รีวิวขำ ๆ Raypal รุ่น Comet (upload รูปใหม่แล้วครับ)

MK_IV
สมาชิก
สมาชิก

Re: รีวิวขำ ๆ Raypal รุ่น Comet

โพสต์ โดย MK_IV »

ota_hay เขียน:มีเรื่องมาเล่าต่อครับ
คือวันนี้ตอนผมปั่นกลับบ้านที่เป็นช่วงเวลาที่ฟ้าเริ่มมืดแล้ว ก็กดเปิดไฟหน้าเข้าโหมดไฟกระพริบเหมือนที่ทำทุกวันเป็นปรกติน่ะครับ
ผมปั่นมาได้สัก 10 กม.(ประมาณ 20 นาที) ก็เริ่มสังเกตุว่าแสงไฟมันอ่อนแรงลง คงเป็นเพราะแบตใกล้จะหมดมั้ง
ไม่เป็นไร ผมก็ปล่อยให้มันกระพริบแบบหรี่ ๆ ไปงั้นแหล่ะจนถึงบ้าน
ปรกติถ้าไฟอ่อน ผมก็จะถอดไปชาร์จเลยครับ แต่วันนี้อยากลองเล่นดูหน่อยว่ามันจะเป็นไงต่อ ก็ลองเปิดโหมดธรรมดา ระดับเบาสุดไปเรื่อย ๆ
ไฟมันก็อ่อนลงจนขนาดว่าผมมองจ้องเข้าไปที่เม็ด LED ได้เลยครับ แต่.......... ???
.................แต่ทำไม สัญลักษณ์รูปสายฟ้า ไม่ยักกระพริบเตือนว่าไฟอ่อน ตามที่คู่มือบอกหว่า ?
ผมว่านี้เป็นปัญหาแรกที่เจอครับ ไม่รู้ว่าของ Moon เป็นเหมือนกันหรือเปล่า
แล้วตอนนี้มีของ Ultrafire ก็ทำทรงนี้มาขายอีกเหมือนกัน ไม่รู้ว่ามีปัญหานี้หรือเปล่า ใครได้ลองเล่นแล้วช่วยแชร์กันหน่อยนะครับ :D
ผมเคยซื้อรุ่นไฟท้ายสีแดง ซื้อมาวันแรกก่อนออกไปปั่นผมเทสเลยครับ ก็พบปัญหาเดียวกันครับ

1 ตอนที่แบตเริ่มอ่อน ไฟจะอ่อนแรงตามไปด้วย แม้จะใช้โหมดประหยัดสุดไฟก็จะหรี่ไปเรื่อยๆ ขนาดที่ว่ามองจ้องเข้าไปที่เม็ด LED ได้ตามที่ว่ามาเลยครับ นอกเหนือจากนี้พอเราปิดไปซักพักแล้วเปิดใหม่ ไฟจะกลับมาปกติซักพัก ก็จะกลับไปอ่อนแรงเหมือนเดิม

2 เมื่อแบตอ่อนสัญลักษณ์รูปสายฟ้า ไม่ยักกระพริบเตือนว่าไฟอ่อน ตามที่คู่มือบอก

ที่จริงทั้งสองข้อนี้เป็นแค่จุดด้อยเล็กๆเท่านั้นเองแต่เมื่อมันรวมกันดันกลายเป็นปัญหาที่โดยส่วนตัวทำให้ผมรับไม่ได้ เนื่องจากไฟผมเป็นรุ่นไฟท้ายถ้าแบตอ่อนแล้วไฟค่อยๆอ่อนแรงไปเอง เราจะไม่สามารถรู้ได้เลยซึ่งต่างจากไฟหน้า ผมว่าอันตรายมากอีกทั้งไฟเตือนแบตอ่อนก็ไม่กระพริบตามคู่มือทำให้ไ่ม่สามารถเซ็คก่อนออกจากบ้านได้

ถ้าอย่างนั้นก็ลองเปิดไฟดูสิจะได้รู้ว่าไฟอ่อนหรือไม่ ข้อนี้ก็เช็คไม่ได้อีกเพราะตามที่บอก เมื่อเราปิดไปซักพักแล้วเปิดใหม่ ไฟจะกลับมาปกติ และก็จะกลับไปอ่อนแรงเหมือนเดิมอีกจึงไม่สามารถเช็คได้ แต่ปัญหาข้อนี้แก้ได้โดยชาร์จไฟทุกครั้งหลังใช้เสร็จ หรือเปิดไฟแล้วรอดูสักพักว่าไฟอ่อนแรงแล้วหรือไม่ แต่กลายเป็นว่าเราต้องมากังวลเรื่องแบตตลอดเวลาทุกครั้งที่จะใช้งาน ทำให้วุ่นวายยิ่งกว่าพวกใช้ถ่านก้อนอีก มันจึงไม่ตอบโจทย์สำหรับผม

