ขออภัยท่าน Admin และเพื่อนสมาชิกด้วยครับ ซื้อของแล้วไม่ได้ตามรูปที่เสนอขาย ผมยอมให้ทุกกอย่าง คนขายยังไม่ยอมส่งของตามรูปที่เสนอขาย

รวมกระทู้ที่มีปัญหาในการซื้อขายหรือการฉ้อโกงหลอกลวง
รูปประจำตัวสมาชิก
tiwa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KLIEN ATTITUDE // BROMPTON S3L & BROMPTON S2E
ตำแหน่ง: LOPBURI

Re: ขออภัยท่าน Admin และเพื่อนสมาชิกด้วยครับ ซื้อของแล้วไม่ได้ตามรูปที่เสนอขาย ผมยอมให้ทุกกอย่าง คนขายยังไม่ยอมส่งของตามรูปที่เสนอ

โพสต์ โดย tiwa »

ไม่รู้หลังไมค์คุยอะไรกันบ้าง แต่เท่าที่เห็นในไลน์....ความเข้าใจผมคือผู้ขาย ขายเฟรม+ตะเกียบ และแถมถ้วยคอไปด้วยในราคา 17,000 และจากที่พูดคุยคือจะส่งคอจุ่ม nitto ตามไปด้วยเป็นของแถม
ขอรองบาทราชวงศ์พงษ์จักรี จนชีวีสูญสิ้นดินกลบกาย
เด็กเมืองกาญจน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-2561368
team: ชมรมจักรยานกาญจนบุรี
Bike: GIANT
ตำแหน่ง: 1075/23 ม.4 ต.ท่าม่วง อ.ท่าม่วง จ.กาญจนบุรี 71110

Re: ขออภัยท่าน Admin และเพื่อนสมาชิกด้วยครับ ซื้อของแล้วไม่ได้ตามรูปที่เสนอขาย ผมยอมให้ทุกกอย่าง คนขายยังไม่ยอมส่งของตามรูปที่เสนอ

โพสต์ โดย เด็กเมืองกาญจน์ »

เด็กเมืองกาญจน์ เขียน:ขอดูรูปตอนที่เสนอขายก่อนซิครับ อุปกรณ์ตามรูปที่เสนอขายกับตอนที่ขายกันจริง ควรเป็นไปตามรูปที่เสนอ จะมาถอดอุปกรณ์ส่วนควบออกไม่ได้ ถ้าจะซื้อขายกันเฉพาะเฟรม และตะเกียบ รูปที่นำเสนอก็ควรมีแค่นั้น หรือถ้าในรูปมีคอและเสตม แต่ผู้ขายไม่คิดที่จะขาย ก็ควรมีคำอธิบายใต้รูปภาพนั้นด้วย ว่าไม่ได้ขาย...ใช้เป็นเพียงส่วนส่วนประกอบในการโฆษณาเท่านั้น

ประเด็นนี้ ความคิดเห็นส่วนตัว ผมขอยกผลประโยชน์ (ผู้ซื้อ) ครับ ด้วยเหตุผลที่ว่าด้วย ตัดสินใจซื้อจากภาพที่ได้เห็น เพราะภาพที่เห็นนั้นเป็นสิ่งที่ทำให้ช่วยตัดสินใจในการซื้อ เพราะถ้าไม่มีอุปกรณ์ส่วนควบ อาจทำให้ผู้ซื้อไม่ตัดสินใจซื้อได้นะครับ
ธ.กรุงเทพฯ สาขาเทสโก้โลตัสท่าม่วง 721-0-05213-5 วัชรินทร์ สว่างเมือง
edDo
สมาชิก
สมาชิก
team: Happy Wednesday.
Bike: Panasonic!! , Miyata , UssPro

โพสต์ โดย edDo »

มาตรา 326* ผู้ใดใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นนั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น หรือถูกเกลียดชัง ผู้นั้นกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
*[มาตรา 326 แก้ไขโดยพระราชบัญญัติแก้ไขเพิ่มเติมประมวลกฏหมายอาญา (ฉบับที่ 11) พ.ศ.2535 ลงวันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2535]

