แวะนำภาพวิดีโอจาก SONY HDR AS 100V มาฝากครับ เผื่อเป็นทางเลือกกล้องติดจักรยาน

กล้องติดรถ /พกพาไปปั่นจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: แวะนำภาพวิดีโอจาก SONY HDR AS 100V มาฝากครับ เผื่อเป็นทางเลือกกล้องติดจักรยาน

โพสต์ โดย Tdf »

ลุงพุ่ม เขียน:มี GPS เป็นข้อมูล แต่ต้องนำมาเปิดรวมโดยโปรแกรมของ SONY ครับ ผมจะตัดช่วงเฉพาะเวลาที่ต้องการโชว์ความเร็วมามิกซ์ ตอนอื่นๆที่ไม่ต้องการโชว์ความเร็วก็ตัดต่อไปตามปกติ ผมว่ามันก็เสียเวลาตรงนี้ไปพอสมควร ไม่รูท่านที่ลองยี่ห้ออื่นที่โชว์ความเร็วในวิดีโอได้จากการถ่ายครั้งแรกเลยก็ส่งข่าวกันมั่งนะครับ :D
วันก่อนลองเอา garmin virb elite ไปถ่ายดู ถ่ายภาพเสร็จเปิดด้วยโปรแกรมของมันตัดต่อให้แสดงข้อมูลการปั่นได้อัตโนมัติเลยง่ายมาก แต่ข้อมูลที่แสดงจะไม่ค่อยนิ่งขึ้นๆลงๆ ดูยากเหมือนกันครับ

ลุงพุ่ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 055 214119
team: ชมรมจักรยานจังหวัดพิษณุโลกPBC
Bike: Cannondale สับถัง , KHS Team , เบียงคี่ sempre

Re: แวะนำภาพวิดีโอจาก SONY HDR AS 100V มาฝากครับ เผื่อเป็นทางเลือกกล้องติดจักรยาน

โพสต์ โดย ลุงพุ่ม »

วันพุธเบาๆของชาวเสือบ้านคลอง พิษณุโลก ตากล้องอายุมาก เลยหลุดสองรอบครับ คราวนี้หาไมโคร sd class 10 มา 32 กิ๊ก จะได้ลองอัดที่โหมด Pro ความละเอียดสูงสุด ลองดูครับ
[youtube]Cb6gF09ZEeo&feature=youtu.be[/youtube]
wanzer
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT AVALANCHE 4.0 Hydraulic -Disc

โพสต์ โดย wanzer »

สอบถามนะครับ ด้วยความสงสัย
1. ตอนที่บันทึก ใช้ความละเอียดเท่าไหร่ครับ
2. ตอนที่รวมข้อมูล GPS กับ ไฟล์วิดิโอ แล้ว export ออกมาใช้ ความละเอียดที่อันไหนครับ
3. พี่ๆใช้โปรแกรมอะไร บีบอัดไฟล์เพื่ออัพขึ้นเวป ครับ

คือ ผมลองทำเองดูแล้วภาพที่ได้ออกมา มันค่อนข้างแตกอ่าครับ
คนเราจะประสบความสำเร็จหรือไม่ มีอยู่ 2 อย่าง คือ "ทำ" หรือ "ไม่ทำ"
ลุงพุ่ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดพิษณุโลกPBC
Bike: Cannondale สับถัง , KHS Team , เบียงคี่ sempre

ตอบครับ
1. ผมถ่ายที่ความละเอียดสูงสุดของกล้อง คือ 1920*1080 เฟรมเรทสองเท่าหรือ 60p/50p
2. ผมรวมวิดีโอกับ GPS ด้วยโปรแกรม Play Memories home ของ SONY เอง แต่ผมจะตัดช่วงที่ต้องการโชว์ความเร็ว มามิกซ์แค่ช่วงสั้นๆที่ต้องการครับ เพราะการเรนเดอร์หรือเข้ารหัสตรงนี้เสียเวลามากพอควร (เครื่องไม่แรงครับ)
3. เมื่อได้ไฟล์ที่มีความเร็วโชว์จากโปรแกรมของsonyแล้ว ผมจะมาตัดต่อขั้นสุดท้ายในโปรแกรม corel video studio x6 ที่ผมถนัดกว่าทำในโปรแกรมของsony (ที่สามารถทำจนส่งไฟล์ขึ้นเว็บได้เช่นกัน) โดยตัดต่อ ใส่เอฟเฟ็ค ตัวหนังสือ เพลง ตามที่ชอบ ตัดได้ตามเวลาที่ต้องการแล้วสั่งแชร์ไฟล์ขึ้น youtube จากในโปรแกรมได้เลยครับ โดยผมจะเลือกเป็น HD 720P ที่เครื่องผมพอทำงานไหวและได้ภาพอใช้ได้แม้จะไม่ชัดสุดๆแบบ HD 1080P ก็ตาม แค่นี้คลิปไม่เกิน 10 นาทีของผมก็ใช้เวลาทำกันหมดวันแล้วครับ รออับขึ้นyoutube ก็นานนนนนนนมาก ถ้าดีก็จบ ถ้าไม่ผ่านก็ต้องอัพใหม่ :oops:
ไฟล์แนบ
play memmories home ของ SONY
play memmories home ของ SONY
2.JPG (97.35 KiB) เข้าดูแล้ว 2473 ครั้ง
การรวมข้อมูล GPS กับไฟล์วิดีโอ
การรวมข้อมูล GPS กับไฟล์วิดีโอ
Capture.JPG (92.19 KiB) เข้าดูแล้ว 2473 ครั้ง
โปรแกรม corel video studio ตอนแชร์ขึ้นyoutube
โปรแกรม corel video studio ตอนแชร์ขึ้นyoutube
4.JPG (56.56 KiB) เข้าดูแล้ว 2473 ครั้ง
corel video studio ที่ใช้ตัดต่อ
corel video studio ที่ใช้ตัดต่อ
3.JPG (107.5 KiB) เข้าดูแล้ว 2473 ครั้ง
ลุงพุ่ม
ขาประจำ
ขาประจำ

