ZELLO แอพพลิเคชั่นใช้สมาร์ทโฟนเป็นวิทยุสื่อสารที่สมบูรณ์แบบที่สุด

บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

ZELLO แอพพลิเคชั่นใช้สมาร์ทโฟนเป็นวิทยุสื่อสารที่สมบูรณ์แบบที่สุด

โพสต์ โดย giro »

เคยมองหาวิทยุสื่อสารใช้งานเวลาขี่จักรยานไหมครับ? อยากจะได้ ว.แดง แต่ก็ใหญ่ไม่สะดวก มีเสายื่นออกมา อันเล็กๆมันก็ยังหนา จะหาพวก credit card radio แบบโปรใช้กันก็หาไม่ได้ในบ้านเรา หาบนอีเบย์ก็ไม่ใช่ถูกๆ วันนี้ผมมีทางออกที่น่าจะเรียกว่า"ลงตัว"ที่สุด โดยเฉพาะหากท่านมีสมาร์ทโฟนอยู่แล้ว ท่านไม่ต้องเสียงเงินสักบาทก็สามารถมีวิทยุสื่อสารกันในกลุ่มปั่นของท่านได้ หรือเมื่อยางรั่ว ยางแตก ตะคริวกิน เพื่อนล้ม จะวิทยุเรียกรถเซอร์วิสที่เตรียมมาให้มาดูแลเสียหน่อยก็ไม่ใช่ปัญหา หลงทาง หลุดกลุ่ม เพื่อนหาย ตอนนี้ไม่ต้องกลัวครับ วิทยุเรียกกันได้ปลอดภัยแน่

รูปภาพ

Zello เป็นแอพพลิเคชั่นที่อยู๋ในตระกูล instant voice messege ที่ทำตัวเองให้คล้ายวิทยุสื่อสาร เหมือนกับแอพอื่นๆเช่น Voxer, Talkbox แต่ Zello มีจุดเด่นที่ทำระบบทำงานออกมาคล้ายกับการใช้งานวิทยุสื่อสารจริงมากกว่าแอพอีก 2 ตัวที่เป็นที่นิยมแต่พยายามทำตัวเองให้เป็นกลุ่มพวก IM เน้นแชท หรือ text, ส่งรูป ได้ด้วย ซึ่งขยายตลาดสมาร์ทโฟนได้มากกว่า แต่ Zello ยังมุ่งเน้นที่การใช้งานกับคนกลุ่มเล็กที่ต้องการใช้งานร่วม หรือ เสมือนวิทยุสื่อสารจริงๆ
Zello สามารติดตั้งและใช้งานได้ทุก platform ครับทั้ง iOS, Android, Blackberry, Windows Phone, Microsoft Windows OS กินทรัพยากรเครื่องต่ำมาก เสป็คเครือ่งสามารถใช้ได้แทบทุกเครือ่งที่มีในท้องตลาด ถูกพัฒนามาตั้งแต่ iOS เวอร์ชั่นแรกๆ เริ่มลง Android ครั้งแรกสมัยเวอร์ชั่น 2.x.x ดังนั้นเมื่อมาเจอกับเครื่องสมาร์ทโฟนสมัยนี้ที่ CPU แรงเหลือล้น RAM ล้นเหลือ ก็กลายเป็นแอพจิ๊บๆ ใช้งาน Data Network ต่ำมาก และบริโภคแบทเตอรี่น้อยเมื่อเทียบกับ APP ที่เป็น Push data อื่นๆ(น้อยกว่า LINE แน่นอนครับ)

