เพื่อนพ้องน้องพี่ มศว.บางแสน เทาทองคู่มะพร้าวล้อลมและเจ้บ๋วยแห่งแคนทีน

รายงานตัว พี่ๆน้องๆที่ปั่นด้วยกัน อาจเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องโรงเรียนเดียวกันก็ได้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

Re: เพื่อนพ้องน้องพี่ มศว.บางแสน เทาทองคู่มะพร้าวล้อลมและเจ้บ๋วยแห่งแคนทีน

โพสต์ โดย NOKNICE »

แล้วตอนนี้ทำอะไรที่ไหนล่ะท่านพี่....ส่วนพี่ riding ไปตั้งหลัก ปักฐานที่กระบี่ซะแล้ว ส่วนผมตอนนี้มาเป็นหนุ่มโรงงานอยู่แถวๆบางพลี สมุทรปราการครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
เสือสมัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 - 892 3746
team: เสือสำออย
Bike: เสือภูเขาเก่าๆ

Re: เพื่อนพ้องน้องพี่ มศว.บางแสน เทาทองคู่มะพร้าวล้อลมและเจ้บ๋วยแห่งแคนทีน

โพสต์ โดย เสือสมัน »

NOKNICE เขียน:แล้วตอนนี้ทำอะไรที่ไหนล่ะท่านพี่....ส่วนพี่ riding ไปตั้งหลัก ปักฐานที่กระบี่ซะแล้ว ส่วนผมตอนนี้มาเป็นหนุ่มโรงงานอยู่แถวๆบางพลี สมุทรปราการครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ผมทำงานและอาศัยอยู่กรุงเทพๆครับคุณนก อยู่และทำงานแถวกรุงเทพมาตลอดตั้งแต่จบมาตอนปี 2529 ทำมาสารพัดครับทั้งเป็นงาน NGO ซึ่งเป็นงานแรกตอนจบมาใหม่ๆ เพราะทำกิจกรรมคณะมาพอสมควร ยังมีไฟอยู่จึงไปทำงานกับ NGO ทำงานในสลัม ในค่ายผู้อพยพที่เขาอีด่างสมัยยังมีแค้มป์เรฟูจีที่อรัญประเทศ ทำงานกับชาวเขาที่แม่ฮ่องสอน ให้เวลาไป 3 ปีกว่าก็กลับมาทำงานหาเลี้ยงชีพ ก็ทำงานกับบริษัทห้างร้านต่างๆ ส่วนใหญ่เป็นงานด้านการตลาด งานขาย จนปัจจุบันก็มาทำของตัวเองเล็ดๆน้อยๆ ครับ มีอยู่ช่วงหนึ่งก็เคยเป็นหนุ่มโรงงานเหมือนกัน ทำอยู่ 3-4 ปี เจ๊งก็เลิกราไป ปัจจุบันเลยหันมาทำอะไรค้าขายเล็กๆน้อยๆ กับช่วยน้องชายทำธุรกิจบ้างนิดๆหน่อยๆ
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

เสือสมัน เขียน:
NOKNICE เขียน:แล้วตอนนี้ทำอะไรที่ไหนล่ะท่านพี่....ส่วนพี่ riding ไปตั้งหลัก ปักฐานที่กระบี่ซะแล้ว ส่วนผมตอนนี้มาเป็นหนุ่มโรงงานอยู่แถวๆบางพลี สมุทรปราการครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ผมทำงานและอาศัยอยู่กรุงเทพๆครับคุณนก อยู่และทำงานแถวกรุงเทพมาตลอดตั้งแต่จบมาตอนปี 2529 ทำมาสารพัดครับทั้งเป็นงาน NGO ซึ่งเป็นงานแรกตอนจบมาใหม่ๆ เพราะทำกิจกรรมคณะมาพอสมควร ยังมีไฟอยู่จึงไปทำงานกับ NGO ทำงานในสลัม ในค่ายผู้อพยพที่เขาอีด่างสมัยยังมีแค้มป์เรฟูจีที่อรัญประเทศ ทำงานกับชาวเขาที่แม่ฮ่องสอน ให้เวลาไป 3 ปีกว่าก็กลับมาทำงานหาเลี้ยงชีพ ก็ทำงานกับบริษัทห้างร้านต่างๆ ส่วนใหญ่เป็นงานด้านการตลาด งานขาย จนปัจจุบันก็มาทำของตัวเองเล็ดๆน้อยๆ ครับ มีอยู่ช่วงหนึ่งก็เคยเป็นหนุ่มโรงงานเหมือนกัน ทำอยู่ 3-4 ปี เจ๊งก็เลิกราไป ปัจจุบันเลยหันมาทำอะไรค้าขายเล็กๆน้อยๆ กับช่วยน้องชายทำธุรกิจบ้างนิดๆหน่อยๆ

