รีวิว Cateye stealth 50

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
kingzadin
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fuji Nevada 1.7D
ติดต่อ:

รีวิว Cateye stealth 50

โพสต์ โดย kingzadin »

ขอรีวิวสั้นๆนะครับ หลังจากเพิ่งซื้อมาเมื่อเย็น

รูปภาพ

พอไปถึงร้านก็ถามคำถามคาใจก่อนว่า HRM กับ Speed/Cadence ที่มากับ Cateye stealth 50 เป็น ANT+ จะเอาไปใช้กับแอปอื่นๆในมือถือได้มั้ย คำตอบ (แบบไม่ค่อยมั่นใจ) คือ ไม่ได้

แต่ไหนก็ตัดสินใจแล้วและยังเชื่อว่าน่าจะได้ก็เลยตัดสินใจซื้อ

หลังจากซื้อตอนแรกจะให้ร้านติดให้เลยแต่คิวเยอะมากเลยกลับมาติดเอง หลังจากติดตั้งทุกอย่างเสร็จ เจอปัญหาจากความไม่รู้ 2 เรื่อง

1.ตัว Cateye stealth 50 หา HRM กับ Speed/Cadence พลิกกล่องอ่านไปอ่านมา อ้าวไม่ได้แกะพลาสติกที่กั้นถ่านออก 555

2.เจอ HRM แต่ไม่เจอ Speed/Cadence งมอยู่นานมากจนไปเจอวิดีโอการติดตั้ง สรุปติด Cadence ผิด เอาแม่เหล็ก Cadence ติดรวมกับแม่เหล็ก Speed พอแก้ไขเสร็จ Cateye stealth 50 ก็เจออุปกรณ์ทุกอย่าง ตั้งค่าเรียบร้อยลองปั่นๆ ก็ใช้การได้ดี

คราวนี้มาลองไขข้อข้องใจด้วยตัวเอง เปิด App Endomondo ลุ้นว่าจะมองเห็น HRM กับ Speed/Cadence สรุปเจอครับ เรียบร้อยเป็นไปตามที่คิดไว้ แต่ที่ไม่ได้ทันคิดคือ สามารถใช้ HRM กับ Speed/Cadence เชื่อมต่อกับ Cateye stealth 50 และ Endomondo (Galaxy note 3) ได้พร้อมๆกันเลย สบายละทีนี้

มาลองใช้งานจริงปั่นจากร้านกาแฟเพื่อนที่คลองสามวากลับมาห้วยขวาง ระยะทาง 25 กิโลเมตร

1.ไฟที่ Cateye stealth 50 ไม่มีปุ่มเปิดปิด ต้องตั้งเวลาว่าจะให้เปิดไฟกี่โมงถึงกี่โมง

2.เจอปัญหา Speed/Cadence หลุด 1 ครั้ง

3.การหาดาวเทียมใช้เวลาประมาณ 1 นาที

อย่างอื่นส่วนตัวก็พอใจมากๆ โดยเฉพาะ Cateye stealth 50 และ Endomondo ไปพร้อมกัน

พอกลับถึงบ้านจัดการลง Cateye Sync

1.เลือกลบ activities ได้

2.อัพโหลดผ่าน Cateye Sync ไปยัง Cateye Atlas , Strava , Training Peak ได้โดยตรง

3.ส่วนแอพอื่นๆ เช่น Endomondo ต้อง Export ออกมาจาก Cateye Sync แล้ว Import เข้า Endomondo

สั่นๆเท่านี้ละกันครับ เพื่อนๆคนไหนอยากรู้อะไรจะลองทดสอบให้นะครับ
มือใหม่หัดปั่น
Fuji Nevada 1.7D [08-02-2014]
nunkasho
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 69/31ม.6 ถ.บรมราชชนนี ตลิ่งชัน ตลิ่งชัน กรุงเทพ
ติดต่อ:

Re: รีวิว Cateye stealth 50

โพสต์ โดย nunkasho »

จะใช้กับ endomondo ใน iphone ได้หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ :D
kingzadin
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

nunkasho เขียน:จะใช้กับ endomondo ใน iphone ได้หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ :D
iPhone ไม่แน่ใจนะครับ คงต้องมีตัวที่ทำให้ใช้ ANT+ ได้ต่อกับ iphone ก่อน
รูปประจำตัวสมาชิก
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

หารีวิว Cateye Steath 50 ยากมาก พอมีก็เลยรีบเข้ามาอ่านเลยครับ ขอบคุณมากครับ
blacksilver
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817175570
Bike: MTB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย blacksilver »