วันรุ่งขึ้นผมจึงเอาไปเคลมที่ร้านเนื่องจากการใช้งานอุปกรณ์ไม่เป็นตามที่ระบุในคู่มือ ซึ่งโชคดีที่ทางร้านไม่มีปัญหายอมให้ผมเพิ่มเงินและเปลี่ยนเป็น MOON comet มาเลยหมดปัญหาที่ว่ามาทั้งหมด ชีวิตง่ายขึ้นเยอะกลับมาบ้านพอไฟเตือนกระพริบก็ชาร์จ รุ่งขึ้นเช็คแล้วก็ออกไปข่ี

สรุป ถ้าท่านใดไม่ซีเรียสปัญหาที่ว่ามา ผมว่าคุ้มครับกับราคาครึ่งหนี่งที่ให้ความสว่างไม่ต่างกับ MOON
รูปประจำตัวสมาชิก
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

Re: รีวิวขำ ๆ Raypal รุ่น Comet

โพสต์ โดย ota_hay »

ขอบคุณที่เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ ในส่วนของไฟท้ายนี่ ผมไม่ได้นึกถึงเลยว่ามันอันตรายจริง ๆ
เพราะขณะที่ปั่นอยู่เราไม่สามารถรู้ได้เลยว่ามันจะอ่อนแรงเอาตอนไหน ขอบคุณอีกครั้งที่ให้ข้อคิดครับ

ตอนนี้เกิดคำถามในใจว่า ยี่ห้อ ultrafire มีปัญหานี้เหมือนกันกับของ raypal หรือเปล่า ?
พี่ ๆ เพื่อน ๆ ท่านใดใช้ของ ultrafire อยู่ก็ขอรบกวนช่วยกันแชร์ข้อมูลหน่อยนะครับ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

ota_hay เขียน:ขอบคุณที่เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ ในส่วนของไฟท้ายนี่ ผมไม่ได้นึกถึงเลยว่ามันอันตรายจริง ๆ
เพราะขณะที่ปั่นอยู่เราไม่สามารถรู้ได้เลยว่ามันจะอ่อนแรงเอาตอนไหน ขอบคุณอีกครั้งที่ให้ข้อคิดครับ

ตอนนี้เกิดคำถามในใจว่า ยี่ห้อ ultrafire มีปัญหานี้เหมือนกันกับของ raypal หรือเปล่า ?
พี่ ๆ เพื่อน ๆ ท่านใดใช้ของ ultrafire อยู่ก็ขอรบกวนช่วยกันแชร์ข้อมูลหน่อยนะครับ
ไว้จะเป็นนหนูทดลองให้ครับ

อยากได้มาประจำการเหมือนกัน ราคาพอกันกับ Raypel
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
supernova
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Ridley Noah RS, Java Skeggia
ติดต่อ:

โพสต์ โดย supernova »

ผมมีทั้งของแท้และของจีน Raypal
ที่ซื้อของ Raypal เพราะเอาไว้เผื่อ Moon หมดตอนปั่น
ผมเคยลองชาร์จให้เต็ม แล้วเปิดทิ้งไว้ (ที่ๆไม่มีคนอยู่ในห้องครัว หรือห้องเก็บของ) เดิมไปดูทุกๆครึ่งชั่วโมง ปรากฏว่า หมดพร้อมๆกัน
(แต่ระยะยาวไม่ทราบ) ส่วนวัสดุของแท้ดีกว่า

ถ้าซื้อไว้ใช้ก็โอเคนะครับ 300 กว่าบาท
amscmu
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมครับ ขี่คนเดียว เปรี้ยวคนเดียว เพราะคงตามคนอื่นไม่ทัน
Bike: "น้องมุก" Gary Fisher marlin 2010 สีขาวมุก

โพสต์ โดย amscmu »

เรื่องไฟท้ายนี่สำคัญครับ ถ้ามันอ่อนแรง ปิดเองหรือหมดตอนเราปั่นนี่เราไม่มีทางรู้เลย

ด้วยเหตุนี้ผมจึงติดไฟท้ายสามดวงครับ ที่หลักอานหนึ่งดวง ที่กระเป๋าใต้อานหนึ่งดวงและที่หมวกอีกหนึ่งดวง

เนื่องจากมีที่ชาร์จอยู่แล้วผมจึงเลือกแบบที่ใช้ถ่าน AAA

ผมใช้ไฟ infini vista i402 สองดวงและ bigeye หนึ่งดวง bigeye สว่างกว่าแต่กินถ่านกว่า infini