มาตรา 328* ถ้าความผิดฐานหมิ่นประมาทได้กระทำโดยการโฆษณาด้วยเอกสาร ภาพวาด ภาพระบายสี ภาพยนตร์ ภาพหรือตัวอักษรที่ทำให้ปรากฎไม่ว่าด้วยวิธีใด ๆ แผ่นเสียง หรือสิ่งบันทึกเสียง บันทึกภาพ หรือบันทึกอักษรกระทำโดยการกระจายเสียง หรือการกระจายภาพ หรือโดยกระทำการป่าวประกาศด้วยวิธีอื่น ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี และปรับไม่เกินสองแสนบาท
*[มาตรา 328 แก้ไขโดยพระราชบัญญัติแก้ไขเพิ่มเติมประมวลกฏหมายอาญา (ฉบับที่ 11) พ.ศ.2535 ลงวันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2535]

http://www.msd.bangkok.go.th/law%20arya.html
=============================================================

-ขอบคุณพี่ ขาแรงต้องแข็งใจ , mangyung , zazawawa , newktb , Ramenkและท่านอื่นๆ ที่ยังให้โอกาส
-ส่วนพี่ๆ ที่โพสตัดสินไปก่อนแล้วขอให้พิจารณานะครับ

เมื่อเวลา 9:18น. จำนวนตอบ 27 จำนวนแสดง 1698 เวลา

- หากผมไม่ผิด กรณีนี้ผมเสียชื่อเสียงไปแล้วเท่าไหรครับ ผมขอให้พี่"เขียนจดหมายเป็นลายลักอักษรขอโทษผม" โพสลงในกระทู้ใหม่และอ้างอิงกระทู้เดิมให้ด้วยครับจะไม่ติดใจกันครับ
---Happy Wednesday---
Pongsakorn_earth
ขาประจำ
ขาประจำ
team: trek
Bike: trek

โพสต์ โดย Pongsakorn_earth »

บทเรียนกันนะครับ...สื่อสารกันถ้ามีการเปลี่ยนแปลงควรสรุปกันอีกครั้ง
ว่าสรุปแล้วได้อะไรบ้าง ราคาเท่าไหร่ มีข้อมูลเ็ป็นตัวหนังสือ ไม่ใช่สรุปกันแบบคุยทางโทร
จะได้เข้าใจกัน และมีหลักฐานด้วย
กรณีนี้..ถ้าว่าตามที่ถูก คนขายลงรูป แล้วมีการเปลีี่ยนแปลงบางอย่าง สิ่งที่ไม่เปลี่ยนแปลงควรเป็นตามรูปครับ

;) ;) ;)
bont
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0-846-256-711
team: หมู่บ้านสุขสมบูรณ์
Bike: Bianchi impulso / TREK 4300

โพสต์ โดย bont »

:D สรุปว่าคืนตัง คืนของ ขอโทษ ไม่ต้องเสียหน้า ไม่ต้องเสียความรู้สึก ถ้าไม่มีใครพูด ผมพูดให้ "ขอโทษครับ"
$$$...LOVE ME LOVE MY....BIKE...$$$
MokO_
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0858181321
team: life'fixed gear

โพสต์ โดย MokO_ »

MokO_ เขียน:สงสัยจะขายตนอื่นไปแล้วนะ คอจุ่มอันนั้น ;)
ผมขอโทษ ตามที่ผู้ขาย ต้องการแล้วนะครับ ต่อไปคงต้องใช้วิจาณญานในการแสดงความคิดเห็น ใจใครใจมันครับถ้าไม่ผิดแต่ถูกกล่าวหา
wichien_ch
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: สาทร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย wichien_ch »

