ตะคริวมันมาไม่ค่อยมีเหตุผลเลยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Thasdanai2001
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851259479
team: ชวนชื่น สมุทรปราการ/SBScyclingTeam
Bike: Fuji sst 1.1 2013 ///////// ที่เคยใช้:merida race lite 900/merida kalahari six/bianchi impulso สีแดง

ตะคริวมันมาไม่ค่อยมีเหตุผลเลยครับ

โพสต์ โดย Thasdanai2001 »

คือทำไมตอนปั่นจักรยานน่ะครับ ผมปั่นร้อยกิโลหรือปั่นเร็วๆมากๆเหนื่อยแทบตาย
รอบขาสูงบ้างกดหนักบ้าง เวลาซ้อมมีควงขาข้างเดียวบ้าง มีอาการล้าบ้างแต่ไม่เคยเป็นตะคริวเลยสักครั้งตั้งแต่เริ่มปั่นมา
แต่ตอนนอนน่ะสิอยู่ดีๆก็รู้สึกตัวชึ้นมาแล้วก็เปรี๊ยยยย!!! ตะคริวครับตะคริว นอนห้องแอร์นะครับแต่ห่มผ้า เรื่องอุณภูมิเกี่ยวหรือไม่
คำถามครับ
1.ทำไมด้วยข้อมูลข้างต้นผมไม่เคยเป็นตะคริวตอนปั่นครับ
2.ตกลงตะคริวตอนนอนเกิดจากอะไรครับ
3.ถ้าตะคริวมาตอนปั่นนี่รู้สึกคล้ายๆกับตอนนอนหรือตอนว่ายน้ำไหมครับแล้วควรรับมือยังไงดี ผมเสียวจะทำไมถูกเพราะไม่เคยเป็นเลย
:D :D ขอบคุณมากครับ
ใครบอกว่าขี่จักรยานแล้วเรียนต่ำลงผมขี่แล้วดีขึ้นนะ
อายุ 15 ทำอะไรผิดบอกได้ครับ
CK3
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 LOVER, Floating Market Bike Club
Bike: COLONZE SL

Re: ตะคริวมันมาไม่ค่อยมีเหตุผลเลยครับ

โพสต์ โดย CK3 »

เมื่อก่อนเป็นประจำพลิกตัวปั๊บมาเลย ทรมานสุดๆมากกว่ามาตอนปั่นจักรยานอีก แต่ว่าเดี๋ยวนี้นานมากๆจะมาสักทีไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
จะมาตอนเราเกร็งหรือพลิกตัวครับ

สรุปว่าเมื่อก่อนเป็นบ่อยแต่ว่าตอนนี้ปีหนึ่งจะเป็นสักครั้งหนึ่ง ไม่รู้สาเหตุเหมือนกัน
แอบแซงเพราะแรงน้อย
bianchikuma
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi ,Cannondale

Re: ตะคริวมันมาไม่ค่อยมีเหตุผลเลยครับ

โพสต์ โดย bianchikuma »

อุณหภูมิเกี่ยวครับ อากาศเย็นยิ่งเป็นมากครับเพราะกล้ามเนื้อหดตัว
เวลาปั่นไปเล่นน้ำตกผมเป็นทุกที
▄▀▄▀ ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน คุณต้องปั่นไปข้างหน้าเท่านั้นถึงจะประคองตัวเองไว้ได้ ▄▀▄▀
_______________________________อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์_______________________________

___________________Victory cannot be achieved without sacrifice__________________
kritsang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08144792ห้าห้า
team: เดี่ยว
Bike: Schwinn

โพสต์ โดย kritsang »

ได้รับแร่ธาตุแคลเซียม แมกนีเซียม และวิตามินบี ไม่เพียงพอ
ควรรับประทานผักใบเขียว ถั่ว งา กุ้งแห้ง ผลไม้ ให้มากขึ้น

เมื่อก่อนก็เป็นนอนอยู่บิดตัวเกร็งขาตะคริวขึ้นทันที เป็นเกือบทุกวัน ทรมานมาก
เดี๋ยวนี้หันมาทานผักมาขึ้น น้ำปลาก็เติมมากขึ้นด้วย (เมื่อก่อนไม่เคยเติมน้ำปลา จำฝังหัวมาว่ากินเค็มไม่ดี)
ตอนนี้แทบจะหายขาดเลยครับ ตอนนอนไม่เป็นตะคริวนานแล้ว

