DIY ~ ขาตั้งจักรยานทำเอง อีกทางเลือก งบประมาณไม่ถึงร้อย

DIY รวมบทความ กระทู้น่าสนใจ ปรับแต่ง ดูแลรักษารถจักรยานด้วยตนเอง

Re: DIY ~ ขาตั้งจักรยานทำเอง อีกทางเลือก งบประมาณไม่ถึงร้อย

โพสต์ โดย Terawats » 18 ต.ค. 2015, 09:31

ดูดีมากเลย

Re: DIY ~ ขาตั้งจักรยานทำเอง อีกทางเลือก งบประมาณไม่ถึงร้อย

โพสต์ โดย fokker » 18 ต.ค. 2015, 12:28

ใช้วัสดุอะไรก็ได้ครับไม่ต้องใช้ pvc ก็ได้ พวกสังกะสี อลูมิเนียมแผ่นมาดัดโค้ง พอดีผมมีเศษ pvc อยู่เลยเอามาใช้แต่ต้องใช้ความร้อนเป่าผมมีไดรโรงงานอยู่เลยไม่ยุ่งยากหน่ะครับ ดัดให้มันจับขาตั้งตามภาพเลยให้มันคับๆหน่อยเป็นใช้ได้ครับ
แนบไฟล์
!!!!! ปั่นหมอบให้เสียวหลังอยู่ทำไม จะดีกว่ามั๊ยแอร์โร่เห็นหลังได้ปลอดภัยทุกเส้นทาง !!!!!
กระจกเสือหมอบ AERO LIGHT RADIAS(ปรับองศาได้)
ตอบโจทย์แฮนด์เสือหมอบทุกองศา ติดตั้งง่ายสวมที่ปลายแฮนด์ปรับมุมมองที่ดีที่สุด
facebook : https://www.facebook.com/fokkerdiy
IDLine : jakkapong0897585797

โพสต์ โดย serm92002 » 19 ต.ค. 2015, 13:06

fokker เขียน:ใช้วัสดุอะไรก็ได้ครับไม่ต้องใช้ pvc ก็ได้ พวกสังกะสี อลูมิเนียมแผ่นมาดัดโค้ง พอดีผมมีเศษ pvc อยู่เลยเอามาใช้แต่ต้องใช้ความร้อนเป่าผมมีไดรโรงงานอยู่เลยไม่ยุ่งยากหน่ะครับ ดัดให้มันจับขาตั้งตามภาพเลยให้มันคับๆหน่อยเป็นใช้ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ เห็นภาพเลย

โพสต์ โดย ธนะเมศฐ์ บีทวิน » 11 พ.ย. 2015, 14:42

สุดยอดไอเดียเลยครับ ขอบคุณมากครับที่นำมาให้ชมกัน

โพสต์ โดย harushogun » 14 พ.ย. 2015, 08:33

fokker เขียน:ใช้วัสดุอะไรก็ได้ครับไม่ต้องใช้ pvc ก็ได้ พวกสังกะสี อลูมิเนียมแผ่นมาดัดโค้ง พอดีผมมีเศษ pvc อยู่เลยเอามาใช้แต่ต้องใช้ความร้อนเป่าผมมีไดรโรงงานอยู่เลยไม่ยุ่งยากหน่ะครับ ดัดให้มันจับขาตั้งตามภาพเลยให้มันคับๆหน่อยเป็นใช้ได้ครับ

ผมชอบความช่างคิดของพี่ครับ...เห็นได้จากการคิดทำกระจกติดปลายแฮนด์เสือหมอบ อุดหนุนมาใช้สอง-สามคู่แร่ะ รวมทั้งบอกให้ญาติซื้อใช้...เห็นตรงกันว่าใช้ได้ดีเลยครับ...นี่แร่ะครับประโยชน์จากการเป็นคนช่างคิดของพี่ครับ ดีใจที่พี่ทำและคิดออกแบบสิ่งต่างๆ มาเพื่อใช้กับจักรยาน รวมทั้งให้เพื่อนๆได้ทดลองทำตาม...ขอบคุณครับ
ปั่นช้าไม่ว่า...ขอให้ได้มาปั่น....ฮิ้ววววว

