พลันได้คิด

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
F1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 02265 xxxx
Bike: Boardwalk, Boardwalk ,Boardwalk และ Boardwalk

Re: พลันได้คิด

โพสต์ โดย F1 »

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านครับ :)
รูปประจำตัวสมาชิก
sompong39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0981019695
team: แอบขี่ ...
Bike: แม่บ้าน พับ หมอบ ภูเขา ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย sompong39 »

:geek:
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....
F1
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Boardwalk, Boardwalk ,Boardwalk และ Boardwalk

ขอรวมกระทู้ครับ

พลันได้คิด เรื่องต่อมา

เรามีชีวิตเหมือนๆ กัน

ถือเป็นข้อปฏิบัติของครอบครัวผม ที่วันหยุดเสาร์-อาทิตย์ หลัง 4 โมงเย็น ทุกคนจะต้อง ปิดโทรทัศน์ ปิดแอร์
ปิดคอมพิวเตอร์ เลิกเล่นโทรศัพท์ เลิกเล่นเกมส์ เลิกเล่น line แล้วออกไปอยู่นอกตัวบ้าน
ถ้าไม่ขยัน ก็เก็บใบไม้ รดน้ำต้นไม้ ตีแบด แล้วก็จบโดยการปั่นจักรยานรอบๆ หมู่บ้าน ให้ได้อย่างน้อย 10 รอบ
(ประมาณ 5 กม.+) ถ้าขยันก็ขนไม้แบด พับจักรยานใส่ถุงขนขึ้นรถยนต์ไปปั่นกันรอบๆ พุทธมณฑล

ทุกวันเสาร์-อาทิตย์ ช่วงเวลาใกล้ๆ กัน จะมีหนุ่มน้อยแขกปากีสถาน ตัวเล็กร่างผอมเกร็ง อายุราวๆ 14 – 15 ปี
เข็นรถขายโรตีเข้ามาในหมู่บ้าน ซึ่งผมกับครอบครัวถือเป็นลูกค้าประจำเหมือนกัน เค้าเห็นครอบครัวผม
ปั่นจักรยานในหมู่บ้านบ่อยๆ ชอบมอง แล้วยิ้มให้

4 โมงเย็นวันนั้นเป็นวันขยันของเรา ทุกคนเตรียมตัวไปพุทธมณฑล หนุ่มโรตีเข็นรถผ่านหน้าบ้าน ลูกสาวผมเรียกซื้อ
และยืนคอย ส่วนผมกำลังพับจักรยานใส่ถุงเอาขึ้นรถยนต์ มี dahon boardwalk ของลูกสาวเป็นคันแรก ระหว่างที่ผม
พับจักรยาน หนุ่มน้อยโรตีทำหน้าแปลกใจแล้วถามว่าจักรยานมันพับแบบนี้ได้ด้วยเหรอครับ ผมตอบว่าพับได้แบบนี้ไง
แล้วก็เอาใส่ถุงไปปั่นที่อื่น เค้าบอกว่าเค้าอยากได้จักรยานแบบพับบ้าง และถามต่อว่าราคาเท่าไหร่ครับ ผมตอบว่า
ซื้อมือสองมา 2,500 บาท ลูกสาวผมหันมามองหน้าผมแบบงงๆ เหมือนจะพูดอะไร ผมสั่นหน้าทำสายตาปรามๆ
ลูกสาวผมเลยเงียบไป หลังหนุ่มโรตีออกไปลูกสาวถามผมว่าทำไมพ่อโกหกเค้าว่าจักรยานหนู 2,500 บาท
ผมยิ้มแล้วค่อยๆ อธิบายให้เค้าเข้าใจ ซึ่งก็คล้ายกับด้านล่าง

ความจริงบางครั้งก็ทำร้ายจิตใจใครบางคน ความจริงบางครั้งก็บั่นทอนกำลังใจใครบางคน ผมแค่อยากให้เค้ายังมีกำลังใจ
ผมแค่อยากให้เค้ารู้สึกว่าเค้าไม่ได้แตกต่างจากเรา ถ้าเค้าเก็บเงินได้ 2,500.-บาท ไปที่ร้านจักรยานมือสองอย่างที่ผมว่า
เค้าก็จะได้จักรยานพับมาเหมือนกัน มันอาจจะไม่มีเกียร์ มันอาจจะไม่ใช่ยี่ห้อเดียวกัน มันอาจจะไม่ใช่รุ่นเดียวกัน
แต่เค้ากับเราจะไม่แตกต่างกัน เพราะมีจักรยานที่พับได้เหมือนกัน
รูปประจำตัวสมาชิก
aood tha-it
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek

โพสต์ โดย aood tha-it »

