รีวิวขำ ๆ Raypal รุ่น Comet (upload รูปใหม่แล้วครับ)

รูปประจำตัวสมาชิก
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

รีวิวขำ ๆ Raypal รุ่น Comet (upload รูปใหม่แล้วครับ)

โพสต์ โดย ota_hay »

.....สวัสดีครับ วันนี้จันทบุรีฝนตกหนัก ไม่มีอะไรทำ เลยหยิบเจ้าไฟหน้า Raypal รุ่น Comet มาให้ชมกันครับ
เนื่องจากตัวผมเองก็เป็นแค่ผู้ใช้งานทั่วไป ไม่ได้เป็นนักทดสอบที่มีข้อมูลเชิงลึกอะไรมากมาย
กล้องที่ใช้ถ่ายก็เป็นกล้องมือถือกาก ๆ แค่ 5 ล้านพิกเซล แถมบรรยายก็ไม่เก่งซะอีก
ก็ถือซะว่าเป็นแค่รีวิวเล็ก ๆ ขำ ๆ ละกันนะครับ
.....เจ้า Raypal Comet เนี่ย ผมได้เห็นรูปจากในอินเทอร์เน็ตครั้งแรกก็รู้สึกว่ามันก๊อปปี้ Moon Comet มานี่หว่า
ดูทั้งหน้าตา และความสามารถแล้ว มันคล้ายกันมาก ๆ เลย แต่เนื่องจากผมไม่มีของ Moon ตัวเป็น ๆ มาเทียบกันจะ ๆ
ว่ามันมีข้อแตกต่างอะไรกันบ้าง จึงไม่ทราบว่า Clone กันมาทั้ง 100% เลยหรือเปล่า :D

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ota_hay เมื่อ 11 เม.ย. 2015, 15:14, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo

Re: รีวิวขำ ๆ Raypal รุ่น Comet

ภาค 1 มาดูหน้าดูตากันก่อนละกัน

ด้านหน้า เรียบ ๆ ครับ โคมใสดี ในคู่มือบอกว่ามี LED แบบ COB (Chip On Board) บรรจุอยู่ 16 Chip
รูปภาพ

ด้านหลัง มีช่องเสียบสาย usb เพื่อชาร์จพลังงานจากคอมพิวเตอร์หรือ wall charge ที่แถมมากับโทรศัพท์มือถือก็ได้ แต่...........
รูปภาพ

ถ้าจะเอา wall charge มาใช้ ต้องดูด้วยนะครับว่าเป็นหัวแบบเดียวกันหรือเปล่า เพราะ smart phone รุ่นใหม่ ๆ จะใช้หัวอีกแบบนึง อิ อิ
รูปภาพ

ด้านข้าง ออกแบบให้มีช่องแสงยาว ๆ ให้แสงรอดออกมาด้านข้างได้สองช่อง(เหมือนกันทั้งสองด้าน)
รูปภาพ

ด้านล่าง
รูปภาพ

ด้านบน มีปุ่มอยู่ตรงกลางคลุมด้วยยางหุ้มสวิตท์ ค่อนข้างแข็ง การเปิด ปิด เปลี่ยนโหมด ใช้ปุ่มนี้ปุ่มเดียวเลยครับ
รูปภาพ

เมื่อไฟหน้าทำงาน ก็จะมีไฟสีส้มรูปสายฟ้าสว่างค้างขึ้นมา ในคู่มือบอกว่าถ้าแบตใกล้หมด ไฟสีส้มนี้จะกระพริบครับ
แต่เมื่อเราเข้าโหมดไฟกระพริบ ด้วยความสว่างของตัวไฟหลัก จะทำให้มันกลืนแสงสีส้มนี้ครับ เลยทำให้เราเห็นไฟสีส้มนี้กระพริบตลอด
แล้วจะรู้ได้ไงว่าแบตใกล้หมดแล้ว ?
รูปภาพ

ที่ด้านหลังจะมีตัวล็อกแบบสี่เหลี่ยมจตุรัส ทำให้สามารถใส่กับฐานล็อกในแนวตั้ง หรือแนวนอนก็ได้ ผมชอบมากเลยครับ
รูปภาพ