เพิ่งซื้อ infini มาอีกดวงกำลังหาทางติดที่อานอยู่

สนใจไป raypal เหมือนกัน แต่ต้องหาที่ติดใหม่ก่อน :mrgreen:
arayasuwun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 091-2040593
team: อ่าวนาง
Bike: giant tcr2

โพสต์ โดย arayasuwun »

ติดหมวกจักรยานได้ไหมคับ ไว้ส่องดูหมาไล่
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo

arayasuwun เขียน:ติดหมวกจักรยานได้ไหมคับ ไว้ส่องดูหมาไล่
ผมว่าน่าจะประยุกต์ให้ติดหมวกได้นะครับ ไม่น่าเกินความสามารถนักปั่นไทย ^^
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
arayasuwun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 091-2040593
team: อ่าวนาง
Bike: giant tcr2

Re: รีวิวขำ ๆ Raypal รุ่น Comet (upload รูปใหม่แล้วครับ)

โพสต์ โดย arayasuwun »

ขอบคุณครับ
domainman
สมาชิก
สมาชิก

Re: รีวิวขำ ๆ Raypal รุ่น Comet (upload รูปใหม่แล้วครับ)

โพสต์ โดย domainman »

ขอบคุณมากครับ น่าสนใจดีครับ
HoLY CoMM@nDo
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย HoLY CoMM@nDo »

เสริมหน่อยละกัน เผอิญผมมีไฟ Moon Comet ทั้งขาว-แดง, Raypal COMET และแถมให้อีกยี่ห้อ Twitter ครับ

-- บอดี้ --
Moon - มี 2 สี คือ ดำล้วน และดำ-ขาว โดยมี 2 ขีดที่ขอบข้างๆ เพื่อให้ไฟกระจายไปที่ขอบด้วย (แต่บอกตามตรง มองข้างๆ ไม่ค่อยชัดเจนเท่ากับมองเฉียงจากด้านหลังบอดี้) ส่วนตัวโคมจะออกแบบให้นูนออกจากบอดี้ ทำให้กระจายแสงได้เกือบจะ 180 องศา และมีการสกรีนโลโก้ Moon ที่ตัวทั้ง 2 ด้าน
Raypal - มีสีเดียว คือ ดำล้วน โดยบอดี้เลียนแบบ Moon มาเต็มๆ แทบจะกล่าวได้เลยว่าเหมือนกันอย่างกับแกะ โดย 2 ขีดข้างๆ มีปัญหาแบบ Moon เช่นกัน ส่วนโลโก้ ไม่มีการสกรีนใดๆ
Twitter - มีสีเดียว คือ ดำล้วน บอดี้ไม่เหมือนกับ Moon จะมี 2 ขีดเหมือนกัน โดยไม่ได้อยู่ข้าง แต่จะค่อนมาด้านหน้า และมีเส้นรอบตัวตรงบริเวณปุ่ม Power ด้วย ซึ่งเส้นนี้แหละ เวลาเปิดไฟมันจะกระจายไปรอบตัว ทำให้ดูแล้วสวยมาก แต่โคมของ Twitter มุมมองการกระจายแสงจะดีไม่เท่า Moon และ Raypal เพราะโคมไม่นูนออกมา และมีการสกรีนโลโก้ TWITTER ที่ทั้ง 2 ด้าน

-- งานพลาสติกที่ใช้ --
Moon - ใช้พลาสติกเนื้อละเอียด ประกอบแน่นหนา เก็บงานได้ดี เวลาจับถือจะรู้สึกว่ากระชับ เรียบ ไม่หยาบกระด้าง (ก็ของต้นแบบนี้นะ)
Raypal - งานจะดูหยาบๆ งานประกอบไม่แน่นหนาเท่า Moon เวลาจับถือจะรู้สึกถึงความหยาบกระด้าง ตรงส่วนที่เป็นรังผึ้งเปียกปูน ของ Raypal จะเก็บงานไม่ดี คือมีการตัดเฉียง และตรงริมๆ ของรังผึ้งก็เก็บงานไม่ละเอียดด้วย
Twitter - งานพลาสติกดีดูละเอียดกว่า Raypal แต่งานประกอบก็ไม่แน่นหนาเท่ากับ Moon และ Raypal โดยตรงข้อต่อของเส้นรอบตัวบริเวณปุ่ม Power สามารถใช้มือแง้มจนเห็นบอร์ดภายในได้ และเบ้าที่ใส่กับขายางรัด จะหนากว่าของ Moon และ Raypal ทำให้ ไฟ Twitter ใส่เบ้าขายางรัดของ Moon และ Raypal ไม่ได้ และถ้าเอาไฟของ Moon และ Raypal มาใส่เบ้าขายางรัดของ Twitter ก็จะหลวมๆ ครับ และเนื่องจากเบ้าขามันแน่นมาก ตอนถอดไฟออกจากเบ้าขายางรัด ต้องระวังนิดนึง เพราะถ้าหากออกตรงๆ แรงมือของเราจะไปแง้มบอดี้ตรงรอยตรงจนเห็นบอร์ดภายใน วิธีดึงไฟออกให้ขยับๆ ดิ้นๆ ด้วย จะเอาออกได้ง่ายกว่า