เป็นเจ้านายตัวเองแล้วซิท่านพี่ เยี่ยมเลย อยู่แถวไหนของบางกอกเหรอท่านพี่? :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
เสือสมัน
ขาประจำ
ขาประจำ

แถวตลิ่งชันครับ
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือสมัน เขียน:แถวตลิ่งชันครับ

ใกล้ๆผมเลยท่านพี่ ผมอยู่แถวๆบางนา :oops: :oops: :oops:
เสือสมัน
ขาประจำ
ขาประจำ

ใช่ๆ คุณนก ใกล้กันจริงๆแหละ รถไม่ติดก็ใช้เวลาไปหากันราวๆชั่วโมงกว่าๆ แต่ถ้าฝนตก รถชน ไฟแดงเสีย น้ำมันหกหรือเจอม๊อบใช้เวลามาเจอกันแค่ 3-4 ชั่วโมงเอง ใกล้กันจริงๆ :lol: :lol: :lol:

เมื่อก่อนทำโรงงานผมก็ต้องข้ามสะพานแขวนทุกวัน เวลานั้นยังไม่มีสะพานอุตสาหกรรมรอบนอก กว่าจะถึงดรงโรงงานที่บางพลีได้ ต้องแหกอุจาระหูอุจาระตาตั้งแต่ตีห้า อาบน้ำปะแป้งเสร็จรีบเผ่นออกจากบ้าน แต่ก็งั้นหล่ะครับ ยังต้องใช้เวลาร่วมชะตากรรมกับเพื่อนร่วมทางอีกร่วมสองชม. ขากลับไม่ต้องพูดกว่าจะฝ่าด่านบางนาขึ้นเนิน 62 ได้ ต้องทนปวดฉี่แทบแย่ ค่อยๆคลานถึงบ้านใช้เวลาเกือบชาติ
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือสมัน เขียน:ใช่ๆ คุณนก ใกล้กันจริงๆแหละ รถไม่ติดก็ใช้เวลาไปหากันราวๆชั่วโมงกว่าๆ แต่ถ้าฝนตก รถชน ไฟแดงเสีย น้ำมันหกหรือเจอม๊อบใช้เวลามาเจอกันแค่ 3-4 ชั่วโมงเอง ใกล้กันจริงๆ :lol: :lol: :lol:

เมื่อก่อนทำโรงงานผมก็ต้องข้ามสะพานแขวนทุกวัน เวลานั้นยังไม่มีสะพานอุตสาหกรรมรอบนอก กว่าจะถึงดรงโรงงานที่บางพลีได้ ต้องแหกอุจาระหูอุจาระตาตั้งแต่ตีห้า อาบน้ำปะแป้งเสร็จรีบเผ่นออกจากบ้าน แต่ก็งั้นหล่ะครับ ยังต้องใช้เวลาร่วมชะตากรรมกับเพื่อนร่วมทางอีกร่วมสองชม. ขากลับไม่ต้องพูดกว่าจะฝ่าด่านบางนาขึ้นเนิน 62 ได้ ต้องทนปวดฉี่แทบแย่ ค่อยๆคลานถึงบ้านใช้เวลาเกือบชาติ

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
เสือDow Chemical
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Viriyah Rayong Team
Bike: RIDLEY Fenix C
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือDow Chemical »

riding เขียน:สวัสดีครับ ยินดีและดีใจครับ ที่ได้พบและรู้จัก เพื่อนๆอีก 2 ท่าน ผมรหัส 20 *****สมัยรองอธิการบดี ทวี จำนามสกุลไม่ได้แล้ว