ฐานล็อกเป็นพลาสติกแข็ง มาพร้อมกับสายรัดแบบซิลิโคนที่หุ้มฐานล็อกอีกทีนึง ยืดหยุ่นดี แต่จะทนหรือเปล่า ต้องใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ
รูปภาพ

ที่ฐานล็อกสามารถปรับหันหน้า ส่ายไปทางซ้าย หรือขวาก็ได้นะครับ จะเป็น step ดังแกร๊ก ๆ ค่อนข้างแข็ง ไม่เลื่อนไปมาง่าย ๆ แน่ครับ
รูปภาพ

ผมลองนับดูแล้วฐานล็อกสามารถส่ายไปมาได้ 5 ระดับครับ
รูปภาพ

จบภาค 1 ครับ :D
แก้ไขล่าสุดโดย ota_hay เมื่อ 11 เม.ย. 2015, 14:51, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รีวิวขำ ๆ Raypal รุ่น Comet

ภาค 2 การติดตั้งและแสงสว่างครับ

สายรัดสามารถรัดได้ทั้งแฮนด์ธรรมดา และ over size ครับ และสามารถปรับไฟฉายให้ล็อกกับฐานในแนวตั้งแบบนี้...........
รูปภาพ

หรือล็อกกับฐานในแนวนอนแบบนี้ก็ได้
ถ้าจะรัดกับตะเกียบหน้าก็ได้นะครับ แต่กระบอกโช้คหน้าผมไม่แน่ใจว่ารัดได้หรือเปล่า พอดีผมเป็นเสือทางเรียบครับ
รูปภาพ

กดเปิดแสงระดับเบา กลาง แรง (ในคู่มือเรียกว่า Standard ,High Beam ,Over Drive)
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

แสงระดับเบา เปิดเทียบกับ Lezyne Femto
รูปภาพ

เมื่อเทียบกัน จะสังเกตุได้ว่าอุณหภูมิแสงของ Comet จะออกโทนสีฟ้า ส่วน Femto จะออกแทนสีเหลืองกว่า
รูปภาพ

ฝนตกเลยต้องทดสอบในบ้านเอาครับ ที่ระดับไฟเบาสุด (ลืมปิดไฟบ้านอีกตะหาก อิ อิ)
รูปภาพ

ถอยออกมาอีกนิด ที่ระดับไฟเบาสุดเหมือนเดิม (เปิดแรงเดี๋ยวโดนด่าครับ แฟนกำลังนอนดูทีวี)
รูปภาพ

ถอยออกมาสุดตัวบ้านแล้วครับ ระยะประมาณ 15 เมตร ที่แสงระดับเบาสุด
รูปภาพ

ส่วนอันนี้แถมครับ ลองปิดไฟห้องนอน แล้วเปิดไฟ Comet ที่โหมดแรงสุด ฉายขึ้นเพดานเพื่อดูว่ามันสามารถทำให้ห้องสว่างได้แค่ไหน(ฝรั่งชอบใช้ Lux Meter วัดแสงแบบนี้ครับ)
รูปภาพ

จบภาค 2 แล้วครับ :D

จากที่ลองเล่นมาสักพักนึงจะขอสรุปโดยรวมนะครับ
-แสงเข้ม แรงเกินคาด ผู้ร่วมทางสามารถมองเห็นได้ไกลมาก ก่อนหน้านี้ผมลองเปิดไฟกระพริบทิ้งไว้
แล้วเดินไปปากซอยระยะทางประมาณ 200 เมตรยังเห็นชัดแจ๋วเลยครับ
-ลักษณะโคม เหมาะกับใช้เป็นไฟกระพริบ มากกว่าไฟส่องทาง เพราะเป็นลักษณะกระจายแสง
-ปุ่มแข็ง เวลากด อาจทำให้ตัวไฟฉายเลื่อนตามแรงกดได้
-กันน้ำได้ระดับนึง คือลุยฝนปรอย ๆ ก็ไหวครับ ผมลุยมาสองครั้งแล้ว

