สามเสนวิทยาลัย ชาวชมพูเขียว ค่ะ

รายงานตัว พี่ๆน้องๆที่ปั่นด้วยกัน อาจเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องโรงเรียนเดียวกันก็ได้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
จัมโบ้
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817430071
Bike: Specialized M4/Specialized Allez E5/Dahon Dream
ตำแหน่ง: ประชาชื่น-เตาปูน-กทม.

Re: สามเสนวิทยาลัย ชาวชมพูเขียว ค่ะ

โพสต์ โดย จัมโบ้ »

เล็ก เขียน:ไม่มีใครอยู่รัตนโกสินทร์บ้างเลยหรือ
อิอิ...แถวนี้ไม่มีรัตนโกสินทร์ มีแต่อู่ทองครับ ผมก็อู่ทอง....
สวัสดีชาวโลก................
toegom
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0877092227
team: Just Ride Bike / One Fine Day Cycling
Bike: Silk Vintage bike / Brompton Black Edition
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: สามเสนวิทยาลัย ชาวชมพูเขียว ค่ะ

โพสต์ โดย toegom »

ผม ท๊อป 32963 รุ่น 47 ครับ

อยู่รัตนโกสินทร์ช่วงม.ต้น
ส่วนม.ปลายอยู่อู่ทองครับ

ยินดีที่ได้รู้จักพี่ๆ ทุกคนครับ

ปั่นประจำอยู่สวนรถไฟครับ

รถ Specialized Rockhopper ครับ
เล็ก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868179911
team: แหลมสิงห์
Bike: scott scale40

โพสต์ โดย เล็ก »

มีเพื่อนอยู่รัตนโกสินทร์แล้ว เย้...
ช่วงนี้สามเสนรุ่นม.1รุ่นแรก เค้านัดเจอกันบ่อยมากๆ คุยกันในเวปสามเสน84กระจายเลย
macgyver
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-1910-0119
team: samsen 27 (สามเสนวิทยาลัย 27)
Bike: หมอบ / ภูเขา / พับ
ตำแหน่ง: กทม.

โพสต์ โดย macgyver »

อ่านย้อนไป เท่าที่จำได้ K.เล็ก อยู่แถวสถานีรถไฟสามเสนใช่มั้ยครับ (ตอนเรียน)
พี่ก็อยู่แถวนั้นเหมือนกัน (ซ.มิตรอนันต์) เดินออกกำลังกายมา รร. ตั้ง 5 ปี

ดีจัง ม.1 รุ่นแรงยังมีเว็ป
ม.ศ.รุ่นสุดท้ายไม่เห็นมีเลย เดี๋ยวต้องให้ประธานรุ่นทำซะแล้ว
พี่ลืมไปแล้วว่าเป็นรุ่นที่เท่าไหร่ นับยังงัยก็ไม่รู้
รู้แต่ว่ารุ่นประท้วง เดี๋ยววันหน้าจะเล่าที่มาของการประท้วงครั้งนั้นให้ฟัง
เอาเป็นว่ามันมาจากความคิดที่กลุ่มห้องพี่เองแหละ รวมทั้งตัวข้าพเจ้าด้วย..5555..
เก็บเสือหมอบไว้ให้ลูกชาย
เก็บฟูลซัสที่ขี่สบายไว้ให้ลูกสาว
เก็บรถพับขาวๆ เอาไว้ขี่เอง
เล็ก
ขาประจำ
ขาประจำ

คุณพี่แม๊ค...นอกจากเราอยู่รร.เดียวกันแล้ว เรายังมีบ้านอยู่ซอยเดียวกันด้วยค่ะ
รุ่นประท้วงตอนนั้น จำได้ว่าเพื่อนๆในห้องก็ไปนั่งประท้วงกันที่ฝั่งตรงข้ามกับรร.ด้วยใช่ไหม ลงหน้า1นสพ.ด้วย
อยากทราบเหมือนกันว่าเป็นเรื่องอะไร เพื่อนในห้องชวนไปนั่งประท้วงเหมือนกันแต่ไม่ได้ไป
เพราะถามแล้วว่าเรื่องอะไร เพื่อนบอกว่าเรื่องการแต่งตัวถูกหรือผิดระเบียบนี่แหละ
ทั้งๆที่เราโดนอ.สุรพล จับผิดเรื่องแต่งตัวผิดระเบียบตอนเช้าตรงประตูหน้ารร.ประจำ