หลังเหตุการณ์ ปี 19 ไม่นาน เวลานั้น บางแสนอาจไกลปืนเที่ยงบ้างเล็กน้อย ส่วนกลางเองก็พยายามปรามขบวนการต่างๆที่เคลื่อนไหวทางการเมือง ทำให้กิจกรรมของ นศ.แทบไม่มี กลุ่มรุ่นพี่บางคนที่เป็นนักกิจกรรม ที่ไปร่วมกับทางกรุงเทพฯ ก็ดร็อปเรียนไป บางคนมีข่าวว่าต้องอพยพไปอยู่ต่างจังหวัด ๆลๆ ทำให้ช่วงนั้นกิจกรรมมีน้อยมากครับ แต่บรรยากาศก็อบอวลไปด้วยความอบอุ่นตามแบบบางแสน
เราก็อยู่ก็เรียนไปตามเพลงตามวาระของเรา มีเพื่อนที่รักใคร่ห่วงใยกัน ช่วยเหลือกัน มีโอกาสกลับไปม. เมื่อราว 5 ปีที่แล้ว หลงครับ ขับรถเข้าไปหลง ออกไมถูก รถก็มาก ความรู้สึกอบอุ่นหายไป เหลือแต่อบอ้าว และอึดอัดไปด้วยตึกมากมาย เจ้บ๊วยร้าน 1 ก็ไม่มี เพราะแคนทีนหายไปทั้งหลัง กลายเป็นโรงแรมขนาดใหญ่ ผมก็ลองไปนอนเล่น ดีครับ แต่ไม่อุ่นใจ มันห่างไกล ใจหายยังไงไม่ทราบ นึกถึงตอนนี้ ไม่อยากกลับไปอีกแล้ว อยากเก็บภาพเก่าๆไว้มากกว่า สวยงามและตรึงใจมากกว่าสิ่งก่อสร้างทันสมัยของเวลานี้ชนิดแทบกันไม่ได้

ส่วนรูปถ่ายของผมเอง นับว่าถ่ายไว้น้อย ตอนนี้หลังจากย้ายมาที่กระบี่ร่วม 20 ปี รูปต่างๆที่พอมีนิดๆหน่อยๆก็หายไปหมด น่าเสียดาย

ท่านที่มีภาพเก่าๆก็เอามาลงให้หายคิดถึงได้นะครับ ผมจะได้มีภาพเก็บไว้กับเขาบ้าง

มีเพลงเก่าๆ ที่อยากฝากไว้ให้ทุกท่านครับ

"มนต์บางแสน"

หัวใจเราฝากเคียงไว้อยู่คู่บางแสน
จิตตราตรึงถึงถิ่นพิมานอันตระการเรืองรอง
ฝังใจมั่นอยู่มิรู้หน่ายคลายเคลื่อนหาย
ยามพระพายพลิ้วแผ่วกรายกราว ใบมะพร้าวล้อลม
ชวนพิศยามเฟื่องฟ้าบาน ชงโคงามยามลมพัดผ่าน
ถิ่นใดปานพิมานเทพไท้ เทียบทันได้ฤามี

อีกเพลงที่จำชื่อไม่ได้แล้ว ท่านใดทราบช่วยบอกทีครับ

ตัดมะพร้าว แพร่วถาง สร้างถนน
แต่ละต้น เสียดาย เป็นหนักหนา
เพราะน้ำหอมระรื่น ชื่นอุรา
แต่เพื่อการศึกษา ต้องทำใจ
ถ้าผู้ใดจะใช้ถนนนี้
ทุกเวลาหน้าที่จะครวญใคร่
ว่าเราช่วยกันสร้างวิทยาลัย
ให้ชื่อหอมทัดเทียมได้หรือไม่เอย...