-การเปิดไฟ ให้กดแล้วปล่อย 1 ครั้งจะเปิด
-การปิดไฟ ให้กดค้างไว้ แสงจะหรี่ลงจึงค่อยปล่อยมือ (ในคู่มือบอกว่ากดแค่ 0.5 วิ แต่ไม่เห็นทำได้)
-การเข้าโหมดกระพริบ สามารถเข้าตอนที่ไฟปิดอยู่ โดยการกดเปิดค้างไว้ 1.5 วิ ไฟจะเปิดเข้าโหมดกระพริบทันที
หรือถ้าอยู่โหมดแสงเบา กับแสงแรง แล้วกดค้างไว้ก็จะเข้าโหมดกระพริบได้เหมือนกัน แต่ทำตอนแสงกลางไม่เข้านะครับ งงวุ้ย

-โหมดเป็นแบบวนจาก เบา กลาง แรง แล้ววนมาเบาใหม่
-โหมดกระพริบก็เช่นกัน กระพริบเบา กระพริบแรง กระพริบรัวแบบ strobe แล้ววนมากระพริบเบาใหม่
-มี memory จดจำค่าแสงแบบงง ๆ คือจะจำค่าแสงย้อนไประดับนึงก่อนที่จะปิดไฟ
เช่นตอนนี้อยู่โหมดแรงสุด พอกดปิด แล้วเปิดใหม่จะเป็นแสงระดับกลางซะงั้น
โดยส่วนตัวรู้สึกว่าถ้าทำมางง ๆ แบบนี้สู้ทำมาให้เริ่มที่แสงระดับเบาทุกครั้งจะดีซะกว่า

สรุปว่าคุณภาพแสงคุ้มราคาครับ แต่จะทนหรือเปล่าอันนี้ต้องใช้เวลาพิสูจน์ครับ
ปล.ตัวไฟท้าย ในคู่มือบอกว่ามีแถมตัวยึดรางเบาะ แต่แม่ค้าบอกผมว่าในกล่องไม่มีแถมให้นะจ๊ะ ต้องซื้อของ cat eye เพิ่มเอาเอง
แก้ไขล่าสุดโดย ota_hay เมื่อ 11 เม.ย. 2015, 15:00, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Bigmou88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-668-8986
team: Midnight Riders
Bike: ARAYA Muddy FoX, Single speed จดประกอบ

โพสต์ โดย Bigmou88 »

:mrgreen: ระวังโดนมอเตอร์ไซค์ บ่นนะครับ สว่างเกิน แสบตา :lol: :lol: :lol:
ทางเปลี่ยวใช้กำลัง.................................ใจ
mojihead
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0848019810
team: LorTorTor 2013 TEAM
Bike: LG POP Ft.Dahon + Nich kem +Nerone

โพสต์ โดย mojihead »

ผมก็ใช้ ชอบที่เล็ก เบา สว่างจี้ดดด เอาไปส่องในเต้นท์เวลาไปเที่ยวก็สะดวกดี
komics
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: Precor

โพสต์ โดย komics »

- มีรุ่นเดียวกันนี้แต่เป็นไฟท้ายด้วยหรือเปล่าครับ อยากเห็นรีวิวความสว่างไฟท้ายด้วยครับ
- อยากเห็นรูปเมื่อเปิดไฟแรงสุด ไฟกลาง ไฟอ่อนสุดเปรียบเทียบกันหน่อยครับ
- อยากเห็นคู่มือด้วยครับ ชอบดูคู่มือครับ มักจะมีอะไรที่ประกอบการตัดสินใจก่อนเสียตังค์ได้ดีครับ
ขออภัยถ้าขอมากเกินไปนะครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ

komics เขียน:- มีรุ่นเดียวกันนี้แต่เป็นไฟท้ายด้วยหรือเปล่าครับ อยากเห็นรีวิวความสว่างไฟท้ายด้วยครับ
- อยากเห็นรูปเมื่อเปิดไฟแรงสุด ไฟกลาง ไฟอ่อนสุดเปรียบเทียบกันหน่อยครับ
- อยากเห็นคู่มือด้วยครับ ชอบดูคู่มือครับ มักจะมีอะไรที่ประกอบการตัดสินใจก่อนเสียตังค์ได้ดีครับ
ขออภัยถ้าขอมากเกินไปนะครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
สวัสดีครับ
-มีรุ่นที่เป็นไฟท้ายขายด้วยครับ แต่ผมไม่ได้ซื้อ เพราะใช้ big eye อยู่เลยยังไม่คิดเปลี่ยน
-หมายถึงแสงระยะไกลเหรอครับ คือว่ากล้องมือถือผมมันถ่ายตอนแสงน้อยได้แย่ครับ น็อยส์มันเยอะ
ปรับค่าอะไรไม่ได้เลย แต่เดี๋ยวถ้ามีเวลาจะลองถ่ายดูนะครับ (ต้องหาคนช่วยด้วยอิ อิ)
-ไม่มีเครื่อง scan ครับ งิ งิ
ผมซื้อจากร้าน JG ลอง PM ไปขอรายละเอียดเพิ่มได้นะครับ แม่ค้าใจดีมาก
komics
สมาชิก
สมาชิก