-- ไฟขาว --
Moon และ Raypal - ลักษณะของไฟเมื่อดูเผินๆ แทบจะกล่าวได้เลยว่า เหมือนกันอย่างแกะ คือใช้โคมใส, LED Chip 16 หลอด, หน้าเหลืองเหมือนกัน
Twitter - ผมไม่มีไฟขาว จึงทำให้ไม่รู้ว่ามีโคมเหมือนกันหรือเปล่า แต่คิดว่าน่าจะใช้ LED Chip 16 หลอดเหมือนกัน

-- ไฟแดง --
Moon - จะใช้ โคมแดง, LED Chip Board 30 หลอด ซึ่งมีขนาดของหลอดเล็กกว่า 16 หอลด แต่ก็ทำให้เวลาเปิดไฟจะดูสวยและแสดงเป็นเส้นต่อเนื่องสวยกว่า
Raypal - จะใช้ โคมใส, LED Chip Board 16 หลอดเหมือนไฟหน้า ทำให้เห็นหน้าเป็นสีขาว เรื่องความสว่างนั้น แทบไม่ต่างกัน จะมีปัญหาก็ตอนที่ใช้ตอนกลางวัน บอกตามตรง ว่าการที่ไฟใช้โคมใส-หน้าขาว ทำให้เวลาเปิดไฟนั้น มองแทบจะไม่ค่อยเห็นไฟครับ ซึ่งต่างจากโคมแดงของ Moon ที่มองเห็นชัดเจนกว่า เนื่องจากโคมสีแดงทำให้หน้าดูมืด จึงเห็นความสว่างแทงออกมาจากโคมได้ชัดเจนกว่า
Twitter - จะใช้ โคมใส, LED Chip Board 30 หลอดแบบ Moon ทำให้เห็นหน้าเป็นสีขาว เรื่องความสว่างนั้น ดูเผินๆ เหมือนของ Moon ครับ แต่ตอนกลางวันอาจจะสู้แสงได้ไม่ดี ตามรอย Raypal และเนื่องจากโคมไม่ได้ออกแบบมาเป็นแบบนูนเหมือน Moon และ Raypal ทำให้มุมมองของไฟและกากระจายแสงไม่ดีเท่ากับ Moon และ Raypal

-- การเปลี่ยนโหมดไฟจากไฟแช่ไปกะพริบ หรือกะพริบไปไฟแช่ โดยทำขณะที่ไฟเปิดอยู่ในโหมดใดโหมดหนึ่ง --
Moon - กดค้าง 2 วิ จะสลับโหมดไปอีกโหมด โดยไม่มีข้อผิดพลาดใดๆ
Raypal - กดค้าง 2 วิ จะสลับโหมดไปอีกโหมด จะมีปัญหาไม่ยอมสลับโหมดไปอีกโหมดอยู่ด้วย เช่น อยู่โหมดไฟแช่ กดค้าง 2 วิ ก็ยังอยู่โหมดไฟแช่อยู่ หรืออยู่โหมดไฟกะพริบ กดค้าง 2 วิ ก็ยังอยู่โหมดไฟกะพริบอยู่ดังเดิม
Twitter - ไม่สามารถสลับโหมดไฟไปอีกโหมดในขณะที่เปิดไฟเอาไว้ได้ ต้องทำขณะปิดไฟเท่านั้น โดยการเปิดไฟแช่ก็กดปุ่มสั้นครั้งหนึ่ง ส่วนโหมดไฟกะพริบก็ให้กดค้างเอาไว้ 1.6 วิ แล้วกดไล่โหมดไฟตามปกติ

