แกนดุมหน้าล็อคติดกับลูกปืนไม่หมุน เอาไม่ออกครับ

DIY รวมบทความ กระทู้น่าสนใจ ปรับแต่ง ดูแลรักษารถจักรยานด้วยตนเอง
กฏการใช้บอร์ด
DIY ทำเองได้ ไม่เพิ่งช่าง
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ipuyaa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ธ.ออมสิน / LakHok Cycling
Bike: BMC TMR02

แกนดุมหน้าล็อคติดกับลูกปืนไม่หมุน เอาไม่ออกครับ

โพสต์ โดย ipuyaa »

ล้อหน้า ตามรูปครับ ปั่นอยู่ดีๆ มันหมุนเข้าจนล๊อคขณะปั่น bike for dad เมื่อวาน ดีที่ปั่นช้าๆ เลยกระโดดลงทัน
ถอดดูสภาพมันหมุนเข้าไปจนแน่นกับลูกปืนจนหมุนไม่ออกเลยครับ ให้ช่างหลายคนทำก็ไม่ออกครับ
หรือว่าผมจะเอาน๊อตอีกตัวหมุนเข้าไปแล้วเชื่อมให้มันติดกันแล้วค่อยเอาออกครับ
ไฟล์แนบ
รถเริ่มแพง แต่แรงไม่ค่อยจะมีเหมือนเดิม
ipuyaa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ธ.ออมสิน / LakHok Cycling

Re: แกนดุมหน้าล็อคติดกับลูกปืนไม่หมุน เอาไม่ออกครับ

แก้ได้แล้วครับ ให้ร้านจักรยานแถวสวนสมเด็จเอาออกให้ ปรากฎหว่าถ้วยลูกปืนดุมแตกข้างนึง ทำเป็นชั่วโมงกว่าจะเอาออกได้ ค่าอะไหล่+ค่าแรง 300 บาทเองอ่ะ
ปล. นึกแล้วยังโชคดีมากๆ ที่ตอนที่ลงจากสะพานปิ่นเกล้าไม่เป็นไร แต่พอลงมาสัก 200 เมตร ล้อหน้าหยุดกึก เกือบคว่ำ ดีที่ปั่นข้าๆ ไม่งั้นนอนโรงพยาบาลแน่ๆ
รถเริ่มแพง แต่แรงไม่ค่อยจะมีเหมือนเดิม
merida smith
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Giant Atx pro
ตำแหน่ง: ฝั่นธน ท่าพระ โพธินิมิตร ตลาดพลู

Re: แกนดุมหน้าล็อคติดกับลูกปืนไม่หมุน เอาไม่ออกครับ

โพสต์ โดย merida smith »

แปลว่าไม่ได้ขันจี๋ให้แน่นกับน๊อตอีกตัวมันเลยหมุนเข้าไปขัดกับลูกปืนล้อ
kaka7
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897004499
Bike: มือสองญี่ปุ่น ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย kaka7 »

แปลงใส่ลูกปืนตลับได้หรือเปล่าครับ :)
arch_big
สมาชิก
สมาชิก
Bike: brompton s2l, mini roadbike(vintage) , mustang 207 and specialized Allez Sport

โพสต์ โดย arch_big »

ipuyaa เขียน:แก้ได้แล้วครับ ให้ร้านจักรยานแถวสวนสมเด็จเอาออกให้ ปรากฎหว่าถ้วยลูกปืนดุมแตกข้างนึง ทำเป็นชั่วโมงกว่าจะเอาออกได้ ค่าอะไหล่+ค่าแรง 300 บาทเองอ่ะ
ปล. นึกแล้วยังโชคดีมากๆ ที่ตอนที่ลงจากสะพานปิ่นเกล้าไม่เป็นไร แต่พอลงมาสัก 200 เมตร ล้อหน้าหยุดกึก เกือบคว่ำ ดีที่ปั่นข้าๆ ไม่งั้นนอนโรงพยาบาลแน่ๆ
รบกวนสอบถามหน่อยร้านไหนครับ ของผมอาการเดียวกันเลย
ipuyaa
ขาประจำ
ขาประจำ

merida smith เขียน:แปลว่าไม่ได้ขันจี๋ให้แน่นกับน๊อตอีกตัวมันเลยหมุนเข้าไปขัดกับลูกปืนล้อ
น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ เพราะผมเคยถอดกะว่าจะใส่แกนปลดเร็ว แต่ใส่ไม่ได้เลยใส่กลับ อาจขันจี๋ไม่แน่นทำให้มันขยับได้ เลยเกิดอาการเช่นนี้ครับ
AL201971
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-0381-2507
team: NON
Bike: MERRIDA TFS 500, TREK MADONE 2.1, JAMIS AURORA

โพสต์ โดย AL201971 »

ด้านซ้ายจะหมุนเข้า ด้านขวาหมุนออก ถ้าล็อกจี๋ไม่ดี
ตอบกลับ

กลับไปยัง “DIY”