สวัสดีครับพี่ F1 ผมตามอ่านเรื่องของพี่จากกระทู้อื่นมา
จนได้เข้ามาอ่านใน กระทู้"พลันได้คิด" และก็ชอบมากครับ :D :D :D
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

aood tha-it เขียน:สวัสดีครับพี่ F1 ผมตามอ่านเรื่องของพี่จากกระทู้อื่นมา
จนได้เข้ามาอ่านใน กระทู้"พลันได้คิด" และก็ชอบมากครับ :D :D :D
ขอบคุณมากครับ :)
roychob
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่มรวมมิตร
Bike: Touring

โพสต์ โดย roychob »

F1 เขียน: ความจริงบางครั้งก็ทำร้ายจิตใจใครบางคน ความจริงบางครั้งก็บั่นทอนกำลังใจใครบางคน ผมแค่อยากให้เค้ายังมีกำลังใจ
ผมแค่อยากให้เค้ารู้สึกว่าเค้าไม่ได้แตกต่างจากเรา ถ้าเค้าเก็บเงินได้ 2,500.-บาท ไปที่ร้านจักรยานมือสองอย่างที่ผมว่า
เค้าก็จะได้จักรยานพับมาเหมือนกัน มันอาจจะไม่มีเกียร์ มันอาจจะไม่ใช่ยี่ห้อเดียวกัน มันอาจจะไม่ใช่รุ่นเดียวกัน
แต่เค้ากับเราจะไม่แตกต่างกัน เพราะมีจักรยานที่พับได้เหมือนกัน
“ความจริงใจพบเจอได้ แต่เรียกหาไม่ได้
สหายคบหาได้ แต่เหนี่ยวรั้งไว้ไม่ได้ ”
•••ร้อยโฉบ•••
ชาติ เสือประแสร์
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0894044820
Bike: scott
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ชาติ เสือประแสร์ »

ทำไมผมพึ่งจะเห็นกระทู้นี้นะ อ่านรวดเดียว 10 หน้าเลยครับ ขอบคุณที่มอบสิ่งดีๆให้สังคมครับ
........จะปล่อยวางเสียบ้างเป็นไร
ปล่อยไว้ตามสบายดีกว่า.........
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

ชาติ เสือประแสร์ เขียน:ทำไมผมพึ่งจะเห็นกระทู้นี้นะ อ่านรวดเดียว 10 หน้าเลยครับ ขอบคุณที่มอบสิ่งดีๆให้สังคมครับ
ขอขอบคุณมากๆ ครับ :)
รัชนี
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: เสือภูเขา Chromoly

โพสต์ โดย รัชนี »

รูปภาพ

เห็นภาพนี้แล้วได้คิดอะไรออกอีกหลายอย่าง
เรื่องขำขัน เบาสมอง ไร้สาระ เชิญทางนี้ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=920633
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

:)
yytps
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีสังกัด
Bike: specialized

โพสต์ โดย yytps »

ดี มาก ๆ ครับ เรื่องราวดี ๆ อย่างนี้ได้อ่านแล้ว กระตุกต่อม บางอย่างให้มันฟื้นเจริญทางความคิด ว่าไอ้ที่ทำหรืออยากมีอยากเป็นมันใช่ตัวตนที่แท้จริงของเราหรือเปล่า แล้วไอ้ที่เราต้องการจริง ๆ มันแบบนั้นใช่ไหม คมครับโดนเลย
yytps
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีสังกัด
Bike: specialized

โพสต์ โดย yytps »

ฤทธิ์มีดสั้น 3 เล่มจบ อ่านแล้ววางไม่ลง แล้วมันจะยังไงต่อ ยังไงต่อ จบจนได้
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

yytps เขียน:ดี มาก ๆ ครับ เรื่องราวดี ๆ อย่างนี้ได้อ่านแล้ว กระตุกต่อม บางอย่างให้มันฟื้นเจริญทางความคิด ว่าไอ้ที่ทำหรืออยากมีอยากเป็นมันใช่ตัวตนที่แท้จริงของเราหรือเปล่า แล้วไอ้ที่เราต้องการจริง ๆ มันแบบนั้นใช่ไหม คมครับโดนเลย
yytps เขียน:ฤทธิ์มีดสั้น 3 เล่มจบ อ่านแล้ววางไม่ลง แล้วมันจะยังไงต่อ ยังไงต่อ จบจนได้
ขอบคุณมากๆ ครับ
ชอบโกวเล้งเหมือนๆ กัน :)
Krung
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Krung »

สุดยอดครับพี่ F1 ผมชอบเรื่องราคาจักรยานจังเลย
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

Krung เขียน:สุดยอดครับพี่ F1 ผมชอบเรื่องราคาจักรยานจังเลย
:) ผมฝึกซ้อมบ่อยๆ ตอนโกหก ผบ.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”