-- เวลาปิดไฟ --
Moon - กดค้าง 0.7 วิ ไฟจะค่อยๆ ดับลงแบบสมูธในเวลาอันรวดเร็ว (ขึ้นกับระดับความสว่างที่เปิด)
Raypal - กดค้าง 0.7 วิ ไฟจะค่อยๆ ดับลงแบบค่อยๆ กะพริบดับ และเวลาที่ไฟดับลงจะใช้เวลานานกว่า Moon (ขึ้นกับระดับความสว่าง) ตอนที่กดปิด ไฟจะขยับขึ้นไป 1 ระดับตามโหมดไฟที่ใช้ เช่น ใช้อยู่กะพริบระดับ 1 เวลาปิดจำขยับขึ้นไปกะพริบระดับ 2
Twitter - กดค้าง 1.5 วิ ไฟจะค่อยๆ ดำลงแบบค่อยๆ กะพริบดับ และเวลาที่ไฟดับลงจะใช้เวลานานกว่า Moon โดยตอนที่กดปิด ไฟจะไม่ขยับขึ้นไป 1 ระดับแบบ Raypal แต่ตอนที่ไฟจะดับ จะมีการขยับความสว่างไปที่ระดับ 3 และค่อยๆ ดับลง ทำให้เวลาที่ไฟดับ ใช้เวลาเท่ากันทุกระดับ

-- ระบบจดจำโหมดไฟ --
Moon - ไม่มีระบบจดจำ เวลาเปิดจะอยู่ที่โหมดนั้นๆ ระดับ 1 เสมอ ทำให้ไม่งง และกดไล่โหมดตามสเต็ปได้เลย
Raypal - มีระบบจดจำ อันที่จริงนี่ดีนะ เพียงแต่ระบบจดจำ ทำออกมาไม่สมบูรณ์ คือจะมีการขยับจากโหมดไฟที่ดับขึ้นมาอีกระดับ แถมสืบเนื่องจากตอนปิดไฟมีการขยับขึ้นอีก 1 ระดับด้วย ทำให้เจอ 2 เด้ง คืออยู่ไฟแช่ระดับ 1 กดปิดไฟไฟจะขยับขึ้นไประดับ 2 เวลาเปิดไฟอีกครั้ง จะอยู่ที่ระดับ 3 ซึ่งมันควรจะอยู่ที่ระดับ 1 จึงจะถูก
Twitter - มีระบบจดจำ แต่ระบบจดจำก็ยังไม่ดีเช่นกัน คือเวลาเปิดไฟ จะมีการขยับไป 1 ระดับเช่นเดียวกับ Raypal แต่จะดีกว่า Raypal หน่อยก็ตรงที่ เวลาปิดไฟ จะไม่มีการขยับเพิ่มเบิ้ลอีก 1 ระดับแบบ Raypal ทำให้เวลาเปิดไฟ จะขยับแค่ 1 ระดับเท่านั้น เช่นปิดไฟที่ระดับ 1 เวลาเปิดไฟก็จะขยับมาอยู่ระดับ 2 ไม่ใช่ระดับ 3 แบบ Raypal

-- การกันน้ำ --
Moon และ Raypal เนื่องจากมีบอดี้แบบเดียวกัน ทำให้กันน้ำได้ (ต้องปิดฝาจุก USB ให้สนิทด้วยนะ และห้ามแช่น้ำ)
Twitter - จากที่ได้ดูจากบอดี้ ถึงจะไม่ได้แกะ แต่ก็ทำให้รู้ว่า ไม่กันน้ำ! เพราะแค่ผมจะถอดไฟออกจากเบ้าขายางรัด นิ้วเราจะงัดจนตรงบริเวณเส้นรอบตัวตำแหน่งสวิทช์เปิด/ปิด แง้มแยกจากกันจนเห็นแผงบอร์ดภายในแล้วหละครับ สวยแต่รูปจูบไม่หอมเรื่องกันน้ำจริงๆ แต่ถ้าติดในจุดที่น้ำไม่โดน (อย่างใต้เบาะ) หรือไม่ไปแง้มตรงรอยต่อบ่อยๆ จนมันเผยอ มันก็ไม่มีปัญหานะ

-- การแจ้งเตือนไฟอ่อน และเวลาที่แบตหมด --
Moon - เวลาที่แบตอ่อน จะมีการกะพริบแจ้งเตือนที่ไอคอนสายฟ้า และไฟไม่มีการริบหรี่ โดยจะรักษาระดับความสว่างเดิมไปเรื่อยๆ เมื่อแบตหมด ไฟจะดับไปเลย
Raypal - เวลาที่แบตอ่อน ผมไม่ยับจะเห็นการกะพริบแจ้งเตือนที่ไอคอนสายฟ้าเลยแฮะ แต่ที่แน่ๆ คือ ไฟมันจะอ่อนตามกำลังแบตฯ ที่น้อยตามไปด้วย และอ่อนจนริบหรี่จนดับเมื่อแบตหมด
Twitter - เวลาที่แบตอ่อน ผมไม่แน่ใจว่ามีการแจ้งเตือนหรือเปล่านะ เคยลองแต่ไม่ได้สังเกตไฟแจ้งเตือน แต่ที่แน่ๆ ไม่มีไฟอ่อนเรื่อยๆ จนดับเหมือน Raypal อย่างแน่นอน คือมันจะรักษาความสว่างแบบ Moon พอแบตหมดก็ตัดดับไปเลย ซึ่งผมชอบตรงนี้

