ตะลึงครับ มี app บน android ที่สามารถวัดรอบขา/ความเร็ว/พลังงานที่ใช้/เอาแรงลมมาเป็นตัวแปรในการคำนวณ ได้โดยไม่ต้องติดอุปกรณ์เพิ่ม!

บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
รูปประจำตัวสมาชิก
nhumdorn
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่สังกัดชมรม/ทีมใดๆ ขอปั่นคนเดียวต่อไป ด้วยใจแค่อยากให้ลมตีหน้า...ลำพัง
Bike: Trek 4900 Disc 2014, Oyama Skyline (Red - drop handlebar modified), Trek Emonda S5 (black orange)
ตำแหน่ง: ห้วยขวาง กทม.
ติดต่อ:

ตะลึงครับ มี app บน android ที่สามารถวัดรอบขา/ความเร็ว/พลังงานที่ใช้/เอาแรงลมมาเป็นตัวแปรในการคำนวณ ได้โดยไม่ต้องติดอุปกรณ์เพิ่ม!

โพสต์ โดย nhumdorn »

เมื่อวานผมจะลองหาเกมส์เกี่ยวกับจักรยานเล่นบน google play store แต่ผมไปเจอ app สำหรับวัดค่าการปั่น ที่ชื่อว่า Bicycle Power Meter เลยลองเข้าไปดู ด้วยราคาที่ปะไว้สูงกว่า App อื่นๆ คือ 260 บาทกว่า ผมแปลกใจว่าทำไมมันแพงจังนะ เลยลองเข้าไปอ่านเล่นๆดู พบว่า มันเป็น App ที่มีการใช้งาน Sensor ของมือถืออย่างสุดยอด โดยใช้วิทยาการในแนว Advance Bicycle Technology ในการคำนวณ (มีวิจัยเรื่องนี้ด้วยนะครับ เช่น http://www.cs.jhu.edu/~andong/papers/sensys_108.pdf ) โดยสิ่งที่ผมตะลึงมากคือ ความสามารถในการวัดรอบขาโดยใช้หลักการอะไรบางอย่างที่ทางผู้พัฒนาได้อธิบายไว้ในเวบของตัวเอง http://www.innovative-app-designs.com/

รูปภาพ

How is the app able to detect cadence without a cadence sensor?

The phone's low power accelerometers along with advanced signal processing techniques are used to detect the small acceleration differences seen due to normal rider's output power variation through the crankshaft cycle. Figure 5.7 in the book High Tech Cycling by Ed Burke illustrates this effect. The effect is more challenging to detect for mountain bike riders (more constant power vs. angle and more vibration noise). Wearing in a jersey pocket has produced the best (lowest noise) cadence results, but a handlebar mount can also work reasonably well. Noise and errors are common when the power to weight ratio drops (i.e. coasting or soft-pedaling) since accelerations can be dominated by other effects in this case.

ผมกำลังชั่งใจว่าจะลองซื้อ app นี้มาใช้ เพราะผมยังไม่มีตัววัดรอบขาใช้ มีแต่ตัววัดความเร็วของจีนราคาถูกแต่ก็ใช้งานได้ดีสมราคา เพราะมาคิดดูแล้ว app นี้สามารถวัดได้หมดเลย รวมทั้งต่อกับ Bluetooth วัดการเต้นหัวใจ ทำให้มันสมบูรณ์มาก และที่สำคัญ มันสามารถ extract ข้อมูลเพื่อโหลดเข้าไปยัง app อื่นๆ เช่น strava ได้ด้วย ดังอธิบายไว้ว่า

A screenshot of the statistical data with the color coded map along with the raw data files (.csv .gpx and .tcx formats) can be easily emailed. .tcx format includes key parameters (speed, power, elevation, cadence, heart rate, etc.) to allow uploading to other analysis programs such as Garmin Connect, Training Peaks, Strava, Golden Cheetah, Google Earth, etc.

