รัดสายคาด อก HR แล้วหายใจลำบาก

กล้องติดรถ /พกพาไปปั่นจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

รัดสายคาด อก HR แล้วหายใจลำบาก

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ปกติรึเปล่าคับ หายใจไม่ออก อึดอัด แต่ได้ยินมาว่าต้องรัดแน่นๆ เฮ้อ ปั่นๆ จะเป็นลม
แล้วเราจะดูยังไงว่าค่า minimum hr ควรตั้งไว้ที่เท่าไหร่ดี ค่า max พอทราบครับ 220-ด้วยอายุ=ค่าmax

Sent from my ST27i using Tapatalk
ขวด

The Power Of Slow Ride
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

ขอโทษที ผมตั้งกระทู้ผิดหมวดคับ เห็นคำว่า sport ก็ไม่ทันดู

Sent from my ST27i using Tapatalk
ขวด

DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

Re: รัดสายคาด อก HR แล้วหายใจลำบาก

โพสต์ โดย DayWalker »

ผมคาดพอดีๆนะครับไม่ให้เลื่อนหลุดระหว่างขี่เท่านั้นเอง

ไม่งั้นคงต้องหาวัดหัวใจแบบรัดข้อมือแทนแล้วครับ
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

Re: รัดสายคาด อก HR แล้วหายใจลำบาก

โพสต์ โดย punya467 »

ไม่จำเป็นต้องแน่นมาก เอาแค่พอดีๆก็พอครับ ;)
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณคับ แล้วเรื่ิอง ตั้งค่า min HR เอาอะไรเป็นเกณฑ์คับ

ขวด

hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

โพสต์ โดย hisoft »

min HR นั่งนิ่งๆ ไม่พูด ไม่อ่านอะไร ไม่ขยับสักห้านาทีก็ได้ครับ แม้แต่การไอครั้งเดียวหรือยกแขนขึ้นหัวใจก็เต้นเร็วขึ้นแรงขึ้นแล้ว
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

นอนนิ่งๆ แล้วรอจนหัวใจเต้นต่ำสุดครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
ขาประจำ
ขาประจำ

แล้วไมล์ให้เราตั้งค่า min hr เพื่ออะไรคับ ดูแล้วเหมือนไม่มีประโยชน์ ต่างจาก max hr

ขวด

hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

Re:

โพสต์ โดย hisoft »

Dhandranunda เขียน:แล้วไมล์ให้เราตั้งค่า min hr เพื่ออะไรคับ ดูแล้วเหมือนไม่มีประโยชน์ ต่างจาก max hr

การแบ่ง zone ของอัตราการเต้นหัวใจจะอิงจากอัตราส่วนระหว่าง min hr กับ max hr ครับ
Spike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Freelance
Bike: GT, BH, Pinarello

โพสต์ โดย Spike »

Dhandranunda เขียน:ปกติรึเปล่าคับ หายใจไม่ออก อึดอัด แต่ได้ยินมาว่าต้องรัดแน่นๆ เฮ้อ ปั่นๆ จะเป็นลม

ตามมา reconfirmed ครับว่าไม่ต้องรัดให้แน่นมาก ที่สวมแล้วรู้สึกหายใจไม่ออก ผมเข้าใจว่าคงจะสวมไว้บริเวณใต้ราวนม หรือแถวๆ ลิ้นปี่ใช่หรือเปล่าครับ? ลองปรับให้หลวมหน่อยแล้วสวมขึ้นมาช่วงหน้าอก หรือบนราวนมก็ได้ครับ จะรู้สึกสบายขึ้นบ้าง วัดค่าได้เหมือนกันครับ
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

Spike เขียน:
Dhandranunda เขียน:ปกติรึเปล่าคับ หายใจไม่ออก อึดอัด แต่ได้ยินมาว่าต้องรัดแน่นๆ เฮ้อ ปั่นๆ จะเป็นลม

ตามมา reconfirmed ครับว่าไม่ต้องรัดให้แน่นมาก ที่สวมแล้วรู้สึกหายใจไม่ออก ผมเข้าใจว่าคงจะสวมไว้บริเวณใต้ราวนม หรือแถวๆ ลิ้นปี่ใช่หรือเปล่าครับ? ลองปรับให้หลวมหน่อยแล้วสวมขึ้นมาช่วงหน้าอก หรือบนราวนมก็ได้ครับ จะรู้สึกสบายขึ้นบ้าง วัดค่าได้เหมือนกันครับ
ฝึกการหายใจขณะปั่นจักรยานด้วย ...ท้อง... ครับ :) :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Sport Camera”