ส่วนตอนปั่นมันจะตอดๆ มาก่อน ไม่เป็นแบบเกร็งทันที ทำให้เรารู้ตัวแล้วผ่อนลงได้
ถ้าตะคริวเริ่มตอดตอนปั่นอย่าฝืน ลองเอาน้ำราดที่น่อง ปรับจังหวะรอบขาที่รู้สึกผ่อนคลาย
ใช้กล้ามเนื้อส่วนอื่นออกแรง ตะคริวที่ตอดมันจะค่อยๆคลายหายไปได้
(จากประสบการณ์ส่วนตัวที่เคยเจอมาครับ :D)
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชวนชื่น สมุทรปราการ/SBScyclingTeam
Bike: Fuji sst 1.1 2013 ///////// ที่เคยใช้:merida race lite 900/merida kalahari six/bianchi impulso สีแดง

kritsang เขียน:ได้รับแร่ธาตุแคลเซียม แมกนีเซียม และวิตามินบี ไม่เพียงพอ
ควรรับประทานผักใบเขียว ถั่ว งา กุ้งแห้ง ผลไม้ ให้มากขึ้น

เมื่อก่อนก็เป็นนอนอยู่บิดตัวเกร็งขาตะคริวขึ้นทันที เป็นเกือบทุกวัน ทรมานมาก
เดี๋ยวนี้หันมาทานผักมาขึ้น น้ำปลาก็เติมมากขึ้นด้วย (เมื่อก่อนไม่เคยเติมน้ำปลา จำฝังหัวมาว่ากินเค็มไม่ดี)
ตอนนี้แทบจะหายขาดเลยครับ ตอนนอนไม่เป็นตะคริวนานแล้ว

ส่วนตอนปั่นมันจะตอดๆ มาก่อน ไม่เป็นแบบเกร็งทันที ทำให้เรารู้ตัวแล้วผ่อนลงได้
ถ้าตะคริวเริ่มตอดตอนปั่นอย่าฝืน ลองเอาน้ำราดที่น่อง ปรับจังหวะรอบขาที่รู้สึกผ่อนคลาย
ใช้กล้ามเนื้อส่วนอื่นออกแรง ตะคริวที่ตอดมันจะค่อยๆคลายหายไปได้
(จากประสบการณ์ส่วนตัวที่เคยเจอมาครับ :D)
ผมไม่ค่อยกินผักเลย แต่กินได้แล้วแต่เมนู ต้องกินผักซะแล้ว
น้ำปลานี่ชอบ
ขอบคุณครับบบ :D
ใครบอกว่าขี่จักรยานแล้วเรียนต่ำลงผมขี่แล้วดีขึ้นนะ
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย ota_hay »

ของผมตรงข้ามกับน้องแหะ
คือก่อนมาหัดปั่นจักรยานผมจะเป็นตะคริวตอนนอนหลับบ่อยมาก จะเป็นช่วงตี 3-4 ประจำ
หลังจากออกปั่นจักรยานมาปีกว่า ก็ไม่ค่อยเป็นแล้วครับ จะมีกลับมาเป็นก็ช่วงที่ขาดการปั่นนานเป็นครึ่งเดือน ถึงจะมีอาการเดิมบ้าง แต่ไม่บ่อยเหมือนก่อน

-เรื่องอุณหภูมิมีส่วนครับ เท่าที่สังเกตุ ผมจะเป็นตอนที่นอนดิ้นแล้วผ้าห่มมันไม่ได้คลุมขาและเท้าเราไว้ครับ ตอนตี 3-4 นี่อากาศกำลังเย็นได้ที่เลย
ในกรณีของน้องอาจจะนอนดิ้นแล้วขาอยู่นอกผ้าห่มเหมือนผมก็ได้นะ ลองใส่ถุงเท้าอุ่น ๆ ตอนนอนก่อนก็ได้ครับ