ตอนนี้ผมยังไม่ได้ลองใช้นะครับ แต่ผมสนใจมากๆ พี่น้องคนไหน มี app นี้ใช้อยู่ ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ ว่าคุ้มไหม 260 บาท!!!!

ชี้เป้า https://play.google.com/store/apps/deta ... powermeter
Lone Rider Concept. No team. Only me and my bike.
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ตะลึงครับ มี app บน android ที่สามารถวัดรอบขา/ความเร็ว/พลังงานที่ใช้/เอาแรงลมมาเป็นตัวแปรในการคำนวณ ได้โดยไม่ต้องติดอุปกรณ์เพิ

โพสต์ โดย Tdf »

มันเป็นของเล่นเอาไว้หลอกมือใหม่น่ะครับ ไม่มีมือถือเครื่องไหนในโลกหรอกที่มันจะวัดแรงลมได้ อาจจะมีบางเครื่องที่สามารถเชื่อมต่อกันเซ็นเซอร์วัดหัวใจ,วัดรอบขาได้ เพื่อเอาข้อมูลจริงๆมาคำนวนวัตต์ แต่มันก็ไม่ใช่ค่าวัตต์จริงที่ใช้ดูได้จริง ยิ่งถ้าเป็นมือถือที่ไม่ต้องต่อเซ็นเซอร์อะไรเลยแล้วดันคำนวน(หรือเดา)ค่าออกมาได้ทุกอย่างแบบนี้ มันมีแค่ผลทางใจเอาไว้ดูสนุกๆแค่นั้นแหละครับ
nhumdorn
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่สังกัดชมรม/ทีมใดๆ ขอปั่นคนเดียวต่อไป ด้วยใจแค่อยากให้ลมตีหน้า...ลำพัง
Bike: Trek 4900 Disc 2014, Oyama Skyline (Red - drop handlebar modified), Trek Emonda S5 (black orange)
ติดต่อ:

Re: ตะลึงครับ มี app บน android ที่สามารถวัดรอบขา/ความเร็ว/พลังงานที่ใช้/เอาแรงลมมาเป็นตัวแปรในการคำนวณ ได้โดยไม่ต้องติดอุปกรณ์เพิ

Tdf เขียน:มันเป็นของเล่นเอาไว้หลอกมือใหม่น่ะครับ ไม่มีมือถือเครื่องไหนในโลกหรอกที่มันจะวัดแรงลมได้ อาจจะมีบางเครื่องที่สามารถเชื่อมต่อกันเซ็นเซอร์วัดหัวใจ,วัดรอบขาได้ เพื่อเอาข้อมูลจริงๆมาคำนวนวัตต์ แต่มันก็ไม่ใช่ค่าวัตต์จริงที่ใช้ดูได้จริง ยิ่งถ้าเป็นมือถือที่ไม่ต้องต่อเซ็นเซอร์อะไรเลยแล้วดันคำนวน(หรือเดา)ค่าออกมาได้ทุกอย่างแบบนี้ มันมีแค่ผลทางใจเอาไว้ดูสนุกๆแค่นั้นแหละครับ
จากที่อ่านดู ส่วนของการวัดรอบขา ซึ่งผมสนใจสุด น่าจะผิดพลาดประมาณ 15% ซึ่งถ้าไม่ใช่นักปั่นซีเรียส ที่ต้องการวัดค่าพวกนี้โดยไม่มีงบทุนในการลงไปกับค่าอุปกรณ์เสริมราคาหลักพัน ผมว่ามันก็น่าพอใจทีเดียวครับ เพราะช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายที่น่าจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ยิ่งอยากรู้อะไรก็ยิ่งต้องจ่ายมากไปเรื่อยๆ แล้วมันสามารถทำงานแทบจะแทน ตัววัดที่ติดกับจักรยานแบบที่เป็น GPS ได้เลย เพราะตัวมือถือมันมี GPS อยู่แแล้ว (รุ่นที่ดีๆหน่อย) สรุปว่า ถ้าไม่ serious กับค่าว่าต้องเป๊ะมากๆ แล้วละก็ ผมว่าเป็นทางเลือกของคนงบน้อยที่ดีมากเลย อย่างน้อยเป็นทางเลือก เปิดโอกาสให้คนครับ ทางเลือกยิ่งมีมาก คนที่โอกาสน้อยกว่า ย่อมสามารถลืมตาอ้าปากได้มาก เป็นสิ่งที่ดีที่เกิดในโลกนี้ :)
แก้ไขล่าสุดโดย nhumdorn เมื่อ 13 มี.ค. 2014, 13:56, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Lone Rider Concept. No team. Only me and my bike.
jaruot
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย jaruot »