-- ช่องชาร์จแบตเตอรี่ --
Moon และ Raypal - เป็นแบบ mini USB / ยางฝาปิดจุด ปิดได้สนิทและไม่หลุดง่าย เนื่องจากมีแง่งยึดช่อง mini USB เอาไว้อยู่
Twitter - เป็นแบบ micro USB (ใช้สายชาร์จพวกโทรศัพท์ Android, Windows Phone มาใช้ได้เลย) / ยางฝาปิดจุด ปิดได้สนิทดี แต่ใช้เล็บดันนิดเดียวก็หลุดแล้ว เพราะไม่มีแง่งยึดช่อง micro USB แบบ Moon และ Raypal

-- ขายางรัดซิลิโคน --
Moon - ยางซิลิโคน ทำออกมาได้เหนียวมาก และขาดยาก เพราะดึงให้ยืดมากๆ ก็ยังไม่มีทีท่าจะขาด
Raypal - ยางซิลิโคน รู้สึกถึงความอ่อน และเหนียวน้อยกว่า Moon ทำให้ดึงยืดได้มากกว่า Moon แต่ถ้าดึงมากๆ อาจขาดได้ และพลาสติกตรงที่เรากดเพื่อดันตัวไฟออกจากเบ้า ก็ไม่ใช่พลาสติกคุณภาพดี ใช้ไปนานๆ มันจะกรอบและร้าว และหักในที่สุด
Twitter - ยางซิลิโคน รู้สึกถึงความเหนียวและหนากว่า Raypal แต่ไม่เท่ากับ Moon แต่รู้สึกได้ว่าดีกว่า Raypal
Note : ใครมีปัญหากับการถอดไฟออกจากขายารัด ประมาณว่าฝืดหรือถอดยาก ผมแนะนำให้จับไฟดิ้นๆ จากเบ้าขา จะบิดหมุนเล็กน้อยไปมาๆ ก็ได้ แล้วจะรู้ว่ามันถอดง่ายกว่าเดิมครับ

ใครยังไม่รู้ว่าไฟยี่ห้อ Twitter ก็มีลักษณะเป็นอย่างไร
มันมีลักษณะดังนี้ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย HoLY CoMM@nDo เมื่อ 11 ส.ค. 2015, 16:16, แก้ไขแล้ว 9 ครั้ง
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลครับ ^^
maxza7833
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพบ้านบัวทอง
Bike: TREK 2.1 (2014)
ตำแหน่ง: บางใหญ่ นนทบุรี

โพสต์ โดย maxza7833 »

ขอบคุณสำหรับความรู้เลยคับ กระทู้นี้
notendobe
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Nirone7

โพสต์ โดย notendobe »

ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยคนครับ ไม่รู้ว่าจะช้าไปป่าว อิอิ

ไฟหน้า หลังที่ผมใช้ก็เหมิอนจขกท.ครับ ลักษณะไฟประเภทนี้ แสงสว่างครับ แต่ไม่พุ่งเป็นลำนะครับ คือ แสงมันจะกระจายรอบๆ ไม่พุ่งไปข้างหน้า

ไฟหน้า อันนี้แล้วแต่คนจะชอบครับ ไฟชนิดนี้ถ้าจะใช้เพื่อส่องทางที่ปั่นจะไม่ค่อยดีเท่าไรครับ แต่ถ้าใช้เพื่อให้เป็นที่สังเกตุของเพื่อนร่วมถนน อันนี้ดีมากครับ เพราะแสงมันกระจายเป็นวงกว้าง ยิ่งถ้าเปิดโหมดกระถี่ๆนี่ สว่างมากครับ (ปกติผมจะปั่นทางที่คุ้นเคยครับ นานๆทีจะแวบออกนอกทางประจำ ถ้าออกนอกทางที่ไม่คุ้น บางทีก็ลำบากนิดนึงครับ มองทางไม่ค่อยชัด)

ไฟท้าย ผมชอบตัวนี้มากครับ ยิ่งถ้าเป็นโหมดกระพริบถี่ด้วย ผมเปิดโหมดนี้ทุกครั้งที่ปั่น