คุณพี่แม๊ค..ช่วยมาไขข้อข้องใจเรื่องการชุมนุมประท้วงของนักเรียนตอนนั้นหน่อยเถอะ
ข้าน้อยข้องใจมากๆ
macgyver
สมาชิก
สมาชิก
team: samsen 27 (สามเสนวิทยาลัย 27)

อ้าว..อยู่ซอยเดียวกันอีก โลกมันกลมนะครับ
พี่อยู่ช่วงที่จะทะลุไป ซ.เนติครับ เอ..แต่ทำไมเราไม่เคยเห็นกันนะ..5555..

ส่วนเรื่องประท้วงมันเป็นอย่างนี้ครับ ถาจำไม่ผิด
วันที่ประท้วงคือ วันศุกร์ที่ 7 ม.ค.2526
ในช่วงนั้น เป็นช่วงเทศกาลปีใหม่ วันที่ 1 ม.ค.2526จะตรงกับวันเสาร์
เราจึงมีวันหยุดก่อนปีใหม่เพียงวันเดียว ตือ ศุกร์ที่ 31 ธ.ค.2525
ซึ่งพวกเราก็เซ็งเป็นอย่างมาก จึงนัดกันหยุดก่อน คือ
ทั้งห้อง 42 คน จะหยุด วันพฤหัส 30 ด้วย แต่ปรากฎว่าเรื่องนี้
ได้ถูกกระจายไปอย่างเงียบ และไม่หลุดไปถึงหูอาจารย์เลย
และยิ่งไปกว่านั้น วันพุธที่ 29 มีคนเริ่มหยุดกันด้วย..5555..
พอ 30 ห้องพี่มีมาเพียง 3 คน ไม่ต้องถามนะครับว่าพี่หยุดหรือเปล่า..ไม่พลาด..
ม.ศ.5 ทั้ง 12 ห้อง มาเรียนนับได้ประมาณ 50 คนได้มั้ง
นี้แหละคือสาเหตุ แต่ยังนะครับยังไม่จบเดี๋ยวมาติดตามกันตอนหน้า
เริ่มเข้าทางแล้ว.........
เก็บฟูลซัสที่ขี่สบายไว้ให้ลูกสาว
เล็ก
ขาประจำ
ขาประจำ

คุณพี่แม๊ค...ที่บ้านเป็นทาวเฮาส์มีอยู่26หลังในซอยมิตรอนันต์ แต่ตอนนี้เล็กย้ายมาอยู่จันท์บ้านเกิด บ้านหลังนั้นแม่ยกให้พี่ชายไปแล้ว

งั้นที่พี่เล่าเรื่องประท้วงรร.ต้องเป็นคนละงานกันแล้ว เพราะรุ่นม.1ก็มีประท้วงเหมือนกัน ได้ลงหน้า1หนังสือพิมพ์ด้วย :D
พี่เล่าต่อให้ฟังเลย ชักสนใจแล้วค่ะ
macgyver
สมาชิก
สมาชิก

ทาวเฮาส์ 26 หลัง น่าจะเข้าซอย แล้วเลี้ยวซ้ายแรกใช่เปล่า ที่จะทะลุไปซอยเปลี่ยวใจ
เออ..แต่ช่างมันเถอะ เล่าเรื่องประท้วงต่อดีกว่า งานเดียวกันหรือเปล่าไม่รู้
แต่งานนี้ก็ลง นสพ.หน้าหนึ่งเหมือนกัน ในวันนั้น มี 2 รร.ที่ประท้วง
เพราะ นร.รร.เราเอาไปเล่าให้เพื่อน รร.นั้นฟังก็เลยนัดกัน แต่ รร.นั้ไม่ใช่ รร.ชื่อดัง
ที่ K.เล็ก บอกว่าเป็นคนละงาน ก็ลองเทียบวันดูนะครับ ช่วงนั้น เล็กน่าจะอยู่ ม.5
ขณะนั้นประธานชื่อ โจ้ ม.ศ.5/10 หรือ 11 นี่แหละ อยู่ รัตนฯ เป็นนักบาส รร.
ต้วสูง 196 ซม.(พี่ก็เล่นบาสเหมือนกัน) เข้าเรื่องดีกว่า ถึงไหนแล้วล่ะ.....