โพสต์ โดย iconucek » 16 พ.ย. 2015, 19:12

ผมเพิ่มเติมให้นะครับ พอดีได้ไอเดียจากบอร์ดนี้แล้วไปประยุกต์ตามที่ คุณ iamsu แนะนำครับ
สีดำเป็นแบบเดียวกับในบอร์ดนะครับ ส่วนแท่งสีส้มเป็นแบบ V.2 แบบพับครึ่งได้ครับ

ดูจากขนาดนะครับ ความยาวเท่าๆกัน

ขนาดเมื่อตอนพับครึ่ง

เชือกยางยืด ความลับการเก็บพับ

ส่วนตัวต่อผมใช้ตัวต่อของเสาเต็นท์เลยครับ

โพสต์ โดย Hooley » 02 ธ.ค. 2015, 20:58

เยี่ยม
ธ.กรุงเทพ จำกัด 424 - 031 - 508 - 7
Line ID : jaidee7
ขอบคุณ ThaiMTB ที่เอื้อเฟื้อพื้นที่ระบายของใช้ส่วนตัวครับ

โพสต์ โดย NaiTao » 18 ธ.ค. 2015, 12:20

MadSadDog เขียน:ส่งงานครับ

เจ๋งเลยครับ ชอบตรงนี้ที่เวลามี DIY อะไรต่างๆ แล้วนำไปต่อยอดกันนี่ มันดีมากเลย ^^

โพสต์ โดย osmosis12 » 19 ธ.ค. 2015, 14:52

ทำได้แล้ว หางปลาไม่แข็งแรงรับน้ำหนักรถไม่ไหวหักเลย รถล้ม
ลาดกระบัง สุวรรณภูมิ Skylane

โพสต์ โดย thammanoon.ms » 27 ธ.ค. 2015, 15:18

ดูแล้วดีครับแต่พอไปเดินร้ายโฮมโปร์เจอหางปลาอันใหญ่
ขอนำเสนอด้วยครับทำเสร็จแล้ว
แนบไฟล์

โพสต์ โดย fokker » 05 ก.พ. 2016, 12:21

harushogun เขียน:

ผมชอบความช่างคิดของพี่ครับ...เห็นได้จากการคิดทำกระจกติดปลายแฮนด์เสือหมอบ อุดหนุนมาใช้สอง-สามคู่แร่ะ รวมทั้งบอกให้ญาติซื้อใช้...เห็นตรงกันว่าใช้ได้ดีเลยครับ...นี่แร่ะครับประโยชน์จากการเป็นคนช่างคิดของพี่ครับ ดีใจที่พี่ทำและคิดออกแบบสิ่งต่างๆ มาเพื่อใช้กับจักรยาน รวมทั้งให้เพื่อนๆได้ทดลองทำตาม...ขอบคุณครับ

ไม่ได้เข้ามากระทู้นานมาก มัวแต่ปั่นกระจกจนกล้ามขึ้นนี่หล่ะครับ555 ผมขอบคุณจริงๆสำหรับมิตรภาพของเพื่อนเสือที่เราไม่เคยพบหน้ากันเลยทั้งสนับสนุนช่วยเป็นกำลังใจต้้งแต่เป็นไอเดียที่เริ่มจาก 0 ที่แนะนำให้เพื่อนเสือลองไปทำกันเองแบบ diy
ผมก็ไม่คิดว่าผมจะทำออกมาขายจริงๆแล้วมีคนสนับสนุนขนาดนี้ ทำมาเป็นรุ่นที่3แล้วครับสำหรับกระจกมองหลังเสือหมอบ
แบบปรับองศาได้ ก้าวแรกสำคัญเสมอผมต้องขอขอบคุณเพื่อนเสือที่อุดหนุนกระจกรุ่นแรกทุกท่านจากใจจริงครับ
!!!!! ปั่นหมอบให้เสียวหลังอยู่ทำไม จะดีกว่ามั๊ยแอร์โร่เห็นหลังได้ปลอดภัยทุกเส้นทาง !!!!!
กระจกเสือหมอบ AERO LIGHT RADIAS(ปรับองศาได้)
ตอบโจทย์แฮนด์เสือหมอบทุกองศา ติดตั้งง่ายสวมที่ปลายแฮนด์ปรับมุมมองที่ดีที่สุด
facebook : https://www.facebook.com/fokkerdiy
IDLine : jakkapong0897585797