ก่อนอื่น ผมจะเหลาสรรพคุณให้ฟังก่อนครับว่ามันทำอะไรได้บ้าง
1. ติดต่อกันผ่านสมาร์ร์ท๋โฟน ส่งเสียงสั้นๆ ตอบไปกลับผลัดกันรับส่างข้อความ บนสัญญาณ 2G,3G,Wifi,4G ไม่จำกันรัศมีครับ เพื่อนท่านจะขี่อยู่ในเปโลตองที่ ปารีส ท่านก็สามารถติดต่อกันได้แม้จะนั่งอยู่ที่ถนนเจิรญกรุง
2. ใช้งานผ่านสายหูฟังสมอลทอล์คทั้งฟังและส่งข้อความได้โดยที่ปิดหน้าจอ
3. เชื่อมต่อกับชุดหูฟัง BlueTooth และรับส่งข้อความได้จาก headset
4. ส่งข้อความเป็นกลุ่ม สามารถตั้ง Channel ของกลุ่มและส่งข้อความหากันภายในกลุ่มได้รับกันทุกคน สามารถรับฟังข้อความจากหลายกลุ่มได้พร้อมๆกัน(แต่ส่งข้อความออกได้แค่กลุ่มเดียว)
5. เด็ดที่สุด! สามารถเชื่อมต่อกับวิทยุสื่อสารทั้งสัญญาณ U และ V ผ่านอุปกรณ์เสริมเชื่อแปลงสัญญาณเข้ากับชุดวิทยุสื่อสารทั่วไป ราคาไม่แพง

รูปภาพ

เมื่อท่านติดตั้งแอพพลิเคชั่นนี้ลงเครื่องของท่าน ทำการสมัครเข้าสู่ระบบ ไม่เสียเงินอะไรเลยครับ ใส่ Username, Password และ email ของท่าน จากนั้นตั้งค่า Profile ใส่รูปให้หล่อ ใส่ข้อมูลส่วนตัวลงไปนะครับ เป็นอันเสร็จสิ้น ใช้งานได้แล้วครับ แต่ว่าอย่าเพิ่งงงครับ ว่าจะส่งอย่างไร ก่อนอื่นเราต้องมาดูวิธีการเพิ่มเพื่อนเข้ามาในรายชื่อของเราก่อนครับ

วิธีที่ 1 ส่ง invite หาเพื่อนของท่านที่อยู่ในรายชื่อสมุดโทรศัพท์ ด้วย sms, email, facebook และอื่นๆ(ไม่มี LINE, Whatsapp)
วิธีที่ 2 เข้าไปที่รายชื่อเพื่อน(อันกลาง) กดที่ค้นหาครับแล้วใส่ชื่อเพื่อนลงไป(เราต้องรูชื่อ Username ของเพื่อนคนที่เราจะแอดก่อน)
แอพนี้จะแอดเพื่อนยากอย่างที่บอกครับ เพราะมันจตงใจทำตัวเป็นวิทยุสื่อสารมากกว่าแอพแชืคุยกันให้ social เล่นๆ

เมื่อแอดเพื่อนแล้วต่อไปลองเข้าไปที่อันขวาสุด มันคือ channel ต่างๆครับ โดยมากเป็นกลุ่มคนที่เล่นวิทยุสมัครเล่นเป็นหลัก ถ้าท่านแอดไปกลุ่มไหนๆก็จะเจอภาษา ว. คุยกันเป็นส่วนมาก หรือกลุ่มพี่ๆน้องๆโชเฟอร์แท็กซี่นิยมใช้สื่อสารกันระหว่างแท็กซี่ครับ อย่าเพิ่งตกใจว่าหลุดมาโลกไหน ท่านลองใส่ชื่อต่างๆที่ท่านต้องการค้นหาก็สามารถหา channel ที่ต้องการได้ครับ หรือ ท่านสามารสร้าง channel ของท่านเองได้ด้วยการ Add Channel ใส่รายละเอียดของกลุ่มให้ชัดเจน เลือกส่าจะเป็นกลุ่มปิดหรือเปิดก็ได้ครับ จากนั้นให้เพื่อนๆของท่านแอดเข้ามา หรือ ไปส่ง invite หาเพื่อนในรายชื่อก็สามารถแอดมาได้เช่นกัน

