DIY : ทำกระจกติดปลายแฮนด์เสือหมอบใช้เอง

DIY รวมบทความ กระทู้น่าสนใจ ปรับแต่ง ดูแลรักษารถจักรยานด้วยตนเอง

DIY : ทำกระจกติดปลายแฮนด์เสือหมอบใช้เอง

โพสต์ โดย Terawats » 10 ส.ค. 2015, 17:26

อยากได้กระจกติดปลายแฮนด์เสือหมอบหาไปหามาเจอของ Cateye ราคา 450บาท รู้สึกแพงไปหน่อยซื้อไม่ลง
ประกอบกับผมมี 3D Printer อยู่ก็เลยดูๆแล้วก็กลับมาวาดๆเขียนๆสั่งพิมพ์ออกมาใช้เองซะเลย

รูปต้นแบบที่อยากได้จากเว็พ #" rel="nofollow" class="postlink">http://ufo-bikes.tarad.com/product.detail_371745_th_6462372#
รูปภาพ

ส่วนอันนี้ผมทำเอง
รูปภาพ

รูปอีกมุมหนึ่ง
รูปภาพ

เริ่มจากเขียนแบบใน TinkerCad.com ได้ประมาณนี้
รูปภาพ

หมุนให้ดูอีกมุมหนึ่ง
รูปภาพ

สั่งพิมพ์ด้วยเครื่องพิมพ์ Delta แบบ DIY ที่ประกอบเองกับมือ
รูปภาพ

พิมพ์ออกมาแล้วก็เอาน๊อตหกเหลี่ยมใส่ได้แบบนี้
รูปภาพ

กระจกก็หาซื้อมาจาก BigC หน้าตาแบบนี้ แค่ 22บาท เองถูกมากๆ
รูปภาพ

พอเอาเท็ปกาวสองหน้อสีดำของ 3M ติดกระจกเข้าไปก็ได้หน้าตาแบบรูปข้างบน
ประหยัดไป 400กว่าบาท สำหรับคนที่ไม่มี 3D Prrinter ก็ใช้ท่อ PVC ทำก็ใช้ได้ดีนะครับแต่เสียตรงที่มันขันน๊อตปรับให้ล๊อกแน่ๆแบบนี้ไม่ได้
;)
แก้ไขล่าสุดโดย Terawats เมื่อ 11 ส.ค. 2015, 22:43, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.

Re: DIY : ทำกระจกติดปลายแฮนด์เสือหมอบใช้เอง

โพสต์ โดย nuch-ray » 10 ส.ค. 2015, 21:47

ยอดฝีมือเลยครับ ทำขายได้เลยนะเนี่ย

Re: DIY : ทำกระจกติดปลายแฮนด์เสือหมอบใช้เอง

โพสต์ โดย Terawats » 11 ส.ค. 2015, 22:22

nuch-ray เขียน:ยอดฝีมือเลยครับ ทำขายได้เลยนะเนี่ย

ผมขอแชร์ไอเดียเฉยๆดีกว่าครับทำขายไม่ไหว ขอบคุณครับ
;)

โพสต์ โดย ทะเล » 12 ส.ค. 2015, 14:03

ฝีมือดีมาก. ว่าแต่ทำให้ผมสักอันได้ไหมอ อยากได้ 555

โพสต์ โดย arshura » 03 ก.ย. 2015, 11:11

แล้วราคาเครื่องพิมพ์ 3D แบบนี้ มันประมาณกี่บาท ครับ
"วัยเด็ก มีเวลา มีแรง ไม่มีเงิน"
"วัยทำงาน มีแรง มีเงิน ไม่มีเวลา"
"วัยชรา มีเวลา มีเงิน ไม่มีแรง"

แลนซ์ อาร์มสตรอง ไม่ได้กล่าวไว้ ..

โพสต์ โดย AL201971 » 03 ก.ย. 2015, 22:16

เครื่องพิมพ์สาม d คืออะไรครับ

โพสต์ โดย fokker » 10 ก.ย. 2015, 13:12

ผมเคยทำไว้ครับแบบแอร์โร่ในกระทู้ตามลิงค์ viewtopic.php?f=60&t=982622
แบบ diy พัฒนาจนถึงทำออกขายใครชอบ diy ก็ทำตามไอเดียเบื้องต้นได้ง่ายๆใช้อุปกรณ์ไม่กี่ชิ้นครับ
!!!!! ปั่นหมอบให้เสียวหลังอยู่ทำไม จะดีกว่ามั๊ยแอร์โร่เห็นหลังได้ปลอดภัยทุกเส้นทาง !!!!!
กระจกเสือหมอบ AERO LIGHT RADIAS(ปรับองศาได้)
ตอบโจทย์แฮนด์เสือหมอบทุกองศา ติดตั้งง่ายสวมที่ปลายแฮนด์ปรับมุมมองที่ดีที่สุด
facebook : https://www.facebook.com/fokkerdiy
IDLine : jakkapong0897585797

โพสต์ โดย Terawats » 19 ก.ย. 2015, 09:45

3D Printer คือเครื่องพิมพ์วัสดุออกมาเป็นของจริงแบบ 3D ครับ
ของผมซื้อมาแบบเป็นชุด DIY ต้องประกอบเองราคา 200USD ครับ(ประมาณเจ็ดพันบาท)

โพสต์ โดย อธิลงกรณ์ » 15 ต.ค. 2015, 13:39

ให้ร้านพิมพ์ ที่มีเครื่องทำให้ก็ได้ครับ แต่จะโดนชาจค่าทำเพิ่ม แค่นั้นแหละ :v แต้ถ้าแพงเกิน ก็ไปซื้อมาติดก็ได้ครับ 555

yosza2011
Facebook
PM มาได้ครับ

โพสต์ โดย yosza2011 » 06 ม.ค. 2016, 12:40

เครื่องพิมพ์ที่ประกอบด้วยตัวเองนี่สิ ทึ่งกว่าทำไอ้เจ้ากระจกซะอีก 5555
พบรอยยิ้มพร้อมพยักหน้าทักทายและตบท้ายด้วยคำว่าสวัสดี
ยังคงมีอยู่ในทุกๆสถานที่ ที่เราปั่นไปเจอกัน

โพสต์ โดย Cherios19 » 15 ม.ค. 2016, 15:09

สุดยอดครับ ขอเอาไปเลียนแบบหน่อยนะคร้าบบบบ
ปั่นปั่นปั่น สองขา ปั่นปั่นปั่น
ซ้าย ปั่นปั่นปั่น ขวา ปั่นปั่นปั่น