ม.ศ.5 ทั้ง 12 ห้อง มาเรียนนับได้ประมาณ 50 คนได้มั้ง
ส่วน ม.5 ก็ใช่ย่อย หยุดเหมือนกัน แต่ไม่ทราบว่าเท่าไหร่
เพราเหตุนี้จึงเป็นเหตุให้ อ.สนอง (ป๋าหนอง) ฝ่ายปกครอง เรียก อ.ฝ่ายปกครองทั้งหมด
ประชุมร่วมกับฝ่ายบริหาร ในวันที่ 4 ม.ค.แล้วทำโทษ นร.ที่หยุดเรียนโดยไม่มีเหตุผลอันควร
ซึ่ง นร.ที่หยุดโดยไม่มีเหตุผล ก็เกือบทั้งหมดนั่นแหละ(ที่จริงเรามีเหตุผลนะ แต่ฟังไม่ขึ้น..5555..)
เกือบทั้งหมดต้องขึ้นไปรายงานตัวกับฝ่ายปกครอง ภายในวันที่ 7 ม.ค.2526
ซึ่งบางคนไปแล้วก็ถูกตีบ้าง ทำโทษบ้าง ฯลฯ ......เริ่มเข้าประเด็นแล้ว.......

เดียวค่อยมาต่อกันนะ ทำงานก่อน เดี๋ยวลูกน้องเขม่นเอา..5555..
เล็ก
ขาประจำ
ขาประจำ

แม่น..แล้วค่ะคุณพี่แม๊ค..ทาวเฮ้าส์26หลังเดินเข้าซอยแล้วเลี้ยวซ้ายแรก ไปทะลุซอยเปลี่ยวใจได้

ตอนไปอยู่แถวนั้นใหม่ๆได้ปีกว่าๆ ก็ไม่รู้ว่าซอยที่เดินทะลุได้นั้นชื่อซอยเปลี่ยวใจนะคะ
มารู้อีตอนที่ขโมยเข้าหน้าบ้าน กวาดรองเท้าหน้าบ้านไป20กว่าคู่ กับจกย.เก่าๆไปอีก1คัน
โทรแจ้งความไปที่สน.สามเสน คุยกับคุณตำรวจไม่รู้เรื่องว่าตัวเองอยู่ซอยไหน
จนคุณตำรวจมาถึงหน้าบ้าน แล้วบอกว่า ซอยอีกด้านหนึ่งที่คุณเดินทะลุออกไปได้ชื่อ ซอยเปลี่ยวใจ
ตั้งแต่วันนั้นเลยถึงบางอ้อ แต่ก็นึกขำๆ ใครนะช่างตั้งชื่อซอยให้ :lol:

มาเล่าเรื่องอ.สนองให้ฟังอีกหน่อย จำได้ว่าอ.สนองสอนวิชาคณิตศาสตร์ ชอบพูดเน้นเสียงต่ำๆ ตอนนี้ถ้านึกถึงอ.จะนึกถึงคำว่า จุดโคออดิเนต ที่อ.ชอบพูดในชั้นเรียน แต่ตอนนี้ในสมองเหลือแต่จุดสตาร์ทกับจุดฟินิส เพราะมัวแต่ปั่นจกย. :D