ota_hay เขียน: - อยากเห็นรูปเมื่อเปิดไฟแรงสุด ไฟกลาง ไฟอ่อนสุดเปรียบเทียบกันหน่อยครับ

-หมายถึงแสงระยะไกลเหรอครับ คือว่ากล้องมือถือผมมันถ่ายตอนแสงน้อยได้แย่ครับ น็อยส์มันเยอะ
หมายถึงโหมดอันนี้ครับ
- โหมดเป็นแบบวนจาก เบา กลาง แรง แล้ววนมาเบาใหม่

ที่เห็นในรีวิวเป็นโหมดเบาสุดอย่างเดียว และน่าจะถ่ายมุมด้านที่ไฟฉายแสงไปยังพื้นหรือทางข้างหน้าด้วย
น่าจะช่วยให้เห็นความสว่างว่าเป็นอย่างไรบ้าง

ผมลองทำตารางเปรียบเทียบเล่นๆ ของไฟคู่เหมือนกันยังกะฝาแฝดนี้ พบว่าสเปคก็เหมือนกันมาก
นี่ถ้าเอามาทดสอบเปิดคู่กันได้น่าจะดีนะครับ
ไฟล์แนบ
RaypalCo.jpg (78.65 KiB) เข้าดูแล้ว 21182 ครั้ง
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ

คืออย่างที่บอกไว้ในสรุปอ่ะครับ ว่าลักษณะโคมมันไม่เหมาะกับการส่องทางสักเท่าใด
เพราะโคมแบบนี้แสงจะดูเข้มที่บริเวณหลอด แต่จะฟุ้งจางออกไปรอบด้าน ไม่มีโฟกัสใด ๆ จึงไม่เหมาะกับส่องทางเลยครับ
ถ้าต้องการไฟที่ส่องทางได้ ควรเลือกไฟที่ออกแบบให้มีโคมลึกบังคับให้แสงสะท้อนไปในทิศทางด้านหน้า
ลักษณะแบบนั้นจะบังคับให้แสงเป็นลำจนส่องทางได้ชัดและไกลกว่า
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัว ถ้าจะส่องทาง ควรจะสว่างสัก 300 lumens ขึ้นไปครับ

ขออนุญาตเพิ่มภาพตามคำขอเลยละกันนะครับ

พื้นที่ในสภาพแสงปรกติ (บ้านรกชะมัด เขินจัง)
รูปภาพ

เรียงจาก เบา กลาง แรงสุด เลยนะครับโดยผมติดตั้งไฟให้เป็นแนวนอน และปรับให้ไฟก้มลงเล็กน้อยตามที่ใช้งานจริง
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ลองมุมมองด้านข้างดูบ้างครับ เรียงจากเบา กลาง แรงสุด เช่นกัน
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

อันนี้ถ่ายตอนประมาณหกโมงเย็นครับ ผมอยู่ตรงปากซอยเลย :D
รูปภาพ
รูปภาพ

จบส่วนที่เพิ่มเติมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ota_hay เมื่อ 11 เม.ย. 2015, 15:13, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

เทียบกับ moon ตัวต่อตัว จำนวนหลอด led น้อยกว่าครึ่งนึง, สว่างน้อยกว่าหน่อย, ไม่มีฐานไฟยึดรางเบาะ, งานหยาบกว่าหน่อย แต่ต้องสังเกตุ
สรุป ราคาแค่ 40% ของ moon คุ้มครับ
komics
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากสำหรับภาพประกอบนะครับ เห็นด้วยครับว่ารุ่นไฟหน้าไม่เหมาะกับใช้เป็นไฟส่องทางสักเท่าไหร่
แสงมันกระจายไปรอบๆ เอาไปใช้ในเต้นท์เหมาะมาก