รูปภาพ

วิธีการใช้งานนะครับ
จากหน้าจอนี้ วงกลมใหญ่ๆคือวงกลมแสดงสถานะ หากเราพูดจะเป็นสีแดง หากมีข้อความเข้าจะเป็นสีเขียว ด้านบนเป็นชื่อของคู่สนทนาหรือชื่อช่องสนทนา ภาพโปรไฟล์ที่เห็นจะขึ้นมาเวลาสมาชิกท่านนั้นๆกดพูดเข้ามาครับ ลูกศรย้อนวนกลับด้านซ้ายมือของวงกลมใหญ่คือการย้อนไปฟังข้อความก่อนหน้านี้ ปุ่มพาวเวอร์ด้านขวาคือการเข้าเชื่อต่อกับกลุ่มช่องสนทนานี้ หากกดที่ปุ่มจะเป็นการตัดการเชื่อมต่อ กดอีกครั้งจะเชื่อมต่อเอง
เมื่อต้องการจะส่งข้อความ ให้กดค้างที่วงกลมแล้วพูด(หรือกดหนึ่งครั้งเพื่อเริ่มพูด กดอีกครั้งเมื่อพูดจบแล้ว ปรับตั้งได้สองแบบครับ)

รูปภาพรูปภาพ

จริงๆแล้วเพียงเท่านี้ท่านก็ใช้งานมันได้แล้วครับ แต่ต่อไปผมจะแนะนำเมนูต่างๆเพื่อการตั้งค่าให้เหมาะสมกับการใช้งานแบบนักจักรยานกันนะครับ สิ่งที่ท่านต้องมีคือสายหูฟัง small talk หรือชุดหูฟัง bluetooth ครับ ทำการเชื่อมต่อให้เรียบร้อยแล้วเอาเครือ่งมาทดลองตั้งค่ากันครับ
อันดับแรกเข้าไปที่
Option>Alerts เพื่อตั้งเสียงเตือนให้กับแอพนี้
ผมติ๊กถูกทุกอันครับ และปรับเพิ่มระดับความดังให้ดังที่สุดเผื่อเวลาปั่นจักรยานมีเสียงลมเข้ามากวน
Ready to send เสียงเตือนเมื่อพร้อมส่งข้อความ
Talk button up เสียงเตือนเมื่อกดจบการส่งข้อความ
Incoming message เสียงเตือนเมื่อมีข้อความเข้า
End of incoming message เสียงเตือนเมื่อจบข้อความที่เข้า
Call Alert เสียงเตือนเมื่อมีคนกดเรยกท่าน
Errer เสียงเตือนเมื่อระบบผิดพลาดหรือข้อความไม่บันทึก

ลงมาด้านล่างเป็นการตั้งการสั่นครับ ผมเอาออกหมดเพราะสั่นทีหนึ่งก็กินพลังงานไปเปล่าๆแต่สามารถเลือกให้สั่นได้หากท่านต้องการ
แต่สิ่งที่ห้ามพลาดคือต้องติ๊กถูกที่ด้านล่างสุดครับ
Incoming message when in the background เพื่อให้สามารถรับข้อความได้แม้แอพนี้จะทำงานอยู่ในเบื้องหลังแอพอื่น ถ้าไม่กดตรงนี้ ข้อความจะเข้ามาได้เฉพาะเวลาเราเปิดเจ้า Zello เท่านั้น แน่นอนว่าเราคงไม่ต้องการแน่ เพราะเราตั้งใจจะใช้มันเป็นวิทยุสื่อสารที่ standby พร้อมรับส่งตลอดเวลา