อย่าลืมมาเล่าเรื่องประท้วงต่อให้จบนะคะ
macgyver
สมาชิก
สมาชิก

บ้านเราน่ะอยู่ท้องที่ สน.ดุสิต นะครับ ไม่ใช่ สน.สามเสน

เล่าเรื่องประท้วงต่อดีกว่า.......
ซึ่งบางคนไปแล้วก็ถูกตีบ้าง ทำโทษบ้าง ฯลฯ ......เริ่มเข้าประเด็นแล้ว.......
กำหนดเส้นตายที่ต้องขึ้นไปรายงานตัว คือภายใน ศ.7 ม.ค.
วันที่ 5 พวกเราก็เริ่มคุยกัน ว่าการหยุด มันก็เป็นสิทธิของเรา (สิทธิที่ไม่ควร..55..)
ทำไม อ.ต้องลงโทษด้วย อ.ทำไม่ถูกต้อง เราจะแก้เผ็ด อ.ได้ยังไงดีถึงไม่ถูกลงโทษ
พอวันที่ 6 ตอนเช้า เจี๊ยบ (พิทยา) สีแดง นักฟุตบอล รร.ก็เสนอความคิดว่า
"เราต้องประท้วง" เท่านั้นแหละทุกคนเห็นด้วย และวางแผนกัน มันเริ่มมาจาก
ห้อง ม.ศ.5/12 นี่แหละ (ห้วโจกทั้งนั้น) อ้อ..ลืมบอกไปว่า ห้องพี่ ม.ศ.5/12
มีนักฟุตบอล รร.(2 รุ่น / ใหญ่ กับ 18 ปี) อยู่รวมกัน 11 คน
นักบาส รร.3 คน นักวอลเลย์ 2 คน อื่นๆ 3 คน กรรมการ นร.4 คน
พวกเรา 5/12 มีเด็กเก่าที่เรียน ตั้งแต่ ม.ศ.1 เกือบ10 คน นอกนั้นเป็นเด็กใหม่
จึงทำให้มีเพื่อนเยอะมาก เราวางแผนกันว่า ในวัน ศ.ที่ 7 ม.ค.2526 เป็นวันดีเดย์
เราจะต้องประท้วงเพื่อเรียกร้องความเป็นธรรม และเพื่ออนาคตของน้องๆ รุ่นต่อไป (เข้าใจอ้างเหตุผล)
โดยเริ่มปล่อยข่าวในช่วงเที่ยง 6 ม.ค.ในชั้น ม.ศ.5 ทุกห้อง ซึ่งเป็นไปตามแผน
เกือบทุกคนรับรู้ โดยที่ อ.ยังไม่ทราบ (หรือทราบแต่ยังไม่แน่ใจก็ไม่รู้)

พักก่อนนะเดี๋ยวมา............เล่าต่อ...
เล็ก
ขาประจำ
ขาประจำ

ว่างๆก็มาเล่าต่อให้จบด้วยนะคะ คุณพี่แม๊คนี่ฉายหนังหลายภาคจัง
ตอนจบของแต่ละภาคน่าจะขึ้นซับเพลงด้วยว่า
ตึ่ง..ตึง..ตึง..โปรดติดตามตอนต่อไป ว่าต่อไปนั้นจะเป็นอย่างไรตึ่ง..ตึง..ตึง..
macgyver
สมาชิก
สมาชิก

ว่าจะมาเล่าต่วันเสาร์ ระบบเน็ตดันเสียตั้งแต่วันศุกร์ 23.45 เซ้งเลย.....

ตึ่ง..ตึง..ตึง.. เอ้าตามคำขอ

โดยเริ่มปล่อยข่าวในช่วงเที่ยง 6 ม.ค.ในชั้น ม.ศ.5 ทุกห้อง ซึ่งเป็นไปตามแผน
เกือบทุกคนรับรู้ โดยที่ อ.ยังไม่ทราบ (หรือทราบแต่ยังไม่แน่ใจก็ไม่รู้)......