ปัญหาเรื่องแบตอ่อนลง เจอเหมือนกันครับ ผมแก้ปัญหาโดยการติดไฟหน้า2 ไฟท้าย2ครับ (จะมีใครเพี้ยนเหมือนผมมั้ย) 555 ยิ่งไฟท้ายถ้าเปิดกระพริบถี่ๆ 2ดวง ผมว่าปลอดภัยดีนะครับ รถตามหลังเห็นชัดดี

การเตรียมตัวก่อนใช้ ผมจะชาร์ททุกวันครับ ดวงละ3ชม. ผ่านทางโน้ตบุ้ค ถึงแม้ว่าไฟรูปสายฟ้าจะไม่กระพริบแล้ว ผมก็จะรอให้ครบตัวละ3ชม. ครับเพื่อความชัวร์
HoLY CoMM@nDo
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย HoLY CoMM@nDo »

ปัญหาเรื่องแบตอ่อนลง เจอเหมือนกันครับ ผมแก้ปัญหาโดยการติดไฟหน้า2 ไฟท้าย2ครับ (จะมีใครเพี้ยนเหมือนผมมั้ย) 555 ยิ่งไฟท้ายถ้าเปิดกระพริบถี่ๆ 2ดวง ผมว่าปลอดภัยดีนะครับ รถตามหลังเห็นชัดดี
ไม่เพี้ยนหรอกครับ คนติดมากกว่า 1 มีเยอะแยะ โดยเฉพาะพวกไฟแบบซิลิโคน LED 2 ดวง ถ่านกระดุม 2032 หรือพวกไฟที่ใช้ถ่าน AAA 2 ก้อนนี่จะเห็นเยอะหน่อย เพราะราคาถูก แต่คนที่ติดไฟแบบ Moon นี้ 2 ดวงขึ้นไปมากกว่าที่อาจจะดูแปลก เพราะมีราคา 4xx - 5xx แถมยิ่งคนที่ปั่นเสือหมอบด้วย แทบจะไม่นิยมติดไฟกันเยอะเลย เพราะมันจะทำให้หนักรถหรือทำให้ไปขัดการลู่ลม จะเห็นได้บ่อยในเสือภูเขามากกว่าที่ติดกันมากกว่า 1 ดวง

แต่ผมว่า ผมบ้ามากกว่าคุณอีกนะ ลองนับมูลค่าดูเล่นๆ นะครับ
Moon COMET-White มี 4 อัน แบบบอดี้ดำ-หน้าขาว x2 และดำล้วน x2
- บอดี้ดำ-หน้าขาวช่องชาร์จเสียไปอันนึง เหลือใช้ติดที่หมวกอันนึง
- บอดี้ดำล้วนผมเก็บเอาไว้ที่บ้านอันนึง อีกอันเอาพกติดตัวไว้ หรือจะเอามาใส่ที่จักรยานเลยก็ได้
Moon COMET-Red มี 2 อัน แบบบอดี้ดำ-หน้าขาว x1 และดำล้วน x1
- บอดี้ดำ-หน้าขาวติดที่หมวกจักรยาน
- บอดี้ดำล้วน ติดตั้งใต้เบาะนั่ง
Moon NEBULA-Chameleon (รุ่นใหม่) ไฟเปลี่ยนสีที่ผมเขียนมินิรีวิวไป ติดด้านหน้า (หรือหลังก็ได้ เพราะมีไฟกะพริบแดง)
Moon NEBELA-Red (รุ่นใหม่) ติดที่ก้านอานใต้เบาะนั่ง
Moon MK-II Chameleon (รุ่นใหม่) ไฟเปลี่ยนสี ติดที่แฮนด์เสริมที่ติดยื่นมาจากแฮนด์อีกที (จะรัดไว้ก้านอานก็ได้)
TWITTER-Red มี 2 อัน ติดที่ขาเหยียบตรงแกนจักรยานอันนึง เก็บอันนึง
Raypal COMET-Red มีอันนึง แบตเสื่อมไปเรียบร้อย

รูปภาพ รูปภาพ
Raypal RPL-2262 Red มีอันนึง ติดที่ตะเกียบหลัง

ยังมีไฟ DIY ที่ทำเองอีก ติดที่ตะเกียบ 2 ข้าง ฉายลงพื้นไฟเขียวอีก 2 ข้าง และไฟแดงหลังอีกอัน ใช้ถ่าน Lithium Polymer 3 cell เป็นตัวจ่ายพลังงาน

ไปๆ มาๆ ผมว่าไฟที่ผมติด มีราคาแพงกกว่าจักรยานผมไปแล้ว (จักรยานผมเป็นยี่ห้อ LA รุ่น Spectrum ประมาณปี 2002 ราคาประมาณ 5,500)

