ปรับเบรคก้ามปูยังไง

รูปประจำตัวสมาชิก
nir009
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon # Speed falco 2014

ปรับเบรคก้ามปูยังไง

โพสต์ โดย nir009 »

เป็นรถจักยานแม่บ้านญี่ปุ่น ยางเบรคไปสีกับขอบล้อข้างขวาตลอด ต้องปรับยังไงครับ
แอล เอ็ม เทน = ลีโอเนล เมสซี่
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ปรับเบรคก้ามปูยังไง

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

ถ้าเป็นแบบ สายดึงข้างเดียว เชคสายเบรค หยอดน้ำมันก่อน แล้วก็คลายน๊อตยึดก้ามเบรค ที่อยู่ด้านหลังตะเกียบออก พอให้ตัวก้ามขยับได้ ก็เอามือจับก้ามเบรค และโยกไปมา เล็งช่องว่างระหว่างล้อกับผ้าเบรคทั้งสองข้าง ให้เสมอกัน / ขันน๊อตยึดให้แน่น แล้วลองกำ-บีบ มือเบรคหลายๆครั้งดูว่า มันหายเบียดหรือยัง ถ้ายัง ก็ย้อนกลับตามวิธีแต่แรกอีกครั้งครับ ทั้งนี้ สายเบรคต้องลื่น ไม่ฝืดนะครับ
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

เคยพยายามลองปรับเบรคก้ามปู มันมักจะมีปัญหาว่า สายเบรคเวลาปล่อยแล้ว ก้ามปูมันคลาย ข้างเดียว อีกข้างไม่คลายตาม สีกับล้อ
ตรงน๊อตขันให้ ก้ามปูสองข้างชิดกัน ถ้าแน่นไป เบรคจะแข็งบีบไม่เข้า แต่ถ้าหย่อนไป เบรคจะโยคตามล้อเบรคไม่นิ่ง

ส่วนน๊อตที่ขัน ก้ามปูติดกับเฟรม นี่สิ มันแปลก ผมไม่เข้าใจโครงสร้างมัน ถ้าขันตึงไป ก้ามปูจะขยับข้างเดียว แต่ถ้าขันให้หย่อน ก้ามปูจะขยับ2ข้างครับ ไม่รุ้ว่าทำไมเหมือนกัน แต่หย่อนไปก็เบรคไม่อยู่(ปล.มีแบ่นวงกลมรองระหว่างก้ามปูกับเฟรมแล้วนะ แต่มันก็ยังมีผลอยู่ดี)
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

โพสต์ โดย IDragon »

กำลังอยากรู้เหมือนกันครับ เบรคล้อหน้าBMXของผมก็เป็น แก้ไม่หายเหมือนกัน
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
aood j&j
ขาประจำ
ขาประจำ
team: freeride
Bike: MTB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aood j&j »

- คลายน็อตที่ยึดตัวเบรคกับตะเกียบหรือเฟรมพอหลวม
- ตั้งระยะห่างยางเบรคซ้าย-ขวากับขอบล้อให้เท่าๆ กัน
- ขันน็อตยึดตัวเบรคให้แน่น ก่อนขันน็อตให้จับหรือยึดแกนเบรคและอย่าให้แกนเบรคหมุนตามเวลาขันน็อต :ugeek:
แก้ไขล่าสุดโดย aood j&j เมื่อ 17 ก.พ. 2012, 00:12, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

โพสต์ โดย IDragon »

นำวิธีที่คุณลมรำเพยกับคุณaood j&j แนะนำไปทำดูแล้ว ตอนนี้ก้ามเบรคสมดุลทั้งสองข้างแล้ว ขอบคุณครับ :D
แก้ไขล่าสุดโดย IDragon เมื่อ 01 ม.ค. 2013, 09:28, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
Tonywee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08147657xx
team: ภูเก็ตหรอยเนิน ทัวร์ริ่ง,น่องปูด ไซค์คิ้ง คลับ
Bike: Surly LHT(น้องเขียว ปั๊ด),Trek 2.3 Ultagra group set. ก็หรอยแล้ว
ตำแหน่ง: ประเทศไทยของเรา

โพสต์ โดย Tonywee »

ปักครับ :D
หนึ่งใจ สองขา จะพาเราไป ไกลแสนไกล
aaeonline
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทรายคำ ลำพูน , นานๆเจอกันที
Bike: Merida matt 200D 2011
ตำแหน่ง: ลำพูน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aaeonline »

สอบถามเพิ่มเติม รถเก่าๆ ลูกผมเบรคแข็ง ต้องใช้แรงมากในการบีบ
สายเบรค มือเบรค เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ น่าจะเป็นตัวก้ามมันแหละครับ ไม่รู้ทำตรงไหน

ขอคำแนะนำด้วยครับ
เรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น

แวะเวียนเยี่ยมชมเว็บไซต์ของผมได้ที่
http://www.mapsmile.com --> เว็บแผนที่
http://www.lomluang.com --> เว็บคนรักนก
ford_te
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0944252414
Bike: strida 5.0

โพสต์ โดย ford_te »

เข้ามาจดด้วยคน ขอบคุณค๊าฟ
congto
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892653499
team: Super Highway Bangkok
Bike: รถเหล็ก แฮนด์เมดไทย Neo Vintage
ตำแหน่ง: 17/39 ม.3 ต.หอมเกร็ด อ.สามพราน จ.นครปฐม