บังเอิญคนซื้อเป็นเพื่อนปั่นในกลุ่มนะครับ ไม่อยากเข้าข้างใครนะครับเพราะตอนตกลงซื้อไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ แต่บังเอิญเห็นผู้ขายแคปหน้าจอมาไม่หมดซึ่งในตอนต้นที่คุย มีนัยสำคัญว่า 18000 ให้หมดตามรูป และตอนท้ายสุดผู้ซื้อยินดีโอนเงินให้อีกครบตามที่ผู้ขายต้องการเพื่อที่จะให้ได้ของตามรูปทั้งหมด ผิดถูกกันอย่างไร ลองพิจารณาดูนะครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
edDo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Panasonic!! , Miyata , UssPro

wichien_ch เขียน:บังเอิญคนซื้อเป็นเพื่อนปั่นในกลุ่มนะครับ ไม่อยากเข้าข้างใครนะครับเพราะตอนตกลงซื้อไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ แต่บังเอิญเห็นผู้ขายแคปหน้าจอมาไม่หมดซึ่งในตอนต้นที่คุย มีนัยสำคัญว่า 18000 ให้หมดตามรูป และตอนท้ายสุดผู้ซื้อยินดีโอนเงินให้อีกครบตามที่ผู้ขายต้องการเพื่อที่จะให้ได้ของตามรูปทั้งหมด ผิดถูกกันอย่างไร ลองพิจารณาดูนะครับ

(ขอไม่แนบรูปจากพี่ wichien นะครับเด๋วยาวอ่านยาก)
=============================================

-พี่ wichien ครับไม่copตรงที่ไม่ตอบคำถามผมบ้างละครับ จากรูปสุดท้ายผมก็ยังถามอยู่ว่าพี่ดิลว่าไง

-ประเด็นตอนนี้คือ "พี่ดิลจบแล้วเปลี่ยนใจ" จะให้ผมทำไง และจะเห็นได้ว่าผมพยามประนีประนอมแล้วก่อนเกิดกรณีแล้วพี่ไม่ยอม ซึ่งจบดิลแล้วผมไม่ควรประนีประนอมใดๆ

ข้อความที่ลงเป็นก็วันหลังดิล(ตามรูปที่ผมลงแก้ไขอันแรก)

เรียนพี่"wichien"โปรดพิจารณาครับ

ขณะนี้ จำนวนกระทู้ 36 จำนวนผู้อ่าน 2055

รูปภาพ
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

โพสต์ โดย neen8124 »

เริ่มมีหลักฐานทยอยออกมาเรื่อยๆแล้วซิ...

เหมือนพวกคุณไปเถียงกันในที่ลับ พอมีปัญหาก็ออกมาเถียงกันในที่แจ้ง...เพื่อแสดงความบริสุทธิ์เลยนะครับ แปลกดีแท้

ผมอ่านแล้วก็งงไปใหญ่ คงเหมือนหลายๆท่านด้วย

ความเดิมคือ...ผู้ขายเสนอขายเฟรมและอุปกรณ์รวมทั้งคอจุ่มด้วย
แต่พอไปรับของ ไม่มีคอจุ่ม ซึ่งผู้ขายอ้างว่าลืมเอามา แล้วก็ตกลงกันว่าจะส่งให้ทีหลัง (ผมไม่เห็นข้อความใน Line เรื่องคอจุ่มเลยนะ)
แต่ส่งไปแล้วกลับไม่ใช่คอจุ่มที่ตรงกับรูปที่เสนอขายกัน แล้วก็ไม่ได้มีการแจ้งให้ชัดเจนก่อนซื้อขายกัน

ต่อมา...
ไปตกลงกันทาง Line ซึ่งผมอ่านแล้วก็ งงๆ ว่าพวกคุณตกลงกันไม่ลงตัวหรืออย่างไร
จนมีฝ่ายนึงที่คิดว่าตัวเองโดนเอาเปรียบ มาโพสต์ร้องเรียนขอควาเป็นธรรม (หลังจากที่คุณตกลงกันทาง Line แล้ว)
หลังจากที่ผู้ขายเอาข้อความที่ตกลงกันแล้ว มายืนยัน

แล้วแบบนี้สังคมจใะห้ความเป็นธรรมกับท่านอย่างไรละครับ...??
No pain No gain
wichien_ch
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: สาทร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย wichien_ch »

