รีวิว Caad12 - Cannondale จากการใช้งานจริงครับ

ตอบกลับ
akemi
สมาชิก
สมาชิก
team: Injustice Club (ทีมงานเลียบรันเวย์)
Bike: Caad12 - Cannondale
ติดต่อ:

รีวิว Caad12 - Cannondale จากการใช้งานจริงครับ

โพสต์ โดย akemi »

รีวิว จากการใช้ caad12 ทั้งจากใน sky lane เลียบรันเวย์ และ จบทริปปากน้ำโพ 50KM

เนื่องจากผมปั่นจักรยานมาพอสมควรแล้ว ทัวร์ริ่ง แม่บ้าน รถพับ เสือหมอบอลูและคาบอน
จนเจอว่าตัวเองนั้นชอบที่จะปั่นสบายๆยาวๆ จึงได้มองหารถสาย endurance สักคันเอาไว้ใช้
เลยได้มีโอกาสจบลงที่ Caad12 หลังจากที่เลือกมาอยู่หลายตัว

ง่ายๆเลยว่า Caad12 เป็นรถที่ปั่นสบายมากครับ ปั่นออกทริประยะยาวได้สบายๆ
ตัวท่อตั้งถูกออกแบบให้ซับแรงได้ดีมากไม่แพ้โครโมลี่เลย เจอพื้นไม่เรียบ นั่งอยู่บนเบาะได้โดยไม่ต้องยืนบนบันไดไม่มีเจ็บครับ
กดแต่ละครั้งจากการออกตัวพุ่งฉิวมาก ปั่นความเร็ว35-38ยาวๆ สบายๆไม่เหนื่อยเลย เติมไม่เยอะ แต่คงความเร็วได้ดี
วงล้อ Mavic Aksium เป็นล้อสาย endurance น้ำหนักอาจจะเยอะกว่าสาย เรสซิ่ง แต่เรื่องความคงทนนี่หายห่วง
ยาง 700x25 ทำให้ได้การปั่นที่นุ่มนวล ถ้าแรงถึงยังกระชากไป45ได้ไม่ยาก
ถ้าอยากไปลุยทางลูกรัง สเปคล้อตัวนี้ใส่ 700x32 ได้ไม่มีปัญหาครับ

ลองเทสทางขึ้นเขา โดยขึ้นไปบนวัดวรนาถบรรพต จ.นครสวรรค์ ทางขึ้นวัดสั้นๆประมาณ1.5KM
ไม่มีปัญหาในการขึ้นเนินและขึ้นเขาแต่อย่างใดเลยครับ ด้วยความที่น้ำหนักรถไม่มาก ทำให้ไม่เป็นภาระให้กับนักปั่น
เติมนิ่งๆ ไต่ขึ้นไปได้เรื่อยๆเลย
https://drive.google.com/file/d/0BxvTzT ... sp=sharing

ถ้าชอบเฟรมปั่นสะดวกลุกนั่งสบาย caad12 นี่ละครับคือคำตอบ 10/10
แต่ถ้าชอบความเร็วแอร์โร่ มองข้ามไปเลยครับ คนละแนว อิอิ 7/10
สำหรับไต่เขา ผมว่ายังโอเคอยู่นะ 8.5/10
สายชอบแบกขึ้นสะพานลอย น้ำหนักไม่มากสบายๆครับ 8/10

ขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้งับ :mrgreen:
รูปประจำตัวสมาชิก
Ride Decorrate
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 222 Cycling Team
Bike: Merida Reacto 400

Re: รีวิว Caad12 - Cannondale จากการใช้งานจริงครับ

โพสต์ โดย Ride Decorrate »

ได้ลองของเพื่อนระยะสั้นๆ....องศาขี่สบาย...ไม่กระด้าง...นุ่ม แต่ไม่ได้สุดยอดอย่างที่กล่าวถึง....ทำความเร็วได้เหลือเชื่อ คือไล่รอบขาที่จานหน้าเล็กก็ยืน35+ได้สบายๆ....อัตราเร่งพอใช้....ยังไม่ได้ลองขึ้นเขา
...รวมแว่น Oakey งาน AAA !!!... :lol: :lol: :lol:
https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... =1&theater
kitti001
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 085 1238716
Bike: CERVELO S3 RIDLEY
ติดต่อ:

Re: รีวิว Caad12 - Cannondale จากการใช้งานจริงครับ

โพสต์ โดย kitti001 »

รบกวนสอบถามครับ

พอดีสนใจแต่เลือกไม่ถูก ว่าจะเลือกอะไรดี
ระหว่าง caad10 กับ caad12

พี่ๆท่านใดพอจะทราบว่า มันต่างกันเยอะมั้ย
สนใจแนวขี่สบาย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ผมสูง169cm.

เพื่อนบอกว่าถ้า
caad10 เอา size 50
Caad12 เอา size 48 เนื่องจากท่อนอนสูง
อันนี้น่าจะถูกไหมครับ

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Ride Decorrate
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 222 Cycling Team
Bike: Merida Reacto 400

โพสต์ โดย Ride Decorrate »

kitti001 เขียน:รบกวนสอบถามครับ

พอดีสนใจแต่เลือกไม่ถูก ว่าจะเลือกอะไรดี
ระหว่าง caad10 กับ caad12

พี่ๆท่านใดพอจะทราบว่า มันต่างกันเยอะมั้ย
สนใจแนวขี่สบาย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ผมสูง169cm.

เพื่อนบอกว่าถ้า
caad10 เอา size 50
Caad12 เอา size 48 เนื่องจากท่อนอนสูง
อันนี้น่าจะถูกไหมครับ

ขอบคุณครับ
เรื่องขนาดไม่ทราบครับ
ส่วน 10 กับ 12 ต่างกันตรงไหน????
....มันเยอะมากจนทางCannondaleต้อง ข้าม 11 ไปเลยอ่ะครับ 8-) :lol:
...รวมแว่น Oakey งาน AAA !!!... :lol: :lol: :lol:
https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... =1&theater
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กระทู้แนะนำ-เสือหมอบ”