โพสต์ โดย congto »

nir009 เขียน:เป็นรถจักยานแม่บ้านญี่ปุ่น ยางเบรคไปสีกับขอบล้อข้างขวาตลอด ต้องปรับยังไงครับ

จากประสบการณ์ครับพี่ มันจะมีน็อตยึดด้านหลังตะเกียบ 1 ตัว ส่วนด้านหน้า จะมี 2 ตัวก่อนเบรคก้ามปู ตัวที่ชิดตะเกียบฝั่งหน้า ไม่นับตัวน็อตที่เป็นจุ๊ปปิด ให้พี่ใช้ประแจปาดตายเบอร์ 10 หมุนคลายน็อนด้านหลังออกหน่อยนึงแล้วลองบีบเบรค น็อตหลังจะบังคับก้ามเบรคตัวซ้าย จากนั้น ให้คลายฝั่งหน้า น็ตตัวกลางหรือที่อยู่ใกล้กับตะเกียวฝั่งหน้าอ่ะครับ น็อตตัวนั้นจะบังคับก้ามฝั่งขวาให้พี่คลายออกหน่อย อย่าขันน็อตแน่นมากเอาพอดีๆ แล้วค่อยขันน็อตที่เป็นจุ๊ปตัวหน้าสุดล็อค แค่นี้ก็หายครับ เมื่อก่อนเคยจูงจักรยานไปให้ร้านซ่อมอาการนี้แหละครับ ไปเมื่อไหร่ก็บอกอีก2ชั่วโมงค่อยมาเอา ตอนมาเอาก็ 150 บาท ค่าสปริงโน่นนี่นั่น :lol: :lol: สุดท้ายก็ได้ทดลองทำเองครับ ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นก้ามเบรคแบบเดียวกันคือคล้ายๆก้ามปูหมอบแต่เป็นแผ่นเหล็กบางๆใช่ไหมครับ ถ้าใช่ อาการนี้แก้ตามนี้เลยครับผ๊มมมมมม :lol:
จะแก่หรือหนุ่ม..เมื่อจิตเลวทุกอย่างก็ไม่ดี....มันไม่ดีที่ตนตั้งแต่ต้นจนปลาย ตายก็ไม่ดี..(สุปุตฺโต ภิกขุ)
จิตเกิดดับทุกขณะตอน จิตสุขก็ดับและเกิดที่สุข จิตทุกข์ก็ดับและเกิดที่ทุกข์..... ปั่นไปด้วยจิตว่าง รู้ลมหายใจเข้าออกยาวสั้น มองทุกรูปนามด้วยจิตอันดี...

http://www.facebook.com/Baiboonbike
congto
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892653499
team: Super Highway Bangkok
Bike: รถเหล็ก แฮนด์เมดไทย Neo Vintage
ตำแหน่ง: 17/39 ม.3 ต.หอมเกร็ด อ.สามพราน จ.นครปฐม

โพสต์ โดย congto »

aaeonline เขียน:สอบถามเพิ่มเติม รถเก่าๆ ลูกผมเบรคแข็ง ต้องใช้แรงมากในการบีบ
สายเบรค มือเบรค เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ น่าจะเป็นตัวก้ามมันแหละครับ ไม่รู้ทำตรงไหน

ขอคำแนะนำด้วยครับ
เป็นเบรคแบบไหนครับ :D
จะแก่หรือหนุ่ม..เมื่อจิตเลวทุกอย่างก็ไม่ดี....มันไม่ดีที่ตนตั้งแต่ต้นจนปลาย ตายก็ไม่ดี..(สุปุตฺโต ภิกขุ)
จิตเกิดดับทุกขณะตอน จิตสุขก็ดับและเกิดที่สุข จิตทุกข์ก็ดับและเกิดที่ทุกข์..... ปั่นไปด้วยจิตว่าง รู้ลมหายใจเข้าออกยาวสั้น มองทุกรูปนามด้วยจิตอันดี...

http://www.facebook.com/Baiboonbike
Crank
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Crank »

ขอบคุณมากครับผม เดี๋ยวไปลองทำดู
langy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866539602
team: ไร้สังกัด
Bike: haro thread1.1++รถพับ (กระจอก)++BMX diamondback fx cr mo

โพสต์ โดย langy »

อ่านแล้ว คันมือมากครับ ขอบอก555
..555555
mr-microwave
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tern Link D8

โพสต์ โดย mr-microwave »

กำลังหาวิธีปรับแต่งอยู่เลยครับ ขอบคุณมากครับ
Tamarind Boutique Resort @ Kanchanaburi

Leave the chaos behind, rest in a 'Green' resort in a peaceful village.
Design you sight seeing trip on your own bikes!

http://www.tamarindboutique.com
tamarindboutique@gmail.com

"CYCLISTS FRIENDLY"
(special price for 'CYCLISTS')
kolasz
ขาประจำ
ขาประจำ
team: มีแต่ไม่ประจำ ปั่นตามใจฉันซะเป็นส่วนมาก
Bike: ทัวริ่งโครโม / SCR2010
ตำแหน่ง: รามคำแหง กทม

โพสต์ โดย kolasz »

ปักด้วย

Sent from my Lenovo P780 using Tapatalk
ไปเรื่อย ๆ ตามแรง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”