Tdf เขียน:มันเป็นของเล่นเอาไว้หลอกมือใหม่น่ะครับ ไม่มีมือถือเครื่องไหนในโลกหรอกที่มันจะวัดแรงลมได้ อาจจะมีบางเครื่องที่สามารถเชื่อมต่อกันเซ็นเซอร์วัดหัวใจ,วัดรอบขาได้ เพื่อเอาข้อมูลจริงๆมาคำนวนวัตต์ แต่มันก็ไม่ใช่ค่าวัตต์จริงที่ใช้ดูได้จริง ยิ่งถ้าเป็นมือถือที่ไม่ต้องต่อเซ็นเซอร์อะไรเลยแล้วดันคำนวน(หรือเดา)ค่าออกมาได้ทุกอย่างแบบนี้ มันมีแค่ผลทางใจเอาไว้ดูสนุกๆแค่นั้นแหละครับ

ผมก็ว่างั้นครับ
ไว้ดูขำๆ คงพอได้
ถ้ามีเซนเซอร์ต่อ ก็คงยุ่งยากน่าดู แถมค่าที่ได้จะตรงแค่ไหนไม่รู้
คงสู้เครื่องที่ออกแบบมาใช้เฉพาะไม่ได้แน่นอน
ถ้าอยากรู้จริงๆ ซื้อมาลองก็ดีครับ แล้วอย่าลืมมารีวิวด้วยนะครับ :mrgreen:
nhumdorn
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

jaruot เขียน:

ผมก็ว่างั้นครับ
ไว้ดูขำๆ คงพอได้
ถ้ามีเซนเซอร์ต่อ ก็คงยุ่งยากน่าดู แถมค่าที่ได้จะตรงแค่ไหนไม่รู้
คงสู้เครื่องที่ออกแบบมาใช้เฉพาะไม่ได้แน่นอน
ถ้าอยากรู้จริงๆ ซื้อมาลองก็ดีครับ แล้วอย่าลืมมารีวิวด้วยนะครับ :mrgreen:
ได้ครับ ถ้าผมซื้อนะ หาข้อมูลก่อนว่ามันแม่นยำแค่ไหนอ่ะ 555
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ตามเข้าไปดูแล้วครับ เป็นโปรแกรมที่มีแนวคิดยอดเยี่ยมมาก

ใช้ค่าความเร็วลมจากพยากรณ์อากาศ
วัดรอบขาจากกราวิตี้เซ็นเซอร์
หัวใจนี่ต้องใช้เซ็นเซอร์เพิ่ม
แล้วก็ได้ความเร็ว ความชันมาจากจีพีเอส

เอาทั้งหมดมาคำนวนด้วยตารางมาตรฐาน จะได้แรงม้าออกมาเป็นวัดต์ ซึ่งค่าที่ได้จะตรงหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับความแม่นยำของตาราง ซึ่งส่วนใหญ่มักใช้ค่าของวัยรุ่นอเมริกัน หากมีช่องให้ใส่น้ำหนัก ส่วนสูง อายุ ค่าที่ได้น่าจะตรงขึ้น