ลือบอกไป ว่า ม.5 ก็รู้เร็วเหมือนกันนะ จะบอกให้..5555..
เราวางแผนกันว่าจะรวมตัวประท้วงกันในตอนเช้า 7 ม.ค. ที่หน้า รร.
แต่คิดแล้วคงไม่ดีแน่ เลยรวมต้วกันที่แฟลต ทบ.ดีกว่า
โดยแบ่งเป็นหลายทีมในการทำงาน เช่น แกนนำ (เหมือนสมัยนี้เลย)
ทีมต้อนน้องๆ ที่ลงรถเมล์ และทีมที่อยู่ใน รร.(พี่อยู่ทีมนี้)
แกนนำจะคุยกันว่าเราจะมีข้อเรียกร้องอะไรบ้าง จะต้องทำอะไร ให้ผู้ร่วมประท้วงทำอะไร
ทีมต้อนน้องๆ ก็ไปคอยต้อนผู้ร่วมอุดมการณ์มาให้มากที่สุด ไม่ว่าจะด้วยวิธีไดก็ตาม ขนาดลงรถหน้า รร.ยังต้อนไปเลย
ส่วนทีมใน รร. ก็คอยสอดแนมว่า อ.เป็นอย่างไร ตัดไฟ ก่อกวนทุกรูปแบบ แล้วส่งข่าวให้ภายนอกทราบ
คงอยากรู้ซินะว่าส่งข่าวอย๋างไร เพราะในสมัยนั้งไม่มีมือถือ เราก็ใช้วิธีโทรไปบอกเพื่อน
ที่มีบ้านอยู่ในแฟลต ทบ.แล้วมรม้าเร็วมาแจ้งอีกที่ เป็นไงล่ะ แผนดีมั้ย ม.ศ.5 ก็อย่างนี้แหละ
ถึงเป็นรุ่นสุดท้ายไงล่ะ..5555..
อาจารย์ (จำไม่ได้ว่าเป็นใคร) ก็เดินไปที่แฟลต ทบ.ไล่ให้กลับเข้าไป รร. แต่ฝันไปเถอะ
08.00 เริ่มมี ตร.มาดูแล และมี นักข่าว นสพ.มาทำข่าว และถามถึงเหตุผล
เราก็ให้เหตุผลตามที่เราประชุมกัน รวมทั้งข้อเรียกร้อง คือ
1.จะไม่มีการทำโทษ นร.ทุกคนที่หยุดเรียนในช่วงก่อนปีใหม่
2.เด็ก ม.ปลาย ผู้ชายสามารถตัดผมรองทรงสูงได้ (เดมให้ไว้ทรงนักเรียน)ซึ่งข้อนี้เพื่มภายหลัง
ทั้ง 2 ข้อนี้ เป็นข้อสำคัญ ขัออื่นไม่สำคัญ เลยจำไม่ได้ครับ
บรรยากาศทั้งภายนอกและภายในเริ่งตรึงเครียดมาขึ้น เพราะผู้ประท้วงเคลื่อนพลมาที่หน้า รร.ในตอน 09.00
ส่วนใน รร.มศ.5 ไม่มีการเรียน (ชั้นอื่นๆพี่จำไม่ได้ว่าเรียนหรือเปล่า) เพราะ อ.ก็ไม่มีกระจิตกระใจในการสวน
นร.ก็ไมมีสมาธิในการเรียน อ.ส่วนนึงก็ประชุมกัน อ.บางส่วนก็อยู่ที่หน้า รร. บางท่านก็เข้าไปคุยกับแกนนำ
แต่ยังไม่สามารถตกลงกันได้ เพราะ.....

ตึ่ง..ตึง..ตึง.. โปรดติดตามตอนต่อไปในช่วงหน้า.......5555.....
เล็ก
ขาประจำ
ขาประจำ

คุณพี่แม๊ค...กลับมาฉายหนังต่อให้จบด้วยค่ะ ทำเป็นละครตอนหัวค่ะไปได้ เรื่องนึงมีให้ดู2วันบ้าง 3วันบ้าง ต่อ1สัปดาห์ :D
macgyver
สมาชิก
สมาชิก

ต้องขอโทษด้วยที่ทิ้งไปนานหลายวัน ภารกิจเต็มทั้งอาทิตย์เลย
มาเข้าเรื่องเลยก็แล้วกัน จะได้ต่อให้จบ........

