แก้ปัญหามือถือแบตหมด ขณะใช้งาน endo ยังไงครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

แก้ปัญหามือถือแบตหมด ขณะใช้งาน endo ยังไงครับ

โพสต์ โดย Dhandranunda »

เสียบเพาเวอร์แบงค์ค้างไว้เลยรึเปล่า ผมรู้สึกว่าเปิด endo นานๆ ตัวมือถือร้อนครับ
ขวด

The Power Of Slow Ride
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

Re: แก้ปัญหามือถือแบตหมด ขณะใช้งาน endo ยังไงครับ

โพสต์ โดย DayWalker »

เห็นหลายคนใช้ power bank ครับ

แต่ผมก็ไม่ได้ใช้ endo เวลาขี่นะครับ
daredevil
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 City Bike
Bike: Trek Mamba 2012
ติดต่อ:

Re: แก้ปัญหามือถือแบตหมด ขณะใช้งาน endo ยังไงครับ

โพสต์ โดย daredevil »

ผมแก้ปัญหาด้วยการเปลี่ยนไปใช้ Garmin ครับ
ยิ่งปั่นยิ่งอ้วน
fluknattapon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 092-3320512-091-0757823
team: รบพิเศษ@ลพบุรี/ MONKEY BICYCLING TEAM
Bike: Wheeler Protron30 2014 / single speed /merida scultura 4000
ตำแหน่ง: 99/2 หมู่.4 ต.เขาพระงาม อ.เมือง จ.ลพบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย fluknattapon »

ของผมไม่เคยหมดเลยนะครับ :geek: :geek: :geek:
FaceBook Fluk Nattapon

♫♪♫♪♫♪
[youtube]hTMrlHHVx8A?t[/youtube]
blacksilver
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817175570
Bike: MTB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย blacksilver »

โทรศัพท์มือถือ เอาไว้ทำหน้าที่ของมันดีกว่าครับ
เมื่อก่อนเคยใช้ ทั้งต่อ power bank แต่สุดท้ายก็มาจบที่ไมล์ครับ ตรงตามหน้าที่ไว้ใจได้ไม่กลัวดับ
มือใหม่หัดปั่น ซักวันจะเทิร์นโปร ^^
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

แก้ไขได้ด้วยการปิด cellular data หรือ 3G ไม่ให้มันรับส่งข้อมูลออกไปครับ หรือปิดให้เป็น airplane mode เลยก็ได้ มันจะใช้พลังงานจากแบตน้อยมาก พอเปิด endo กดให้ทำงานแล้วก็กดปิดหน้าจอไปเลยไม่ต้องดูอีก ผมทำแบบนี้บันทึกเส้นทางได้เป็นวันๆ พอเสร็จแล้วค่อยเปิดใช้ 3G อีกทีก็จะดูเส้นทางบนแผนที่ได้ครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Tdf เขียน:แก้ไขได้ด้วยการปิด cellular data หรือ 3G ไม่ให้มันรับส่งข้อมูลออกไปครับ หรือปิดให้เป็น airplane mode เลยก็ได้ มันจะใช้พลังงานจากแบตน้อยมาก พอเปิด endo กดให้ทำงานแล้วก็กดปิดหน้าจอไปเลยไม่ต้องดูอีก ผมทำแบบนี้บันทึกเส้นทางได้เป็นวันๆ พอเสร็จแล้วค่อยเปิดใช้ 3G อีกทีก็จะดูเส้นทางบนแผนที่ได้ครับ
เปิด airplane mode แล้ว GPS ยังทำงานได้อยู่หรือครับ เพิ่งทราบ ปรกติผมจะปิดการรับส่งข้อมูล 3G ปิดหน้าจอเหมือนกัน ไม่ทราบว่าเสียงเตือนนี่ มันจะบริโภคแบตด้วยรึเปล่า เพราะตั้งเอาไว้ทุกๆ1 ก.ม (ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นทุกๆ 2 ก.ม แทน)
ขวด

Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

โพสต์ โดย Dynamic66 »

ถ้าทริปไม่ยาวมาก ชาร์จเต็มๆ กด start แล้วปิด 3G ปิด data ให้หมดครับ
(ปิด 3G ด้วยให้โทรศัพท์ส่วนของ voice มันไปจับกับระบบ 2G แทนประหยัดแบตกว่า)

แต่ถ้ายาวๆ อย่างล่าสุดผมไป audax มาปั่นทั้งวันก็พก powerbank ไปชาร์จครับ
ชาร์จเรื่อยๆช่วงพักกินข้าว หรือ จุดที่พักนานๆ ก็ปกติสุขดีตลอดทางครับ หรือ เสียบไว้พอขึ้นมาประมาณนึงก็ถอด

ปั่นไปกดดูแผนที่ไปเรื่อยๆตลอดทางสบายๆ
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมลองเปิดโหมด airplane mode ระบบจีพีเอสยังทำงานปรกติดี รู้สึกว่าใช้พลังงานแบตน้อยลง ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้ใหม่ พอดีมือถือผมความจุแบตน้อย (หรือแบตใกล้จะต้องเปลี่ยนใหม่แล้ว)
ขวด

mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mod_gb! »

ผมปิดเสียงเตือนไปเลยครับ (ใช้บันทึกการเดินทางเฉยๆ คงไม่จำเป็นต้องฟัง)

แล้วการเปิด airplane mode กินแบตน้อยกว่าไม่เปิดด้วยเหรอครับ
อ่านแล้วงงงง ไม่ค่อยเมคเซนส์ยังไงไม่รู้ (หรือผมนอนเซนส์เองหว่า :roll: )
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

โพสต์ โดย Dynamic66 »

mod_gb! เขียน:ผมปิดเสียงเตือนไปเลยครับ (ใช้บันทึกการเดินทางเฉยๆ คงไม่จำเป็นต้องฟัง)

แล้วการเปิด airplane mode กินแบตน้อยกว่าไม่เปิดด้วยเหรอครับ
อ่านแล้วงงงง ไม่ค่อยเมคเซนส์ยังไงไม่รู้ (หรือผมนอนเซนส์เองหว่า :roll: )
airplane mode โทรศัพท์จะตัดสัญญาณทั้งหมดเลยครับ
ไม่มีการส่งสัญญาณใดๆออกมา ทั้งเน็ต โทรศัพท์ มันย่อมกินแบตน้อยกว่าอยู่แล้ว

แต่จะมีการรับสัญญาณ GPS ได้ตามปกติ

แต่ปกติผมจะไม่ใช้เพราะคนจะโทรหาเราไม่ได้เลย บางทีคนที่โทรมามีอะไรฉุกเฉิน ผมจะปิดเน็ตอย่างเดียวครับ
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mod_gb! »

wowwwww
เป็นความรู้ใหม่
ขอบคุณครับ
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
doyza
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Impulso 2014, Dahon Speed Falco 2015, Dahon Boardwalk 2015
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย doyza »

ขอบคุณความรู้ใหม่ ผมใช้ ไอโฟน5 เปิด runtastic เปิดเสียงทุก1กม.
ปั่นไปแค่ 30โลแบตเหลือ 30% ต้องชาร์ตครับ แต่ขากลับช่วง 50โล
ไอโฟนจะร้อนมากจนปิดตัวเอง TT
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Mobile Phone / Sport Apps.”