-ผมว่าผมกินผักเยอะนะ อาหารทะเลและน้ำปลาก็ไม่เคยขาด แต่ผลไม้ไม่ค่อยได้กินจริง ๆ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
ขาประจำ
ขาประจำ

ota_hay เขียน:ของผมตรงข้ามกับน้องแหะ
คือก่อนมาหัดปั่นจักรยานผมจะเป็นตะคริวตอนนอนหลับบ่อยมาก จะเป็นช่วงตี 3-4 ประจำ
หลังจากออกปั่นจักรยานมาปีกว่า ก็ไม่ค่อยเป็นแล้วครับ จะมีกลับมาเป็นก็ช่วงที่ขาดการปั่นนานเป็นครึ่งเดือน ถึงจะมีอาการเดิมบ้าง แต่ไม่บ่อยเหมือนก่อน

-เรื่องอุณหภูมิมีส่วนครับ เท่าที่สังเกตุ ผมจะเป็นตอนที่นอนดิ้นแล้วผ้าห่มมันไม่ได้คลุมขาและเท้าเราไว้ครับ ตอนตี 3-4 นี่อากาศกำลังเย็นได้ที่เลย
ในกรณีของน้องอาจจะนอนดิ้นแล้วขาอยู่นอกผ้าห่มเหมือนผมก็ได้นะ ลองใส่ถุงเท้าอุ่น ๆ ตอนนอนก่อนก็ได้ครับ

-ผมว่าผมกินผักเยอะนะ อาหารทะเลและน้ำปลาก็ไม่เคยขาด แต่ผลไม้ไม่ค่อยได้กินจริง ๆ
ใช่ๆๆๆตอนนอนอยู่ผมก็รู้สึกว่ามีผ้าห่มนะครับ แต่พอเป็นนี่หายไปไหนหมดก็ไม่รู้
เมื่อก่อนตอนที่ไม่ได้ปั่นแบบจริงจังก็เป็นบ่อยๆ ตอนนี้มันพึ่งแวะมาเยี่ยมเลยครับ
คำถามเลยผุดขึ้นมา เอ๊ะมันคือยังไงหนอออออ
yytps
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีสังกัด
Bike: specialized

โพสต์ โดย yytps »

ความรู้เล็กน้อย ครับก่อนปั่นลองกินกล้วยหอมครับ โปรแตสเซียมสูงช่วยในเรื่องพวกกล้ามเนื้อได้ดีมาก ๆ ครับ แล้วลองสังเกตุว่าร่างกายเราตอบสนองดีมั๊ยกับกล้วยหอมที่กินเข้าไป ยิ่งกล้วยที่มีสีดำ ๆ (ประมาณเนื้อฉ่ำ) ยิ่งให้พลังงานมากจริง ๆ ครับ ลองดูครับ ไม่แนะนำเรื่องกินเค็มครับ :P :P
ขาประจำ
ขาประจำ

yytps เขียน:ความรู้เล็กน้อย ครับก่อนปั่นลองกินกล้วยหอมครับ โปรแตสเซียมสูงช่วยในเรื่องพวกกล้ามเนื้อได้ดีมาก ๆ ครับ แล้วลองสังเกตุว่าร่างกายเราตอบสนองดีมั๊ยกับกล้วยหอมที่กินเข้าไป ยิ่งกล้วยที่มีสีดำ ๆ (ประมาณเนื้อฉ่ำ) ยิ่งให้พลังงานมากจริง ๆ ครับ ลองดูครับ ไม่แนะนำเรื่องกินเค็มครับ :P :P
ชอบเหมือนกันครับกล้วยหอมก่อนปั่นผมกินทุกครั้งเลย :lol:
ตอนปั่นไม่เป็นตะคริวอาจจะเพราะสิ่งนี้
แต่กล้วยดำๆนี่ทำใจกินยากมากครับแต่ก็กินจนได้ เกือบอ๊อกย้อนกลับออกมาหลายครั้ง5555
joejoe99
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย joejoe99 »

ลองทาน สไปร์ใส่เกลือเป็นประจำสิครับ เกลือสมุทรนะครับ แต่ก่อนผมก็เป็น พอมาทานสไปร์ใส่เกลือ ก็ไม่เป็นแล้วอะครับ

ถ้ายังไม่ดีขึ้น ลองปรับชุดนอนเป็นกางเกงขายาว และใส่ถุงเท้าดูครับ

มีผู้ใหญ่แนะนำมาอีกทีครับ :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”