กำลังหา 2 ตัวนี้อยู่
BASE CAMP (ร้านว่าจะเอาเข้ามา กำลังรอดูของอยู่)
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย HoLY CoMM@nDo เมื่อ 10 พ.ย. 2015, 09:14, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
notendobe
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Nirone7

โพสต์ โดย notendobe »

HoLY CoMM@nDo เขียน:
ไม่เพี้ยนหรอกครับ คนติดมากกว่า 1 มีเยอะแยะ โดยเฉพาะพวกไฟแบบซิลิโคน LED 2 ดวง ถ่านกระดุม 2032 หรือพวกไฟที่ใช้ถ่าน AAA 2 ก้อนนี่จะเห็นเยอะหน่อย เพราะราคาถูก แต่คนที่ติดไฟแบบ Moon นี้ 2 ดวงขึ้นไปมากกว่าที่อาจจะดูแปลก เพราะมีราคา 4xx - 5xx แถมยิ่งคนที่ปั่นเสือหมอบด้วย แทบจะไม่นิยมติดไฟกันเยอะเลย เพราะมันจะทำให้หนักรถหรือทำให้ไปขัดการลู่ลม จะเห็นได้บ่อยในเสือภูเขามากกว่าที่ติดกันมากกว่า 1 ดวง

แต่ผมว่า ผมบ้ามากกว่าคุณอีกนะ ลองนับมูลค่าดูเล่นๆ นะครับ
Moon COMET-White มี 4 อัน แบบบอดี้ดำ-หน้าขาว x2 และดำล้วน x2
- บอดี้ดำ-หน้าขาวช่องชาร์จเสียไปอันนึง เหลือใช้ติดที่หมวกอันนึง
- บอดี้ดำล้วนผมเก็บเอาไว้ที่บ้านอันนึง อีกอันเอาพกติดตัวไว้ หรือจะเอามาใส่ที่จักรยานเลยก็ได้
Moon COMET-Red มี 2 อัน แบบบอดี้ดำ-หน้าขาว x1 และดำล้วน x1
- บอดี้ดำ-หน้าขาวติดที่หมวกจักรยาน
- บอดี้ดำล้วน ติดตั้งใต้เบาะนั่ง
Moon NEBULA-Chameleon (รุ่นใหม่) ไฟเปลี่ยนสีที่ผมเขียนมินิรีวิวไป ติดด้านหน้า (หรือหลังก็ได้ เพราะมีไฟกะพริบแดง)
Moon NEBELA-Red (รุ่นใหม่) ติดที่ก้านอานใต้เบาะนั่ง
Moon MK-II Chameleon (รุ่นใหม่) ไฟเปลี่ยนสี ติดที่แฮนด์เสริมที่ติดยื่นมาจากแฮนด์อีกที (จะรัดไว้ก้านอานก็ได้)
TWITTER-Red มี 2 อัน ติดที่ขาเหยียบตรงแกนจักรยานอันนึง เก็บอันนึง
Raypal COMET-Red มีอันนึง แบตเสื่อมไปเรียบร้อย

รูปภาพ รูปภาพ
Raypal RPL-2262 Red มีอันนึง ติดที่ตะเกียบหลัง

ยังมีไฟ DIY ที่ทำเองอีก ติดที่ตะเกียบ 2 ข้าง ฉายลงพื้นไฟเขียวอีก 2 ข้าง และไฟแดงหลังอีกอัน ใช้ถ่าน Lithium Polymer 3 cell เป็นตัวจ่ายพลังงาน

ไปๆ มาๆ ผมว่าไฟที่ผมติด มีราคาแพงกกว่าจักรยานผมไปแล้ว (จักรยานผมเป็นยี่ห้อ LA รุ่น Spectrum ประมาณปี 2002 ราคาประมาณ 5,500)

กำลังหา 2 ตัวนี้อยู่
BASE CAMP (ร้านว่าจะเอาเข้ามา กำลังรอดูของอยู่)
รูปภาพ

และ Raypal RPL-2266
รูปภาพ
รูปภาพ

ไฟท้ายผมไปละครับอันนึง 555 สงสัยจะไม่รอด

คุณHoLY พอมีไฟท้านตัวไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ :D อยากได้แบบยางรัดเหมือนRPL2262 (กะจะเอามารัดที่ตะเกียบหลัง2 ข้าง)

ขอแบบราคาไม่โหดมากนะครับ เน้นชาร์ทผ่านusb ครับ

ตอนนี้ไฟหน้าผมกำลังสั่งjetbeam bt10 960ลูเมนส์มาลองใช้ดู
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไฟส่องสว่าง / อุปกรณ์อิเลคโทรนิคอื่นๆ”