นร.ก็ไมมีสมาธิในการเรียน อ.ส่วนนึงก็ประชุมกัน อ.บางส่วนก็อยู่ที่หน้า รร. บางท่านก็เข้าไปคุยกับแกนนำ
แต่ยังไม่สามารถตกลงกันได้ เพราะ.....พวกเรายืนกราน กระต่ายขาเดียว ว่าจะไม่ยอมถูกทำโทษเด็ดขาด
ที่หน้า รร.ในขณะนี้ เต็มไปด้วย นร.ที่มีอุดมการณ์ร่วมกัน มีการชูป้ายประท้วงด้วย
เวลาก็ผ่านไปเรื่อยๆ ที่สำคัญ โจ้ ประธาน นร.ก็ร่วมอยู่ในกลุ่มผู้ประท้วงด้วย เอากะม้นซิ ประธานนะเนี่ย
อ.เริ่มเข้าไปคุยมากขึ้น จนพวกเราต้องจัดผู้แทน 5 คนเข้าคุยกับผู้บริหาร รร.
มีประธาน ซึ่งเป็น หน.คณะรัตนฯ ด้วย และอีก 4 คน คุยอยู่ประมาณ 1 ชม.
ผอ.ในสมัยนั้น คือ อ.เจือ หมายเจริญ หรือ อ.เอก (ที่เรียกอย่างนี้เพราะลายเซ็นต์ท่าน ถ้าใครจำได้จะเหมือนคำว่า เอก)
ก็ลงมาที่หน้าอาคาร 3 แล้วเรียก นร.ทั้งหมด ที่ประท้วงอยู่นอก รร. เข้ามาให้หมด
ให้มาเข้าแถวที่สนาม ตอนแรกก็ยังไม่แน่ใจ ว่าจะเอาอย่างไรกันจน โจ้ ประธาน ไปตามจึงเข้ามากันหมด
และ ผอ.ก็แจ้งให้พวกเราทราบว่า จะไม่มีการลงโทษอะไรทั้งสิ้น พวกเราก็เฮกันสนั่น
ไม่พอ ยังอนุญาตให้ ม.ปลายไว้ผมรองทรงสูงได้ เราก็เฮเป็นครั้งที่2
สิ่งที่พวกเราไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น....โจ้ก้มลงกราบเท้า ผอ.เพื่อเป็นการขอขมาแทนพวกเราทุกคน
และให้คำปฎิญาณว่าพวกเราจะตั้งใจเรียนให้ดีที่สุด และจะไม่ประพฤติใตัวให้เสื่อมเสียชื่อเสียงของ รร.

นี่ล่ะครับความเป็นมาของรุ่นประท้วง ทำให้เหตุการณ์นี้เป็นที่มาของชื่อรุ่น
และเป็นวีรกรรมที่ลืมไม่ได้ จนผู้ยริหาร รร.ไม่ยอมเลี้ยงส่ง นร.ที่จบในรุ่นนี้ (ก่อนหน้านั้นเลี้ยงส่งทุกปี)
เอ็อ....จบเรื่องเสียที่ ให้ พี่ๆ น้องๆ ท่านอื่นๆมาเล่าวีรกรรมให้ฟังกันบ้างนะครับ

อย่าลืม..20 พ.ย.53 18.00 ม.ศ.5 รุ่นสุดท้าย (รุ่นประท้วง) นัดเลี้ยงรุ่น
ที่ร้านนนทรี ข้าง ม.เกษตร ถ.พหลโยธิน ท่านใดรู้จักก็ช่วยบอกต่อด้วยนะครับ
เสือกุ๊ก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 082-1777199
team: มือใหม่ ยังไม่มีครับ
Bike: Jamis Dragon como * KHS Easton Alite 4000 * Dahon Archer P18
ตำแหน่ง: bangkok

โพสต์ โดย เสือกุ๊ก »

พี่ๆ ส.ส. มีใครปล่อยจักรยาน size17-17.5 ราคาเบาๆบ้างไหมครับ
กระซิบบ้างนะครับ .... :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องคืนสู่เหย้า”