: ตัวดันโซ่ตอนถอดล้อ มีใครทำเองบ้างไหมครับ

DIY รวมบทความ กระทู้น่าสนใจ ปรับแต่ง ดูแลรักษารถจักรยานด้วยตนเอง
กฏการใช้บอร์ด
DIY ทำเองได้ ไม่เพิ่งช่าง
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ
team: FreeRide
Bike: Trek 4500 / Java FIT 20"

: ตัวดันโซ่ตอนถอดล้อ มีใครทำเองบ้างไหมครับ

โพสต์ โดย q>__<P »

อยากได้ไอเดีย เห็นราคาประมาณ 250 บาทไม่แพง แต่ทำเองคงไม่เกินร้อย ร้านวัสดุก่อสร้างก็อยู่ใกล้ๆ ติดที่ว่าไม่รู้ต้องใช้อะไรขนาดเท่าไหร่บ้าง ขอบคุณครับ :mrgreen:
Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

Re: : ตัวดันโซ่ตอนถอดล้อ มีใครทำเองบ้างไหมครับ

โพสต์ โดย Ferruccio »

Morgan-Blue-Chain-Keeper-Workshop-Tools-Blue-AR00059.jpg (26.67 KiB) เข้าดูแล้ว 2675 ครั้ง
น็อตกับหางปลาเกิน 10 บาทก็แพงแล้ว แล้วก็ยาง, พลาสติก, ยูรีเทน ฯลฯ
ไม่มีความจำเป็นต้องใช้วัสดุแพงๆ นอกจากจะให้อยู่นานๆ แพงตรงกลึงขึ้นรูปนี่แหละ

รูปภาพ
ของ Icetoolz ค้ำเฟรมเลย ถอดสลับใส่ได้ทุกเสือ 2-3 ร้อยเองครับ
kathi
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: : ตัวดันโซ่ตอนถอดล้อ มีใครทำเองบ้างไหมครับ

โพสต์ โดย kathi »

ผมพึ่งได้ 3D printer มา ลองวาดแบบลงกระดาษมาคร่าวๆ ให้หน่อยครับ เดี๋ยวจะลองทำดู
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4500 / Java FIT 20"

kathi เขียน:ผมพึ่งได้ 3D printer มา ลองวาดแบบลงกระดาษมาคร่าวๆ ให้หน่อยครับ เดี๋ยวจะลองทำดู
ตามรูปสีฟ้าเลยครับพี่ แต่เดี๋ยวผมจะลองวัดความกว้างของช่องโซ่และกะขนาดความโตของลูกกลมๆ อีกที แล้วจะส่งให้ครับ :)
kathi
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย kathi »

ลูกกลมๆ ร่องน่าจะโตเท่ากับขนาดเฟืองเล็กสุดและกว้างเท่ากับโซ่ แต่น๊อตที่หัวมีเหลี่ยมอย่างนี้หาได้ที่ไหนครับ
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมจำได้ว่าร้านก่อสร้างทั่วไปก็มีนะครับ น๊อตหางปลาแบบตัวผู้มีเหลี่ยม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “DIY”