จริงๆเรื่องการซื้อขายกันระหว่าง 2 ฝ่ายแบบนี้ ผมไม่อยากจะไปเกี่ยวข้อง เพราะเชื่อว่าหลังจากที่จบเรื่องนี้แล้วจะมีฝ่ายนึงที่อคติกับผมเป็นแน่แท้ :lol:
แต่ผมอยากให้สังคมจักรยานมีแต่ความสุข สงบ มีแต่มิตรภาพและการแบ่งปันนะครับ เพราะบ้านเมืองเราก็วุ่นวายพอควรแล้ว :D

เห็นโต้กันไปกันมาด้วยคำพูด เพราะแต่ละคนยึดความเห็นตัวเองเป็นหลัก แต่ไม่ได้สรุปการแก้ไขปัญหาว่าจะหาทางออกไปรูปไหนดี ถ้าความเห็นส่วนตัวผมนะครับ
1. ถ้าราคาเดิม 18000 ตามรูปได้ ก็ให้ของผู้ซื้อไป ก็จบแบบ Happy ending
2. ถ้าขายไม่ได้ เนื่องจากผิดราคาหรือ คอชิ้นนั้นไม่อยู่แล้ว ก็เสนอลดราคาเฟรม และประณีประนอมไป จนพอใจทั้ง. 2 ฝ่ายก็จบ
3. คุยกันไม่ลงตัว ไม่ลด ไม่ให้ ไม่ยอมกัน ก็คืนเงินกันไปเต็มจำนวน และส่งของคืนในสภาพเดิม ก็น่าจะจบเช่นกัน

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ซึ่งถ้าท่านใดมีข้อเสนอหรือทางออกที่ดีกว่านี้ก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดีเพื่อให้สังคมตรงนี้ มีแต่สิ่งดีๆนะครับ :D
witsk
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นเพื่อสุขภาพ
Bike: Trek

โพสต์ โดย witsk »

ผมว่าไม่ต้องเถียงกันไปมาให้มากความ ต่อความยาวสาวความยืดเสียความรู้สึกกันไปเปล่าๆ
สรุปว่าผู้ซื้อเขาก็ยอมจ่ายเต็ม 18000 บาทแล้ว ตามรูปทีโพสท์ขายครั้งแรก
ผู้ขายก็ไม่ขาดทุนซักบาท แถมไม่ต้องส่งอีกต่างหาก การสื่อสารอาจจะผิดพลาดไปบ้าง
นิดๆหน่อยๆก็ยอมกัน เรื่องจะได้จบๆกัน
เสี่ยวพเนจร
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0836068332
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย เสี่ยวพเนจร »

ราคาขาย 18000 บาท ให้ทุกอย่างตามรูปทั้งหมด ครับท่าน

รูปภาพ

ตกลงซื้อขานกันที่ 17000 บาท ให้ตามรูป แต่ขอขากระติกไว้ 1 ขา ครับท่าน

รูปภาพ

เมื่อเสียรู้ไปแล้ว ยอมจ่ายอีก 1000 บาท เท่ากับว่าครบ 18000 บาท ( ตามราคาที่เสนอขาย ) เพื่อให้ส่งคอจุ่มมาให้ ครับท่าน

รูปภาพ

เริ่มยัดเยียดคอจุ่ม อันอื่น มาให้ ครับท่าน

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

**** ไม่มีดิลอะไรหรอกครับ แค่คุณบอกว่าคอในรูปเป็น Nitto ธรรมดา หาซื้อที่ไหนก็ได้ แล้วจะส่งมาให้ตามหลัีง ทั้งที่ตกลงกันว่า 17000 บาท คุณจะเก็บขากระติกไว้เท่านั้น ผมก็ซึ้งแล้วละครับ
edDo
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณพี่ๆครับ wichien witsk
ผมเข้าใจพี่วิเชียรครับเราไม่มีอะไรติดใจกันครับ

ผมขอเล่าอย่างนี้ครับ สมมุติ ว่าเราไปซื้อของซึ่ง ctwขายในราคา
-18000bth ของแถมอย่างนึ่ง
แต่พีี่ต่อรอง และซื้อในราคาที่ถูกกว่า
-ที่17000bth ของแถมเป็นรุ่นรองกว่าอันแรก

