประมาท
ไม่ต่างจากการใช้รถบนถนน ที่ต้องยอมรับว่าคนไทยจำนวนมากละเลยเรื่องความปลอดภัย
พอมาปั่นเนื้อหุ้มเหล็ก(หุ้มอลู หุ้มคาร์บอน)ก็ทำแบบเดิมๆ

วันนี้ก็เพิ่งเจอฝรั่งคนนึงเกิดอุบัติเหตุ
คือผมวิ่งซ้ายสุด ประมาณ20-25 ถ้านับเป็นสี่เลนก็อยู่เลน1
มีฝรั่งแซงซ้ายพวกที่ปั่นเป็นแถวอยู่ทางเลนขวาทั้งสองเลน3กับสี่
ขึ้นมาเลนสองแต่เบียดค่อนมาใกล้ผมพอสมควร
ผมก็แค่นึกด่าในใจ พอไปซักพักเห็นกลิ้งอยู่กับคนไทยคนนึง
ดูแล้วไม่เป็นอะไรมาก แต่ก็นึกถึงว่า ถ้าไปโดนเด็กเล็กที่พ่อแม่พามาหัดปั่น
ก็อาจเป็นเรื่องได้

ที่เห็นชัดๆถึงสาเหตุของอุบัติเหตุ เช่น

ขับช้าไม่ชิดซ้าย
ขับกินลมชมวิว ปลั๊กหูฟังเพลงเพลินจนเผลอเรอ
ขับตีคู่คุยกันไปแบบชิลชิล
เปลี่ยนช่องทางโดยไม่ดูด้านหลัง
ทำอย่างอื่นแล้วรถเสียหลักเซไปมา เช่น ดื่มน้ำ ถ่ายรูป ฯลฯ
หยุดรถโดยไม่ดูคันหลัง
ฯลฯ

ขับเร็วแบบประมาท คือ ไม่ผ่อนแรงหรือระมัดระวังอุปสรรคด้านหน้า
แซงไม่ให้ซุ่มเสียง
แซงชิดเกินไป
แซงเสร็จแล้วเข้าด้านหน้าใกล้เกินไป แถมยังผ่อนแรงจนเป็นการตัดหน้า
แซงซ้าย
แซงเลนซ้ายที่มีรถช้าวิ่งอยู่
ฯลฯ

พบเห็นอุบัติเหตุแล้วชะลอดู หรือจอดรถกีดขวางเพื่อลงมาดู
ทำกิจกรรมกับเพื่อนบริเวณจุดพักโดยกีดขวางเส้นทาง เช่น
จุดสตาร์ท จุดพัก10กม. หน้าห้องน้ำ จุดฟินิช ฯลฯ
ฯลฯ

อย่างไรก็ตาม ผมว่าสนามเขียวก็ถือว่าปลอดภัยกว่าถนนเยอะครับ
อุบัติเหตุที่เกิดขึ้น หากไม่ปั่นเร็วกันเกินไป ก็ไม่ถึงกับบาดเจ็บมากนัก
เพิ่มความระมัดระวังกันคนละนิด จะช่วยได้มากเลยครับ
ไฟล์แนบ
42857 (WinCE).jpg
42857 (WinCE).jpg (11.48 KiB) เข้าดูแล้ว 276 ครั้ง
ปั่น เพื่อสุขภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”