จำนวนหลอด led ของ moon เขาโฆษณาชัดเจนว่าเป็น 16 chips ของ raypal ไม่มีที่ข้างกล่อง แต่เขียนไว้ในคู่มือ
บอกว่า 16 chips เหมือนกัน คนนำเข้าน่าจะเอามาผ่าพิสูจน์ดูข้างในเสียหน่อย

ขอบคุณ Bkkbikelove ด้วยครับ
ไฟล์แนบ
chips.jpg (7.04 KiB) เข้าดูแล้ว 21132 ครั้ง
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

ผมดูหน้าหลอดตรงๆ เทียบกันเลย ของ moon จำนวนจุด led เยอะกว่า เรียงชิดกว่า
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมนับดูแล้ว ตัวไฟหน้า(แสงขาว)ของ Raypal เป็น 16 chip ตามคู่มือจริงครับ
ส่วนขนาด chip เท่ากันกับของ Moon หรือเปล่า อันนี้ไม่รู้นะครับ :lol:
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

เทียบกับ moon เลยนะครับ เพระใช้ทั้งคู้

รุ่นรูปทรงนี้มีมา ทั้งไฟหน้าและหลัง

ไฟหน้าใช้ moon ไฟหลังใช้ Raypal เพราะหลัง Raypal สว่างกว่า

ส่วนฟังก์ชั่นเหมือนกันทุกประการ แทบบอกสถานะแบตก็กระพริบตามเหมือนกันทุกประการ

แต่งานพลาสติกนี่สู้ไม่ได้ คนละเกรดเลยครับ ปุ่มกดก็เหมือนกันของแพงกว่าย่อมดีกว่า แต่เนื้องานซิลิโคนพอๆกัน

ที่สำคัญคือ moon มีประกัน ตัวraypal ไม่มี

raypal คุ้มไหมไม่ขอฟันธงเพราะถ้าเอาเบาไม่เปลืองค่าถ่าน มันก็คุ้ม แต่ด้านความสว่างในราคานี้มันมีอีกหลายตัว

ไม่เหมาะเอาไปส่องทาง เป็นตัวบอกสัญญาณเพราะเห็นแต่ไกล
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ

มีเรื่องมาเล่าต่อครับ
คือวันนี้ตอนผมปั่นกลับบ้านที่เป็นช่วงเวลาที่ฟ้าเริ่มมืดแล้ว ก็กดเปิดไฟหน้าเข้าโหมดไฟกระพริบเหมือนที่ทำทุกวันเป็นปรกติน่ะครับ
ผมปั่นมาได้สัก 10 กม.(ประมาณ 20 นาที) ก็เริ่มสังเกตุว่าแสงไฟมันอ่อนแรงลง คงเป็นเพราะแบตใกล้จะหมดมั้ง
ไม่เป็นไร ผมก็ปล่อยให้มันกระพริบแบบหรี่ ๆ ไปงั้นแหล่ะจนถึงบ้าน
ปรกติถ้าไฟอ่อน ผมก็จะถอดไปชาร์จเลยครับ แต่วันนี้อยากลองเล่นดูหน่อยว่ามันจะเป็นไงต่อ ก็ลองเปิดโหมดธรรมดา ระดับเบาสุดไปเรื่อย ๆ
ไฟมันก็อ่อนลงจนขนาดว่าผมมองจ้องเข้าไปที่เม็ด LED ได้เลยครับ แต่.......... ???
.................แต่ทำไม สัญลักษณ์รูปสายฟ้า ไม่ยักกระพริบเตือนว่าไฟอ่อน ตามที่คู่มือบอกหว่า ?
ผมว่านี้เป็นปัญหาแรกที่เจอครับ ไม่รู้ว่าของ Moon เป็นเหมือนกันหรือเปล่า
แล้วตอนนี้มีของ Ultrafire ก็ทำทรงนี้มาขายอีกเหมือนกัน ไม่รู้ว่ามีปัญหานี้หรือเปล่า ใครได้ลองเล่นแล้วช่วยแชร์กันหน่อยนะครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไฟส่องสว่าง / อุปกรณ์อิเลคโทรนิคอื่นๆ”