กำลังตัดสินใจซื้ออยู่พอดีเลยครับ
ถามเพิ่มเติมนิดนึงคือ ชุดเซ็นเซอร์ มีให้กี่ชุดครับ
1. Speed
2. Cadence
3. HRM
หรือเปล่าครับ หรือ speed ใช้จาก GPS อย่างเดียว
ขอบคุณครับ
มือใหม่หัดปั่น ซักวันจะเทิร์นโปร ^^
kingzadin
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

blacksilver เขียน:กำลังตัดสินใจซื้ออยู่พอดีเลยครับ
ถามเพิ่มเติมนิดนึงคือ ชุดเซ็นเซอร์ มีให้กี่ชุดครับ
1. Speed
2. Cadence
3. HRM
หรือเปล่าครับ หรือ speed ใช้จาก GPS อย่างเดียว
ขอบคุณครับ

ในชุดมีเซ็นเซอร์ 2 ตัวครับ

1.Speed/Cadence ในตัวเดียวกัน
2.HRM ครับ
kingzadin
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

หลังจากลองใช้มาหลายวันเจอปัญหา 2 อย่าง

1.เรื่องตัววัด Speed/Cadence หลุด มักจะเจอเวลาจอดพักนานๆ ผมปั่นวันละ 40 กิโล บางทีพักนั่งร้านกาแฟเป็นชั่วโมง พอมาปั่นมันหลุด แต่ก็ปั่นๆไปชะลอ แล้วเชื่อมต่อใหม่ก็แป๊ปเดียวเลยไม่คิดว่าเป็นเรื่องใหญ่ ยังไม่เคยเจอว่าปั่นๆอยู่แล้ว HRM หรือ Speed/Cadence หลุด

2.ถ้า Export จาก Cateye เป็น .fit แล้ว Import เข้า Endomondo ข้อมูลมีปัญหาทุกครั้ง AV บ้าง เวลาบ้าง ผมแก้ปัญหาโดยการเปิด App Emdomondo ไปด้วยเวลาปั่นพอปั่นเสร็จ ค่อยไปแก้ระยะทางเพราะ Endomondo ระยะทางจะขาดไปบ้างจากการตั้ง Auto Pause
blacksilver
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

kingzadin เขียน:
blacksilver เขียน:กำลังตัดสินใจซื้ออยู่พอดีเลยครับ
1. Speed
2. Cadence
3. HRM
ขอบคุณครับ

ในชุดมีเซ็นเซอร์ 2 ตัวครับ

1.Speed/Cadence ในตัวเดียวกัน
2.HRM ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ว่าแต่จัดมาจากร้านไหนครับช่วยชี้เป้าด้วย จะตามไปจัด
มือใหม่หัดปั่น ซักวันจะเทิร์นโปร ^^
เสือน้อย_หัดหมอบ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Impulso Love Love

โพสต์ โดย เสือน้อย_หัดหมอบ »

ขอบคุณที่นำข้อมูลมาแบ่งปันครับ กำลังมองหา :D
Snoodz
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Java SUOH

โพสต์ โดย Snoodz »

:D :D :D
victim_150
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-892-6150
Bike: GIANT TRANCE 27.5 - GIANT ANTHEM X - BMC Speed Fox 02 - MERIDA MATT Lite 1000 D - DAHON Vector X10 - DAHON Smooth Hound - DAHON Mu P8

โพสต์ โดย victim_150 »

ถามนิดนึงครับ HRM กับ Speed/Cadence เชื่อมต่อ Endomondo กับมือถือ

อันนี้ใช้เชื่อมแบบ ANT+ หรือแบบ บลูทูธ อะครับ

สุดท้าย ทั้งเซท กี่ตังอะครับ ตอบทาง PM ก้อได้นะครับ ขอบคุณครับ :) :) :)
marr
ขาประจำ
ขาประจำ
team: บ้านฟ้าปิยรมย์
Bike: trek 6500 AND Bianchi 1885

โพสต์ โดย marr »

CATEYE STEALTH 50 (CC-GL50)

รูปภาพ

รูปภาพ

ไมล์แคทอาย สเตลธ 50 (GPS Base)
ขาย 6,600 รวมส่ง

Cateye Stealth 50 วัดความเร็ว, วัดรอบขา, วัดหัวใจ, วัด Watt., บันทึกเส้นทางการปั่นด้วย GPS, เปิดไฟบนหน้าปัทม์ค้างไว้ได้ตลอดเวลาตามต้องการ
Designed for the competitive cyclist, the Stealth 50 is
* GPS and ANT+ enabled, so it works with CatEye or third party ANT+
* ANT+ Compatible power (Watt meter)
* Heart rate, Cadence, Speed sensors.
* Altitude (web base)
* บันทึกเส้นทาง พร้อมแสดงข้อมูลการปั่นบนแผนที่ GPS Tracking (web base) -GPS Enabled Cyclocomputer
* 1,2,5 second GPS logging interval, storing up to 60 hours of data.
* Total Calories (kcal, web base)
* เปิดไฟบนหน้าปัทม์ได้ตลอดเวลา (Full time backlight) ตั้งเวลาเปิด/ปิดเองได้
* USB Cradle for recharge and data download
* Fully enabled Cateyeatlas.com website to review and share rides
* Setup by PC Software – Cateye Sync
* Export Data;
1 CateyeSync
2 .gpx
3 .fit