จากนั้นออกไปที่ Option>Interface
เลือกตามชอบใจครับ
Lock screen orentation ล็อคให้เป็นแบบแนวตั้งหรือนอนเพียงอย่างเดียว ผมเลือกให้มันตั้งอย่างเดียว
Run on starup ตั้งให้เริ่มทำงานแอพเมื่อเปิดเครื่องขึ้นมา ผมก็เลือกครับให้มัน standby ตลอดเวลา ท่านสามารถไม่เลือกก็ได้ครับเลือกเปิดใช้งานเฉพาะเวลาต้องการจะใช้ แต่พอปิดไปมันก็จะซ่อนตัวเองอยู่เบือ้งหลังพร้อมรับส่งข้อความ หากจะไม่ให้มันทำงานท่านต้องไปเอาเครือ่งหมายถูกที่ Run in background ออกจากหัวข้อที่แล้วเท่านั้น
Show on incoming message ตั้งให้แอพส่งหน้าคนที่ส่งข้อความมาหาเราทันทีเมื่อมีข้อความเข้าไม่ว่าจะอยู่ในแอพหรือไม่ ผมไม่เลือกครับเพราะรำคาญมันเด้งมาตลอดเวลา เปลืองแบทเตอรี่ด้วยครับ แต่มีข้อดีตรงที่ หากท่านสนทนาหลายช่องสัญญาณหรือหลายบุคคล ท่านสามารถกดตอบคนนั้นได้ทันทีไม่ต้องมาคอยสลับไปมาครับ
Do not lock screen during conversation ข้อนี้ต้องไม่ติ๊กถูกนะครับ เพราะหากท่านติ๊กถูก ตราบใดที่เสียงเข้า ส่งออก หรือเปิดแอพ หน้าจอท่านจะไม่ดับ และเมื่อไม่ดับท่านก็จะโดนสูบแบทเตอรี่หายไปอย่างรวดเร็ว ที่สำคัญหากท่านติ๊กถูกท่านจะตั้งค่าใช้งาน headset เมื่อหน้าจอปิดไม่ได้ครับ
Keep message history บันทึกประวัติการสนทนา ผมไม่เลือกครับเพราะเดี๋ยว ผบ. มีหลักฐานเวลาคุยอะไรเสื่อมๆกับเพื่อน เอ๊ยยย มันเปลืองที่ในเครือ่งครับ โทรศัพท์ผมอายุเยอะแล้วพื้นที่น้อยครับ
Set Zello status as busy when phone is in silent mode ตั้งให้สถานะ Zello เป็น busy (ข้อความจะไม่เข้ามารบกวน) เมื่อท่านเข้าสู่ silent mode ของโทรศัพท์หรือเลือกปิดเสียงโทรศัพท์ ผมเลือกอันนี้ครับไม่งั้น Zello ท่านจะดังตลอดเวลาแม้กระทั่งตอนปิดสเียงนะครับ
Show profile images แสดงรูปโปรไฟล์ของท่าน
Show only images from friends แสดงรูปโปรไฟล์เพื่อนท่านเท่านั้น
Show audio level meter แสดงระดับความดัง
สามอันหลังสุดผมก็เลือกๆไปหมดครับไม่ได้มีผลอะไร

จากนั้นสุดท้ายออกไปที่
Option>Under the hood
รูปภาพ
อันดับแรกให้ตั้งปุ่มที่ต้องการใช้งานบน headset ให้เป็นปุ่มสำหรับกดส่งข้อความครับ ดูที่ PUSH TO TALK KEY กด map หนึ่งครั้ง จากนั้นกดปุ่มที่ท่านต้องการบน headset ของท่าน ควรเป็นปุ่มเอนกประสงค์นะครับไม่ใช่ปุ่มระดับเสียง
จากนั้นมาเลือกที่ Hardkey action เลือกให้เป็น Toggle คือการกดหนึ่งครั้งเพื่อพูดและกดอีกครั้งเพื่อหยุดการส่งข้อความ *เพราะว่า headset โดยส่วนมาก(แบบมีสาย) จะตัดการทำงานของไมโครโฟนเมื่อมีการกดปุ่มบนตัวมัน ดังนั้นหากท่านกดค้างก็จะไม่มีเการบันทึกเสียงส่งครับ แอพนี้จึงตั้งให้ท่านสามารถส่งข้อความด้วยการกด Toggle เพียงอย่างเดียวครับ
Screen button action ท่านสามารถเลือกทั้ง Toggle และ Hold to talk หรือกดค้างแล้วพูดจนปล่อยเมื่อสนทนาจบได้ เหมือนการทำงานของวิทยุสื่อสารทั่วไป
**ชุดหูฟังและอุปกรณ์ blutooth บางรุ่นสามารถเลือกให้เป็น Hold to talk ได้แม้จะเป็น Hard key action ครับ ต้องทดลองดูนะครับ โดยเฉพาะพวก Speakerphone ที่รองรับการทำงานของตระกูลวิทยุสื่อสาร หรือมีปุ่มเอนกประงค์มาให้อีกปุ่ม(ผมว่าจะลองเอา speakerphone จีนอันละ 300 แบบที่ใช้ bluetooth ในรถยนต์มาลองครับ)
ต่อมาให้ติ๊กถูกที่ Handle headset buttons when in the background เพื่อให้สามารถกดส่งข้อความได้แม้ว่าจะปิดหน้าจอหรือออกจากแอพไปแล้ว โดยข้อความจะส่งไปที่กลุ่มหรือคู่สนทนาอันดับบนสุดใน RECENT LIST ครับ ถ้าไม่ติ๊กถูก ส่งตอนจอปิดไม่ได้ครับ