เช้าวันแม่ ไปแบบชิลชิล หากาแฟกินกันแถว ก.ม.ที่สี่สิบกว่าๆจากพิษณุโลกไปทางหล่มสักก่อนถึงน้ำตกแก่งซอง ชื่อร้านมาเดอเอ ภูธารา มีโอกาสลองภาพนิ่งดู มุมกว้างน้องๆเลนส์ตาปลาภาพออกมาโค้งสะใจดีครับ ได้มุมมองที่แปลกตาดี :D
ไฟล์แนบ
DSC00122.jpg (101.6 KiB) เข้าดูแล้ว 2469 ครั้ง
DSC00124.jpg (100.63 KiB) เข้าดูแล้ว 2469 ครั้ง
DSC00126.jpg (102.09 KiB) เข้าดูแล้ว 2469 ครั้ง
DSC00130.jpg (99.16 KiB) เข้าดูแล้ว 2469 ครั้ง
DSC00133.jpg (100.75 KiB) เข้าดูแล้ว 2469 ครั้ง
wanzer
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT AVALANCHE 4.0 Hydraulic -Disc

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ *-*
เดี๋ยวจะทดลองดูครับ
คนเราจะประสบความสำเร็จหรือไม่ มีอยู่ 2 อย่าง คือ "ทำ" หรือ "ไม่ทำ"
mirage77
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0942377050

โพสต์ โดย mirage77 »

ภาพสวยครับ เหมือนขับมอเตอร์ไซค์เลย อยากได้ๆ
ลุงพุ่ม
ขาประจำ
ขาประจำ

cyclemania ชวนปั่น ที่พิษณุโลกครับ
ลุงพุ่ม
ขาประจำ
ขาประจำ

:D :D :D
ลุงพุ่ม
ขาประจำ
ขาประจำ

เมื่อวานเอากล้องไปติดขาแรงที่ใช้รถ spe กันสั่นกล้องเอาไม่อยู่ครับ เจอรถกระด้างแล้วสูบยางแข็งเพื่อความเร็วที่ดี ผมติดกล้องที่หลักอานหันหน้ากล้องมาด้านหลัง นี่แสดงว่าตัวหนีบหลักอานที่ผมโมใช้เองอาจจะคลอนตัวได้เมื่อเจอการกระเทือนหนักๆ ลองดูภาพวันพฤโหดของชาวบ้านคลองพิษณุโลกครับ
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

โพสต์ โดย Tom VW »

จริงครับผมว่าขายึดหรือการติดตั้งมีผลมาก ถ้ายึดกับขักรยานผมว่ากันสั่นแทบไม่มีผลเลย

อันนี้ผมถ่ายด้วยกล้องที่ไม่มีกันสั่น ถ่าที่ความละเอียด 720 ครับ

http://youtu.be/_YM_BXHOqGg
yunome
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Intania Team
Bike: Merida Matts 40D, Bianchi Impulso Celeste
ตำแหน่ง: ปูนซีเมนต์นครหลวง

โพสต์ โดย yunome »

Tom VW เขียน:จริงครับผมว่าขายึดหรือการติดตั้งมีผลมาก ถ้ายึดกับขักรยานผมว่ากันสั่นแทบไม่มีผลเลย

อันนี้ผมถ่ายด้วยกล้องที่ไม่มีกันสั่น ถ่าที่ความละเอียด 720 ครับ

http://youtu.be/_YM_BXHOqGg
รบกวนช่วยแชร์ไอเดียว ขาจับยึดกล้องหน่อยครับ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง
ตอนนี้มีปัญหาเกี่ยวกับที่ยืดมากๆ ภาพสั่นไปหมดเลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
มั่นสั่นเพราะขาจับซะเยอะ
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ

yunome เขียน:
รบกวนช่วยแชร์ไอเดียว ขาจับยึดกล้องหน่อยครับ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง
ตอนนี้มีปัญหาเกี่ยวกับที่ยืดมากๆ ภาพสั่นไปหมดเลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
มั่นสั่นเพราะขาจับซะเยอะ
ตอนแรกผมใช้ขาจับของยี่ห้อกล้องเองเลย แต่ไม่ค่อยชอบมันไม่แข็งแรงนักเลยไปซื้อของ k-edgeมาใช้ครับ

ทั้งด้านหน้ายดแฮนแล้วด้านหลังยึดรางเบาะ

http://www.acecosportgroup.com/k-edge-g ... mount.html

http://www.acecosportgroup.com/k-edge-g ... mount.html

ตามนี้ครับใช้มาก็ดีครับ แข็งแรงมั่นคงมาก แต่ก่อนสั่งมาจากอีเบย์ เดี๋ยวนี้บ้านเรามีคนเอามาขายแล้ว
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ

http://www.acecosportgroup.com/k-edge-g ... -4x20.html

อันนี้ครับสำหรับ ยึด sony ส่วนผมใช้ของ gopro เวลาจะใช้ sony จะผ่านอแดปเตอร์อีกที

http://www.acecosportgroup.com/k-edge-g ... apter.html
wanzer
สมาชิก
สมาชิก

ราคา ชิ้นหนึ่ง ทำผมสะดุ้งตื่นเลย ครับท่าน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Sport Camera”