มาว่ากันเรื่องเซ็นเซอร์
ตัวกราวิตี้เซ็นเซอร์ในโทรศัพท์เดี๋ยวนี้ผมว่ามันแม่นมาก และแม่นพอกันทุกเครื่อง เพราะปั๊มออกมาจากชิพตัวเดียวกัน โปรแกรมรุ่นก่อนที่ใช้เซ็นเซอร์นี้ก็เช่น โปรแกรมขับรถ โปรแกรมนับก้าวเดิน
มีแค่จีพีเอส โดยเฉพาะที่ใช้ในเมือง หรือถนนที่มีต้นไม้ริมทางหนาแน่น จะจับดาวเทียมได้แค่ 3 ดวง ทำให้บอกได้แต่ตำแหน่ง แต่บอกความสูงไม่ได้ หรือได้แต่ไม่แม่น เมื่อความสูงไม่แม่น วัตต์ที่คำนวนได้ก็ไม่น่าเชื่อถือเช่นกัน

สรุปแล้วผมว่าน่าใช้ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
nhumdorn
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

น้องหนึ่ง เขียน:ตามเข้าไปดูแล้วครับ เป็นโปรแกรมที่มีแนวคิดยอดเยี่ยมมาก

ใช้ค่าความเร็วลมจากพยากรณ์อากาศ
วัดรอบขาจากกราวิตี้เซ็นเซอร์
หัวใจนี่ต้องใช้เซ็นเซอร์เพิ่ม
แล้วก็ได้ความเร็ว ความชันมาจากจีพีเอส

เอาทั้งหมดมาคำนวนด้วยตารางมาตรฐาน จะได้แรงม้าออกมาเป็นวัดต์ ซึ่งค่าที่ได้จะตรงหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับความแม่นยำของตาราง ซึ่งส่วนใหญ่มักใช้ค่าของวัยรุ่นอเมริกัน หากมีช่องให้ใส่น้ำหนัก ส่วนสูง อายุ ค่าที่ได้น่าจะตรงขึ้น

มาว่ากันเรื่องเซ็นเซอร์
ตัวกราวิตี้เซ็นเซอร์ในโทรศัพท์เดี๋ยวนี้ผมว่ามันแม่นมาก และแม่นพอกันทุกเครื่อง เพราะปั๊มออกมาจากชิพตัวเดียวกัน โปรแกรมรุ่นก่อนที่ใช้เซ็นเซอร์นี้ก็เช่น โปรแกรมขับรถ โปรแกรมนับก้าวเดิน
มีแค่จีพีเอส โดยเฉพาะที่ใช้ในเมือง หรือถนนที่มีต้นไม้ริมทางหนาแน่น จะจับดาวเทียมได้แค่ 3 ดวง ทำให้บอกได้แต่ตำแหน่ง แต่บอกความสูงไม่ได้ หรือได้แต่ไม่แม่น เมื่อความสูงไม่แม่น วัตต์ที่คำนวนได้ก็ไม่น่าเชื่อถือเช่นกัน

สรุปแล้วผมว่าน่าใช้ครับ
ขอบคุณมากครับ อ่าน ment นี้แล้วมีไฟลุกโชน จะยอมจ่ายตัง 260 แล้วนะ อิอิ ดูกันต่อไปครับว่าผมจะซื้อลงไหม (ปกติไม่เคยซื้อ app แพงเกิน 32 บาท 555)
suksawaddi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Impulso105//BullHorn Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย suksawaddi »

เคยซื้อ App แพงสุด 250 บาท เป็นของทำมาหากิน แต่ถ้า App นี้เวิร์คจะยอมซื้อบ้างล่ะครับ เอาไว้ใช้กับจักรยานแม่บ้านเวลาออกไปจ่ายตลาด
nhumdorn
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

suksawaddi เขียน:เคยซื้อ App แพงสุด 250 บาท เป็นของทำมาหากิน แต่ถ้า App นี้เวิร์คจะยอมซื้อบ้างล่ะครับ เอาไว้ใช้กับจักรยานแม่บ้านเวลาออกไปจ่ายตลาด
ซื้อก่อนก็ได้นะครับ ไม่ต้องซื้อตาม ซื้อแล้ว review ด้วยนะครับ ผมจะได้ตาม 55

