ทำขาไฟหน้า moon กับขา garmin

DIY รวมบทความ กระทู้น่าสนใจ ปรับแต่ง ดูแลรักษารถจักรยานด้วยตนเอง
กฏการใช้บอร์ด
DIY ทำเองได้ ไม่เพิ่งช่าง
oatrider
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bmc orbea
ติดต่อ:

ทำขาไฟหน้า moon กับขา garmin

โพสต์ โดย oatrider »

วันว่างๆลองทำดูครับง่ายมากๆ มาเริ่มกันครับ

ขั้นตอนแรกท่านใดมีไฟหน้าของ moon อยู่แล้วในชุดจะมีตัวติดหมวกกันน๊อคมาให้ เราก็เอาไปทาบกับหลังบาร์ฟลายแล้วเอาเมจิกขีดไว้ จากนั้นก็ทำการตัดตามรอยที่เราเมจิกขีดไว้(ขออภัยไม่ได้ถ่ายรูปไว้) จากนั้นเราก็ทำการขัดๆส่วนที่เกินด้วยกระดาษทรายจนกลม จากนั้นเราก็เอาตัวไมล์ใส่แล้วบิดดึงตัวล๊อคออกจากบาร์ฟลายแกนก็จะหลุดติดไมล์ออกมา ต่อมาเรามาดูด้านในบาร์ฟลาย จะมีรูน๊อตอยู่4ตัว 2ตัวแนวตั้งใช้ยึดไมล์ 2ตัวแนวขวางว่าง เราก็มาจัดการ2รูที่ว่างด้วยการร้อยน๊อตเบอร์6จากด้านบนลงมา จากนั้นก็ทำการยึดน๊อตตัวเมียด้านล่าง แล้วก็จัดการเจาะรูขาไฟ moon ที่เราขัดไว้ลองใส่ดูแล้วทำการล๊อคน๊อตตัวเมียอีกชั้น เป็นอันเสร็จ ประหยัดไปหลายตังครับเห็นแบบสำเร็จที่เค้าขายกันก็2000กว่าบาท ปล.ทุกๆท่านทำได้แน่นอนครับ ขออภัยที่รูปไม่เยอะผมไม่ได้ถ่ายไว้เลยครับ พยายามอธิบายให้เพื่อนสมาชิกเข้าใจง่ายๆ ผมเรียบเรียงไม่เก่ง ส่วนการใช้งานไม่ต้องห่วงแข็งแรงแน่นอนครับ ขอคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาดูครับ :D :D
ไฟล์แนบ
nung4u
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ทำขาไฟหน้า moon กับขา garmin

โพสต์ โดย nung4u »

เยี่ยมเลย ขอบคุณครับ :D
รูปประจำตัวสมาชิก
อธิลงกรณ์
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0861842348
team: Myth Cycling Shop
Bike: Trek 1.1 2014 สีขาวมุก
ตำแหน่ง: 128 ม.6 ต.แม่ยางฮ่อ อ.ร้องกวาง จ.แพร่

Re: ทำขาไฟหน้า moon กับขา garmin

โพสต์ โดย อธิลงกรณ์ »

ขอบคุณนะครับ น่าสนใจมาก
porpuay
สมาชิก
สมาชิก
team: SLOW RIDE
Bike: Mosso 750CB, Bianchi Impulso Celeste, Bianchi Impulso Dama Bianca

โพสต์ โดย porpuay »

ขอบคุณมากครับ

ขอถามตรงขั้นตอนนี้ "จากนั้นเราก็เอาตัวไมล์ใส่แล้วบิดดึงตัวล๊อคออกจากบาร์ฟลายแกนก็จะหลุดติดไมล์ออกมา"

ยังไม่ค่อยเข้าใจการดึงออกมาครับ กลัวมันหัก :cry: :cry: :cry:
SLOW RIDE

YOLO ... You oughta look out
oatrider
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

porpuay เขียน:ขอบคุณมากครับ

ขอถามตรงขั้นตอนนี้ "จากนั้นเราก็เอาตัวไมล์ใส่แล้วบิดดึงตัวล๊อคออกจากบาร์ฟลายแกนก็จะหลุดติดไมล์ออกมา"

ยังไม่ค่อยเข้าใจการดึงออกมาครับ กลัวมันหัก :cry: :cry: :cry:
ไม่หักครับผม เราคลายน๊อต6เหลี่ยมใต้บาร์ฟลายออกก่อนครับ แล้วก็เอาไมล็ใส่ปกติ หมุนล๊อคแล้วดึงขึ้นมาตรงๆก็ออกแล้วครับ
porpuay
สมาชิก
สมาชิก
team: SLOW RIDE
Bike: Mosso 750CB, Bianchi Impulso Celeste, Bianchi Impulso Dama Bianca

โพสต์ โดย porpuay »

oatrider เขียน:
porpuay เขียน:ขอบคุณมากครับ

ไม่หักครับผม เราคลายน๊อต6เหลี่ยมใต้บาร์ฟลายออกก่อนครับ แล้วก็เอาไมล็ใส่ปกติ หมุนล๊อคแล้วดึงขึ้นมาตรงๆก็ออกแล้วครับ
โอเคเลยครับ เด๋วกลับไปลองครับผม ขอบคุณครับ :D :D :D
SLOW RIDE

YOLO ... You oughta look out
uninter
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 086-9686525
team: Rolling Team
Bike: Bianchi, S-Works SL3, TCR
ตำแหน่ง: ลำพูน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย uninter »

ปักๆๆๆครับ น่าสนใจ
Number8
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898554137
team: Dr.bike club/ Fang nopburi
Bike: Schwinn/ specialized M2/ LOOK 675
ตำแหน่ง: ฝาง เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Number8 »

อยากทำแต่ไม่ค่อยเข้าใจครับ
มนุษย์ไม่ได้ถูกสร้างมาเพื่อยอมแพ้ มนุษย์อาจถูกทำลายได้ แต่ไม่ยอมแพ้
เออร์เนส แฮมมิ่งเวย์
oatrider
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

@ line oat9696 มาได้ครับเดี๋ยวผมอธิบายให้ครับ ทำง่ายมากครับผม
iChanG
สมาชิก
สมาชิก
Bike: giant tcr sl

โพสต์ โดย iChanG »

ทำได้แล้วครับ ใช้งานได้จริง :D ขอบคุณครับ
hatadi
สมาชิก
สมาชิก
team: ไปทุกที่...ที่มีเธอ...(จักรยานของฉัน)
Bike: orbea,cervelo s5

โพสต์ โดย hatadi »

ขอบคุณครับ
off17mtb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย off17mtb »

ใช้งานได้จริง confirm ครับ
จงเติบโต จากความผิดพลาดใน ''อดีต''
Jackoto
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +66825156392
team: Platong Cycling Club by Operator กากๆ
Bike: ไอ้ม้าเยอรมันดำๆ ไฟฟ้า แรงควาย
ตำแหน่ง: ทะเลมีคลื่นเป็นส่วนมากกก บนฝั่งนานๆได้อยู่ซักที
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Jackoto »

เด๋วลองทำมั่งครับ ขอบคุณมากครับ
Line ID: jackoto
แรงไม่มี รถดีไว้ก่อน
สูงสุดสู่สามัญ สิ่งที่ดีที่สุดอาจจะไม่เหมาะสมที่สุด
มีปัญหาโทรมาไม่ติด PM มาก้อได้
metee
สมาชิก
สมาชิก
Bike: cboardman

โพสต์ โดย metee »

ขอบคุณครับ
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

น่าสนใจมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “DIY”