ต่อมาคือระดับความดังของหูฟังและไมโครโฟน ผมเลือกระดับความดังของหูฟังเพิ่ม amplification จนดังที่สุดเผื่อว่าเสียงรอบๆดัง ส่วนไมโครโฟนผมแนะนำว่าอย่าเพิ่มมากครับ เพราะเพิ่มมากเสียงจะพร่าฟังไม่ชัด มันจะดึงเสียงบรรยากาศเข้ามามากเกินไป ผมเลือกเป็น 0 dB เอาไว้ เท่าที่ลองก็ไม่มีปัญหาครับ
ที่เหลือไม่ต้องไปยุ่งกับมันก็ได้ครับ

รูปภาพ
รูปภาพ

ที่เหลือก็คือการทำางนร่วมกับวิทยุสื่อสาร ซึ่งผมเองก็ไม่เป็นครับเพราะไม่ได้เล่นวิทยุสมัครเล่น แต่เท่าที่สอบถามท่านสมาชิกใน Zello ที่เล่นวิทยุกัน เค้าบอกว่าไม่ยากครับ หากล่องแปลงมาสักตัวราคาพันกว่าบาท หรือชุดสายแปลงสัญญาณเสียบเข้ากับ ว. แดงหรือดำที่มี เท่านี้ก็สามารถส่งสัญญาณเชื่อมหากันระหว่างเครือ่งได้ไม่ยากครับ ไม่ว่าจะเป็นโทรศัพท์/วิทยุสื่อสาร หรือแม้แต่คอมพิวเตอร์

สุดท้ายก่อนจบ ผมขอเปรียบเทียบข้อดีข้อสเสียของ app นี้ เทียบกับวิทยุสื่อสารและแอพอื่นๆบางตัวนะครับ

ข้อดี
-ใช้สายหูฟังหรือชุดหูฟังส่งและรับข้อความได้ แอพบางตัวไม่สามารถทำได้ บางตัวทำได้แต่ต้องจ่ายซื้อแบบ pro version ครับ
-ส่งข้อความได้แม้ว่าจะปิดหน้าจอ ประหยัดพลังงาน หน้าจอมืดก็รับและส่งข้อความได้เหมือนวิทยุจริงครับ
-ไม่มีระยะจำกัดในการส่งข้อความเพราะใช้สัญญาณ data หากเป็น 2G จะมีหน่วงอยู่นิดหน่อยหรือข้อความอาจขาดๆในกรณียาวมาก 3G ไม่มีปัญหา Wifi ยิ่งคมชัดครับ หน่วงประมาณ 0.06 วินาที
-สร้างกลุ่มช่องสัญญาณของเราเองได้ง่าย ไม่ต้องเลือกหาช่องสัญญาณเปล่าๆเพื่อหลีกหนีการใช้งานร่วมกัน
-น้ำหนักเบา เล็ก หาโทรศัพท์เล็กๆราคาไม่แพงสักเครื่อง หรือ iPod รุ่นเก่าๆสักตัว เท่านี้ก็สบายแล้วครับ ใส่ถุงปิดกันน้ำใส่กระเป๋าหลังเสื้อไว้ หรือหาโทรศัพท์กันน้ำ เยอะแยะมากมายสักตัวใส่ไปดื้อๆเลยก็สบายใจครับ หาสาย smalltalk ถูกๆเส้นละ 80-90 บาทมาใช้งานจะโดนเหงื่อ ราดน้ำก็ไม่ใช่ปัญหาอะไร (แต่ผมก็ใช้สายธรรมดาที่แถมมากับเครือ่ง โดนน้ำโดนเหงื่อก็ยังอยู่ดีครับ)
-เชื่อมกับวิทยุสื่อสารจริงได้ กรณีไปทริปใหญ่หรืองานแข่ง ท่านสามารถเสียบเชื่อมกับ ว. หนึ่งตัวบนรถเซอร์วิสแล้วรับฟังข้อมูลของผู้จัดเหมือน race radio ได้(แต่อย่าไปพูดใส่ช่องสัญญาณเค้านะครับเดี๋ยวจะกวนกันเปล่าๆ) รถเซอร์วิสก็สามารถสื่อสารกับนักปั่นได้ง่าย นักปั่นก็สามารถสื่อสารกันเองได้งา่ยไม่จำกัดระยะห่าง
ข้อเสีย
-ถ้าไม่มีสัญญาณโทรศัพท์ ก็จบข่าว ใช้งานไม่ได้ครับ หลายๆพื้นที่เช่นในหุบเขา บนเขาสูง หาสัญญาณมือถือยาก อับมากๆก็ขาดหายกันไปเลย (แต่วิทยุสื่อสารถ้าไม่แรงจริงก็ไปหากันยากครับ)
-สัญญาณอ่อนๆจะส่งช้าและขาดๆหายๆ
หมดแล้วครับนึกไม่ออกแล้ว กินแบทเตอรี่/กินแรม ผมว่าแอพพลิเคชั่นอื่นกินกว่านี้อีกเยอะ