เพลงที่ซาบซึ้งที่สุด ฟังทีไรน้ำตาแทบไหล คิดถึงตอนรับน้อง คิดถึงตอนจากบ้านมาอยู่หอ เหงามากๆมาย

น้องเอย ถิ่นเรานี้เทาทอง
ขวัญเอย ขวัญน้อง อย่าหวั่นภัย
จากบ้าน พ่อแม่ มาไกล
แสนเศร้า เปล่าเปลี่ยวใจ ร้องไห้พลัน
แดนเทาทอง ของเรา นี้อบอุ่น
เกื้อการุณ ด้วยรัก สมัครสมาน
ต่างมุ่งมั่น สรรค์สร้าง อุดมการณ์
ให้ลือสถาน ถิ่นเรา นี้เทา - ทอง
พี่ครับขออนุญาตเสริมนะครับ เพลงแรกมนต์บางแสน ตามที่พี่บอกไว้ เพลงที่สอง เป็นเนื้อร้องส่วนหนึ่งของเพลง แปดกรกฏ ครับ ซึ่งเข้าใจว่านำมาจากเนื้อหาในการสถาปนา วิทยาลัยการศึกษาบางแสน โดย ท่านพลเอกมังกร พรหมโยธี และเพลงสุดท้าย เป็นเพลงที่พี่ๆ ร้องตอนรับน้องใหม่ ถ้าจำไม่ผิด น่าจะชื่อเพลง ขวัญน้อง เพราะตอนที่ผมเข้าปี 1 รับน้องคณะ บรรยากาศช่วงกลางคืน พี่ๆ จุดเทียน ร้องเพลงนี้พร้อมกับผูกข้อมือรับขวัญน้องครับ
ผม บูรพา รุ่น 44 ภาควิชาภูมิศาสตร์ รุ่น 25 คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์
"เมื่อหัวฉีดคือหัวใจ ร้อยไมล์พันไมล์จึงไม่หวั่น เพียงร่างกายบวกกลไกล เรื่องง่ายๆ ที่งดงาม"
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ

ท่านเสือดาวตามมาอีก 1 ยินดีครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
เสือสมัน
ขาประจำ
ขาประจำ

ยินดีต้อนรับคุณเสือดาวครับ ไม่ทราบรุ่นเดียวกับคุณเซก ทวี 360 องศาใช่ไหมครับ

ผมเอกประวัติ ส่วนคุณมดงานเอกภูมิๆ คุณนกคณะพละ
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือสมัน เขียน:ยินดีต้อนรับคุณเสือดาวครับ ไม่ทราบรุ่นเดียวกับคุณเซก ทวี 360 องศาใช่ไหมครับ

ผมเอกประวัติ ส่วนคุณมดงานเอกภูมิๆ คุณนกคณะพละ

มีอีกครับ

- ท่านพี่ riding ณ กระบี่

- Teerayui รหัส 333xxxxxx. เด็กวิดยา หอชาย5

- sumate.g รหัส 28xxxxxxxxxxx

- Benhur รหัส 31011482 กศบ.คหกรรมศาสตร์

- pecher รหัส 4104xxx37 ครับ...กศบ.เคมี

- ......................................
เสือDow Chemical
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Viriyah Rayong Team
Bike: RIDLEY Fenix C
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือDow Chemical »

NOKNICE เขียน:
เสือสมัน เขียน:ยินดีต้อนรับคุณเสือดาวครับ ไม่ทราบรุ่นเดียวกับคุณเซก ทวี 360 องศาใช่ไหมครับ

มีอีกครับ

- ท่านพี่ riding ณ กระบี่

- Teerayui รหัส 333xxxxxx. เด็กวิดยา หอชาย5

- sumate.g รหัส 28xxxxxxxxxxx

- Benhur รหัส 31011482 กศบ.คหกรรมศาสตร์

- pecher รหัส 4104xxx37 ครับ...กศบ.เคมี

- ......................................
ผม ป๊อป เอกภูมิศาสตร์ รหัส HS-41021600 ครับ
"เมื่อหัวฉีดคือหัวใจ ร้อยไมล์พันไมล์จึงไม่หวั่น เพียงร่างกายบวกกลไกล เรื่องง่ายๆ ที่งดงาม"
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ

ท่านเสือ Dow Chemical นี่อยู่ที่ระยองหรือปล่าวครับ?
เสือสมัน
ขาประจำ
ขาประจำ

หากใช่อย่างที่คุณนกสัณนิฐาน ถ้าเป็นระยอง มีโอกาสไบ่อยๆจะได้แวะไปทักทายครับ
riding
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ริมหาด
Bike: merida

โพสต์ โดย riding »

สวัสดีครับทกๆท่าน หายไปนาน ไม่ค่อยว่างได้เข้าเวปครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องคืนสู่เหย้า”