เช้าอีกวันพี่กลับไปctw ของเปลี่ยนของแถมและจะเพิ่มเงิน
-ctwไม่ยอม
-พี่ด่า ctw (คำหยาบในหน้าแรกก่อนจบโพส)
ถ้าพี่เป็น ctw จะรู้สึกอย่างไรคับ

(ctwกรณียกมานะฮะ)

ขอโทษผมเถอะนะครับ
jaturadech
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0840490909
team: เจียไบค์ คลับ
Bike: Giant TCRSLR

โพสต์ โดย jaturadech »

ผมเองก็เคยเจ็บกับการซื้อขายสินค้าผ่านเวปมาครับ แค้นสวดๆ แต่เป็นการซื้อเลนส์กล้องถ่ายรูปนะ โดนไป9500 นัดรับของปิดเครื่องหนี้เลยเงินก็โอนแล้ว แจ้งความไปก็เท่านั้น เจ็บใจโคตร จากนั้นมาซื้อของนัดดูของจ่ายเงินสบายใจกว่าเยอะ ถ้าจะให้ดีถ้ามีร้านค้าที่รู้จักราคาอาจจะแพงอีกนิดหน่อย แต่ได้ความสบายใจกว่าครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
yakjang
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย yakjang »

เอามาตรา 328 มาลงได้อ่าน 329 ไหมครับ อยู่ติดกันเลย

มาตรา 329 ผู้ใดแสดงความคิดเห็นหรือข้อความใดโดยสุจริต
(1) เพื่อความชอบธรรม ป้องกันตนหรือป้องกันส่วนได้เสียเกี่ยวกับตนตามคลองธรรม
(2) ในฐานะเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติการตามหน้าที่
(3) ติชม ด้วยความเป็นธรรม ซึ่งบุคคลหรือสิ่งใดอันเป็นวิสัยของประชาชนย่อมกระทำ หรือ
(4) ในการแจ้งข่าวด้วยความเป็นธรรม เรื่องการดำเนินการอันเปิดเผยในศาลหรือในการประชุม
ผู้นั้นไม่มีความผิดฐานหมิ่นประมาท

แล้วเคยอ่านอันนี้ไหมครับ

มาตรา 341 ผู้ใดโดยทุจริต หลอกลวงผู้อื่นด้วยการแสดงข้อความอันเป็นเท็จ หรือปกปิดข้อความจริงซึ่งควรบอกให้แจ้ง
และโดยการหลอกลวงดังว่านั้นได้ไปซึ่งทรัพย์สินจากผู้ถูกหลอกลวงหรือบุคคลที่สาม หรือทำให้ผู้ถูกหลอกลวงหรือบุคคลที่สาม
ทำ ถอน หรือทำลายเอกสารสิทธิ ผู้นั้นกระทำความผิดฐานฉ้อโกง ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

หลักฐานที่คุณให้มาไม่มีอันไหนเลยที่คุณบอกว่าจะส่ง stem nitto ให้แทนอันที่เห็นในรูป
แล้วผู้ซื้อจ่ายเงินไปทั้งหมดแล้วก็ย่อมต้องคิดว่าจะได้ตามที่เห็นในรูป อันนี้เป็นคอมมอนเซ้นท์ครับ
ถ้าไม่ใช่ผู้ซื้อต้องแจ้งซิ ไม่ใช่เป็นความผิดของผู้ซื้อที่เข้าใจผิดไปเอง

ไม่งั้นแปลว่าดีลกันต้องถามผู้ขายให้ละเอียดยิบเลยใช่ไหม ที่ไม่ควรถามก็ต้องถาม
ไม่งั้นไม่ได้ตามที่ควรได้แล้วกลายเป็นผู้ซื้อเข้าใจผิดไปเอง ผู้ขายไม่ได้บอกซักหน่อย
พลาดเองนะ เอาไปลงบอร์ดเดี๋ยวฟ้องหมิ่นประมาทนะ

กฏหมายมันไม่ใช่แบบนั้นแน่ครับ ที่ผมเห็นคือผู้ซื้อถ้าไม่พอใจจริงๆเนี่ยเขาจะฟ้องผู้ขายฐานฉ้อโกงเมื่อไหร่ก็ได้นะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “แจ้งร้องเรียน”