:lol:
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ดูถูกไป ผมว่ามันวัดรอบขาได้นะ มันมีระบบใจโร วัดความโน้มเอียงในมือถือทุกเครื่อ

เพียงแต่ มันน่าจะต้องเอามือไส่กระเป๋ากางเกงหละครับ ถึงจะวัดได้ หรือใช้สายรัดมือถือไว้กับเอวก็ไม่เลว
เพราะถ้ามีความชำนานระดับนึงแล้ว ถึงจะรอบขาสูง ช่วงบนมันก็นิ่งกิ้ก อยู่ดี
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
nhumdorn
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

umbabab เขียน:ดูถูกไป ผมว่ามันวัดรอบขาได้นะ มันมีระบบใจโร วัดความโน้มเอียงในมือถือทุกเครื่อ

เพียงแต่ มันน่าจะต้องเอามือไส่กระเป๋ากางเกงหละครับ ถึงจะวัดได้ หรือใช้สายรัดมือถือไว้กับเอวก็ไม่เลว
เพราะถ้ามีความชำนานระดับนึงแล้ว ถึงจะรอบขาสูง ช่วงบนมันก็นิ่งกิ้ก อยู่ดี
เห็นด้วยครับ เดี๋ยวจะเอาที่ผมเมลถามคนทำมาโพส
nhumdorn
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ผมเมลไปถาม Developer ครับ

Hi

I have a question about how to place the phone using the app to make it works on cadence. Do I have to tide it to my leg to calculate 1 round of moving pedal? Or I just only need to place it on bike holder. How does this work if it only sit statically on the holder?

Thanks.

เขาตอบกลับมาว่า

Great question. A brief answer to this is on our website FAQ: http://www.innovative-app-designs.com/# item #6 under Bicycle Power Meter:
6. How is the app able to detect cadence without a cadence sensor? The phone's low power accelerometers along with advanced signal processing techniques are used to detect the small acceleration differences seen due to normal rider's output power variation through the crankshaft cycle. Figure 5.7 in the book High Tech Cycling by Ed Burke illustrates this effect. The effect is more challenging to detect for mountain bike riders (more constant power vs. angle and more vibration noise). Wearing in a jersey pocket has produced the best (lowest noise) cadence results, but a handlebar mount can also work reasonably well. Noise and errors are common when the power to weight ratio drops (i.e. coasting or soft-pedaling) since accelerations can be dominated by other effects in this case.

Figure 5.7 in the below link shows how the power typically varies versus crank angle (and therefore the acceleration also that the accelerometers can detect):
http://books.google.com/books?id=msdT4i ... .7&f=false

This method is not perfect and does produce some noise/errors depending on the conditions. Attaching to leg is also possible (and produces a good signal), but most riders do not like this option.
BTW, we will also soon be releasing a version to work with dedicated ANT+ cadence sensors (more direct/robust method) if you happen to already have one of these (and a phone that is ANT+ compatible).

I hope this helps.

Best regards,
Jason
khundino
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-914-8586
Bike: Pro-lite, TREK

โพสต์ โดย khundino »

ไม่เกี่ยวกับ APP นะครับ แต่เห็นว่าเน้นเรื่องรอบขา ทว่าก็ไม่ได้สนใจว่าจะต้องแม่นแบบเป๊ะๆ ที่จริงใช้คำนวนเอาก็ได้นะครับ
สิ่งที่ต้องรู้คือ ความเร็ว, เกียร์ที่ใช้ และขนาดวงล้อ โดยเอามาใส่สูตรคำนวนไว้แล้วอาจจะจำไว้ที่เกียร์ที่ใช้บ่อยๆก็พอครับ