ราคา 6600 บาท ซื้อร้านเสือดาวครับ
มีวัดรอบวัดความเร็ว ให้ 1 ชุด
วัดหัวใจ 1 ชุด
ไมล์

ต่อด้วย ANT+ เท่านั้น เพราะตัววัดรอบขาและความเร็วและวัดหัวใจส่งสัญาณออกมาเป็น ant+
ซึ่งไปใช้กลับอุปกรณ์มือถือใดๆก็ได้ที่มี ANT+เหมื่อนกัน ผมใช้ sony xperia s
วิธีต่อ เปิดapp endomondo เข้า settings/ตั้งค่าอุปกรณ์เสริม/กดเชื่อมต่อไปยัง sensor แล้วเครื่องจะค้นหาเองง่ายๆ
พอเจอกันแล้วก็ตั้งค่าวงล้อแค่นี้ก็เสร็จง่ายว่าตั้งของCATEYE STEALTH 50

ก่อนกด ใส่วัดหัวใจก่อน มันจะได้ส่งสัญญาณไปยังมือถือส่วนวัดรอบขากับความเร็วรอบก็หมุนจานปั่นไปด้วย

ถ้าปั่นบนเทรนเนอร์อยากให้มันขึ้นระยะทางก็ต้องปิด GPS ก่อน
ส่วนของวัดหัวใจจะไม่มีการแจ้งเตือนใดๆเป็นข้อเสียของCATEYE STEALTH 50 รุ่นนี้
และของตัว app endomondo ก็ไม่มีแจ้งเตือนหัวใจเหมื่อนกันสงสัยต้องเสียตังซื้อรายเดือนมาลองเล่นดูก่อน
พวกเราทุกคนล้วนได้รับกล่องของขวัญสีทอง ซึ่งบรรจุด้วยความรัก ที่ปราศจากเงื่อนไข
และรอยจูบจากลูกๆ ครอบครัว และ เพื่อนๆ ไม่มีสมบัติใด ล้ำค่าไปกว่านี้อีกแล้ว
ปลงนะเรา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Jamis TrailX1 2010 ==>> VENZO MX-8 ประกอบเองกับมือ >> งอกหมอบ Infinite Spad Race สีเหลืองงงงง >> Optima Veloce 2015 สนับสนุนแบรนด์ไทย :)
ตำแหน่ง: สระบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปลงนะเรา »

กำลังจะถอย Edge 510 เห็นรีวิวแล้วก็ให้คิดอีกรอบ ผมใช้ HR มา 2 ตัวแล้ว ตัวแรกแบบสายรัดอกเชื่อมกับจักรยาน ดีมากๆ ตอนนั้นมือใหม่ไปออกทริป ปั่นตามเค้า เตือนเสียงดังมาก เกิน 180 ตลอด จนเสียสมาธิล้มกลิ้งเลย 55+ แต่ก็ยังใช้จนเบื่อที่มัน connect pc ยากมากๆ

ตัวที่ 2 Bluetooth HR ของ Sigma แก้ปัญหาตัวแรกได้ดี เพราะเชื่อมกับมือถือ แต่ข้อเสียก็เยอะคือ กินแบตมากๆ เดือนละก้อนน่าจะได้ เดี๋ยวเปลี่ยนเดี๋ยวเปลี่ยน / ติดยากและหลุดระหว่างทริปบ่อยครับ บางที่จบทริปแล้วถึงเห็น เสียดายข้อมูลมาก / เชื่อมกับมือถอได้ทีลละเครื่องทีละโปรแกรมครับ เคยลองเปิดพร้อมกัน 3 โปรแกรมเลย Endomondo / Sport Tracker / Cadio Trainer ปรากฎได้ทีละโปรแกรมครับ สุดท้ายตอนนี้หาสายไม่เจอ ไม่รู้เมียโยนใส่ตระกร้าแล้วหายไปไหน พลาดอย่างแรก เหลือแต่เครื่องไว้ดูต่างหน้า ค่าสาย 800 บาท คิดดูก่อน

ตอนนี้เล็ง 510 กับตัวนี้ไว้ครับ ต่างกัน 3000 กว่า คิดหนักเลย :(
^_^ ขาไม่แรง แซงไม่เป็น แต่ถึงไหนถึงกัน เน้นปั่นชมวิว
เสือน้อย_หัดหมอบ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Impulso Love Love

โพสต์ โดย เสือน้อย_หัดหมอบ »

สอบถามการตั้งเวลาหน่อยครับผมตั้งยังไงก็ไม้ตรงกับเวลาบ้านเราสักที
blacksilver
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

น่าจะเกี่ยวกับการตั้ง Zone หรือประเทศครับ เพราะสัญญาณ GPS มีข้อมูลเรื่องเวลามาด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”