สุดท้าย ท่านใดสมัครแล้วเชิญแอดมาที่ Channel ที่ผมทดลองตั้งไว้เผื่อพูดคุยแลกเปลี่ยนข้อมูลจักรยานและสอบถามการใช้งานแอพนี้ ThaiMTB on Zello นะครับ(ขออนุญาตป๋าโนบิตะเอาชื่อมาใช้ด้วยครับ ป๋าโนฯแอดมาเดี๋ยวจะรบกวนให้เป็น admin ในช่องครับ)
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
รูปประจำตัวสมาชิก
kamkon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ..ไร้สังกัด..
Bike: เหล็กเก่าๆ

Re: ZELLO แอพพลิเคชั่นใช้สมาร์ทโฟนเป็นวิทยุสื่อสารที่สมบูรณ์แบบที่สุด

โพสต์ โดย kamkon »

ขอบคุณครับ... ต้องลอง! :D
ถีบด้วยใจไปด้วยกัน "รถถีบ "
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

Re: ZELLO แอพพลิเคชั่นใช้สมาร์ทโฟนเป็นวิทยุสื่อสารที่สมบูรณ์แบบที่สุด

โพสต์ โดย DayWalker »

ขอบคุณครับ เจ๋งไปเลย
gazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xx89894888x
team: Speed Limit AV25TH, Turtle Cycling Club TH
Bike: Canyon Ultimate
ตำแหน่ง: จรัญสนิทวงค์ 96/1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย gazz »

ขอบคุณครับ ต้องลองบ้างแล้ว
จักรยานอะไร ปั่นไวๆ ก็เหนื่อยเหมือนกันหมด :mrgreen:
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

แจ่มมากครับ
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
Dukdik
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK Emonda ALR5

โพสต์ โดย Dukdik »

ขอบคุณครับ ที่นำสิ่งที่ดี ๆ มีประโยชน์ มาแชร์ครับ..
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

ฝากแชร์ต่อๆกันไปในหมู่นักปั่นนะครับ เผื่อว่าอนาคต เวลามีทริปใหญ่ๆคนมากๆ เพื่อนนักปั่นช่วยกันแชร์สภาพเส้นทางหรือข้อมูลเกี่ยวกับจักรยานแลกเปลี่ยนกันคงจะดีไม่น้อย
เดี๋ยวนี้กลุ่มหรือชมรมต่างๆเล็กลง กระจายตัวมากขึ้น ถ้าแต่ละกลุ่มร่วมกันกระจายข้อมูลตา่งๆก็จะเอื้อให้กับเพื่อนๆนักปั่นทุกคนสะดวกสบายหรือปลอดภัยขึ้นครับ
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
moodybike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-52555-40
team: Thonburi Cycling Speed (TCS)
Bike: Specialized

โพสต์ โดย moodybike »

ทดลองใช้แล้วในกลุ่ม เป็นแอพที่ดีครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ
TCS https://www.facebook.com/groups/TCS.CYCLINGCLUB/