สูตร : ความเร็ว(km/h) = (จานหน้า/เฟืองท้าย)*(ขนาดล้อ/1000)*(รอบขา*60)

ตย. จานหน้า = 39, เฟืองท้าย = 15, ขนาดล้อ = 2.096 ม.(เส้นรอบวงล้อ), รอบขา = 90
km/h = (39/15)*(2.096/1000)*(90*60)
km/h = 29.43

ก็จะได้ว่า ถ้าเราขี่ที่ความเร็วประมาณ 29-30 ด้วยเกียร์ 39/15 เราใช้รอบขาประมาณ 90 รอบต่อนาที
และถ้าเราขี่ด้วยความเร็วเท่าเดิม แต่ใช้เกียร์ที่หนัก/เบาขึ้น ก็แสดงว่ารอบขามากกว่า/น้อยกว่า 90 อยู่นิดหน่อยครับ
nhumdorn
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

khundino เขียน:ไม่เกี่ยวกับ APP นะครับ แต่เห็นว่าเน้นเรื่องรอบขา ทว่าก็ไม่ได้สนใจว่าจะต้องแม่นแบบเป๊ะๆ ที่จริงใช้คำนวนเอาก็ได้นะครับ
สิ่งที่ต้องรู้คือ ความเร็ว, เกียร์ที่ใช้ และขนาดวงล้อ โดยเอามาใส่สูตรคำนวนไว้แล้วอาจจะจำไว้ที่เกียร์ที่ใช้บ่อยๆก็พอครับ

สูตร : ความเร็ว(km/h) = (จานหน้า/เฟืองท้าย)*(ขนาดล้อ/1000)*(รอบขา*60)

ตย. จานหน้า = 39, เฟืองท้าย = 15, ขนาดล้อ = 2.096 ม.(เส้นรอบวงล้อ), รอบขา = 90
km/h = (39/15)*(2.096/1000)*(90*60)
km/h = 29.43

ก็จะได้ว่า ถ้าเราขี่ที่ความเร็วประมาณ 29-30 ด้วยเกียร์ 39/15 เราใช้รอบขาประมาณ 90 รอบต่อนาที
และถ้าเราขี่ด้วยความเร็วเท่าเดิม แต่ใช้เกียร์ที่หนัก/เบาขึ้น ก็แสดงว่ารอบขามากกว่า/น้อยกว่า 90 อยู่นิดหน่อยครับ
:)
bambi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คก.รก.ขก. (คนแก่รถเก่าขอนแก่น)
Bike: สับถังเหล็ก Raleigh(84), โครโมลี่ Panasonic(LesMaillot Order), อลู Canondale(CAAD7), คาร์บอน Focus(Cayo)

โพสต์ โดย bambi »

ดูจากหลักการที่เขาอธิบายไว้ เขาวัดรอบขาจากความเร่งที่เปลี่ยนไปเนื่องจากการออกแรงที่ไม่สมำ่เสมอของการควงขา สำหรับผม ผมคิดว่า แอพนี้ work แน่ ๆ ครับ เพราะผมควงขาไม่เนียนเอามาก ๆ แรงจังหวะกด จะมากกว่าจังหวะ อื่น มาก ๆ ดังนั้นมันจะมีความเร่งไปปรากฎต่อเซนเซอร์มากผิดปกติในจังหวะกด(ทั้งซ้ายและขวา) และระยะห่างของจังหวะของแรงที่กระตุก ๆ นี้ โปรแกรมสามารถเอาไปคำนวณหาความเร็วรอบได้ จุดที่แอพนี้จะล้มเหลวก็คือ กรณีที่คนปั่นควงขา "เนียน" มาก ๆ จนแรงที่ได้จากการปั่นนั้นเท่ากันตลอดในทุกจังหวะของการควงขา (ไส-กด-ลาก-ดึง) มันจะตรวจจับจังหวะ กด ไม่ได้เลย....
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Mobile Phone / Sport Apps.”