ที่ปะยางแบบสติกเกอร์ มีเทคนิคอย่างไรไม่ให้มันระเบิดครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

ที่ปะยางแบบสติกเกอร์ มีเทคนิคอย่างไรไม่ให้มันระเบิดครับ

โพสต์ โดย umbabab »

ซื้อมาเยอะจัด10แผงตอนใช้กับพวก40psiก็ok
แต่พอมาใช้กับ100psiปะเสร็ดปั่นไปสะดุดฝาท่านิดเดียว ปุ้ปุ้ง สติกเกอร์ระเบิดเป็นรู
เลยปะซ้ำอีก คราวนี้2ชั้นเลย ก็ปุ้งกี๋ ฉีกเป็นรูอยุ่ดี
ระวังไม่ให้มือโดนกาวแล้ว ขูดกระดาษทรายก่อนก็แล้ว
สุดท้ายก็ไม่ได้เรื่องอยุ่ดี
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
รูปประจำตัวสมาชิก
suksawaddi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Impulso105//BullHorn Bridgestone Grandtech

Re: ที่ปะยางแบบสติกเกอร์ มีเทคนิคอย่างไรไม่ให้มันระเบิดครับ

โพสต์ โดย suksawaddi »

ไม่แน่ใจว่าสติ๊กเกอร์คุณภาพดีรึเปล่าครับ ปะแล้วสูบไป120psi ก้อเอาอยู่นะครับ แต่ไม่ควรใช้ระยะยาวเพราะมันปะชั่วคราวเท่านั้น
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

Re: ที่ปะยางแบบสติกเกอร์ มีเทคนิคอย่างไรไม่ให้มันระเบิดครับ

โพสต์ โดย Lange »

แผ่นปะเร็วไว้ฉุกเฉินครับ
สุบไว้พอปั่นกลับได้ก็ok
แต่ถ้าเอาสุบบ้านสุบเต็มที่เพื่อปั่นวันต่อๆไปไม่อยู่เหมือนกันครับ
ต้องเอาชุดปะแบบกาวปะใหม่ที่บ้านอยุชัว
Spin up
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

แผ่นปะพวกนี้เหมาะกับยางในที่ใช้แรงดันต่ำครับ ถ้าเป็นแรงดันสูงใช้วิธีปะด้วยแผ่นปะ + กาว ตามปรกติดีกว่า เท่าที่ลองมาหลายยี่ห้อมากข้อสรุปก็ลงที่เหตุผลอย่างที่เล่ามาแล้วนั่นแหละครับ

มีวิธีทดลองง่ายๆ คือปะยางแล้วทดลองสูบก่อนใส่ลงไปในยางนอกเวลายางในขยายตัวระดับหนึ่ง (โตสัก 2 - 3 เท่าของขนาดปรกติ) ถ้ากาวปะไม่เหนียวพอมันจะกลับมารั่วให้เห็นทันทีเลย

ในยางที่ใช้แรงดันต่ำแรงตึงที่ผิวยางในมีน้อยก็เลยพออาศัยแรงกดจากยางนอก + แรงสะเทือนอุดแผลไว้ได้ครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

เสือ Spectrum เขียน:แผ่นปะพวกนี้เหมาะกับยางในที่ใช้แรงดันต่ำครับ ถ้าเป็นแรงดันสูงใช้วิธีปะด้วยแผ่นปะ + กาว ตามปรกติดีกว่า เท่าที่ลองมาหลายยี่ห้อมากข้อสรุปก็ลงที่เหตุผลอย่างที่เล่ามาแล้วนั่นแหละครับ

มีวิธีทดลองง่ายๆ คือปะยางแล้วทดลองสูบก่อนใส่ลงไปในยางนอกเวลายางในขยายตัวระดับหนึ่ง (โตสัก 2 - 3 เท่าของขนาดปรกติ) ถ้ากาวปะไม่เหนียวพอมันจะกลับมารั่วให้เห็นทันทีเลย

ในยางที่ใช้แรงดันต่ำแรงตึงที่ผิวยางในมีน้อยก็เลยพออาศัยแรงกดจากยางนอก + แรงสะเทือนอุดแผลไว้ได้ครับ
แรงดันต่ำ นี่อยู่ช่วงเท่าไหร่ครับ แล้วแรงดันสูงอยู่ช่วงเท่าไหร่ครับ ผมมือใหม่ก็เลยยัง สับสนอยู่ ผมเติมลมประมาณ 40 ผมว่าก็น่าจะพอดี ผมหาเลขสเปคลมยางที่แก้มยางไม่เจอ โดยปรกติทั่วไปเติมอยู่ที่เท่าไหร่ครับ สำหรับ ยางเสือภูเขา 2.0 ช่วยแน่ะนำด้วยครับ
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

แรงดันทั่วไปของยางเสือภูเขาที่มักระบุอยู่ที่แก้มยางคือ 65 PSI ครับ แต่ยางนอก Local Brand บางยี่ห้อก็ใช้แรงดันต่ำกว่านี่เช่น 60 PSI 45 PSI บางเส้น 30 หรือ 35 PSI ก็มีครับ แรงดันขนาดนี้ถือว่าเป็นแรงดันปรกติหรือแรงดันต่ำได้ครับ

ส่วนยางสำหรับจักรยานถนน มักใช้แรงดันสูงเพื่อให้ปั่นฯ ได้ลื่นขึ้นกว่าปรกติเช่น 80 PSI 100 PSI 120 PSI

ยางที่ระบุให้ใช้แรงดันระดับนี้ถือว่าเป็นยางที่ใช้แรงดันลมยางสูงได้ครับ อุปกรณ์ที่นำมาใช้เช่นสูบลมและอุปกรณ์ปะยางก็ต้องมีความละเอียดตามไปด้วยเพราะแรงดันสูง ใส่ยางไม่ดี ปะยางไม่ดีก็มีโอกาสรั่วซ้ำได้ง่าย

สเปคสำหรับลมยางมักมีระบุเป็นตัวเลขที่แก้มยางครับ หรือเอาแบบคร่าวๆ ถ้าสูบลมแล้วหน้ายางเริ่มแข็งกดไม่ลงก็จะอยู่ราวๆ นั้นครับ (หน้ายางแข็งคงรูป ประสิทธิภาพในการเกาะถนนก็จะดีกว่าครับ) แต่แรงดันที่ทำให้หน้ายางคงรูปไม่อ่อนไปตามผิวหรือแรงกดทับ บางทียังบีบแก้มยางได้หยุ่นมือนะครับ ดังนั้นวิธีสูบโดยให้แก้มยางแข็งบีบด้วยมือไม่ลงถือว่าไม่ถูกต้องครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”