" การแข่งไม่ใช่ว่าเราจะต้องชนะเสมอไป น้ำใจมารยาทสำคัญที่สุด "(พี่โหน่ง)
Diode
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi 1885

โพสต์ โดย Diode »

ขอบคุณครับ ทดลองเล่นแล้วครับ
แต่มีปัญหาครับ เครื่อง S4 เคสโทรศัพท์ เป็น S-view เมื่อปิดฝาพับ แล้ว ไม่สามารถ ใช้งานได้ครับ ต้องทำอย่างไรครับ
แต่ app. ยังเปิดอยู่ ครับ
Diode
ขาประจำ
ขาประจำ

Diode เขียน:ขอบคุณครับ ทดลองเล่นแล้วครับ
แต่มีปัญหาครับ เครื่อง S4 เคสโทรศัพท์ เป็น S-view เมื่อปิดฝาพับ แล้ว ไม่สามารถ ใช้งานได้ครับ ต้องทำอย่างไรครับ
เครื่องตัวรับ รับได้ครับ แต่ตัวส่ง ส่งไม่ได้(เมื่อปิดหน้าจอ...ต้องเปิดหน้าจอ ถึงจะส่งได้ครับ)
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Diode เขียน:ขอบคุณครับ ทดลองเล่นแล้วครับ
ปกติปิดหน้าจอ สามารถส่งและรับข้อความได้นะครับหากตั้งค่าตามที่ลงเอาไว้ ไม่ว่าจะส่งจาก headset หรือตัวเครื่อง สิ่งสำคัญคือต้องตั้ง map ของปุ่ม hard button ที่จะใช้ และปิดหน้าจอโดยให้ app เป็น backgroundไว้

ผมเองก็ไม่เคยใช้นะครับ แต่หากตั้งค่าตามที่บอกหมดแล้วอยากให้ทดลองดังนี้ครับ
-ปิดเคสแล้วใช้ voice dial จาก headset ดูครับว่าทำได้หรือไม่ ถ้าได้อาจต้องดูการตั้งค่าของ app อีกที หากไม่ได้ แสดงว่าปิดเคสแล้วตัดการทำงาน hard button หมด (แต่ผมคิดว่าน่าจะได้)
-ปิดเคสแล้วลองลดหรือเพิ่มระดับความดังของเสียงดูครับว่าได้หรือไม่ ถ้าได้ก็ให้ตรวจสอบการตั้งค่า app อีกครั้ง หากไม่ได้ก็เป็นเหมือนกรณีแรก
สุดท้าย ให้เข้าไปดูที่ setting ของเครือ่งครับ ถ้าผมจำไม่ผิด สามารถปิด function นี้ได้นะครับ

สุดท้าย หากต้องการใช้จริงๆมี 2 ทางเลือกให้ครับ
ทางแรกคือเปลี่ยนเคสใหม่ครับสำหรับกรณีที่จำเป็นต้องพกเครื่องนี้ติดตัว ทางเลือกที่ 2 ผมว่าไม่เลวเลย หาโทรศัพท์ android มือสอง รุ่นถูกๆมา 1 เครื่อง ซื้อซิมการ์ดเติมเงินแรี data (ผมเคยเจอ 49 บาทใช้ data ได้ 1 GB ฟรี) ใช้หมดโยนทิ้ง เดี๋ยวนี้ถูกจริงๆครับ และเราไม่ต้องเป็นห่วงเวลาพกไปปั่นด้วย แล้วตั้ง call divert มาที่เครื่องนี้ก็ได้ครับ ผมเห็นผ่านๆว่าเครือ่งนึงไม่ถึงพันก็มีครับ

สุดท้าย รอผู้เชี่ยวชาญ Galaxy มาแนะนำน่าจะเข้าทางครับ
Diode
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ ใช้งานได้แล้วครับ ต้องปรับ การตั้งค่า ครับ
ลองใช้งานจริง ก็ดีครับ ใช้งานได้ดี
แต่ หูฟัง ถ้าได้เป็น bluetooth น่าจะดี และ สะดวกกว่า หูฟังแบบมีสาย... :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Mobile Phone / Sport Apps.”