Review:อุปกรณ์วัดความเร็ว/Heart Rate/วัดรอบขา(มาใหม่) กับอุปกรณ์ Sigma1609/Samsung Galaxy Grand/Garmin/Wahoo

บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
รูปประจำตัวสมาชิก
kanin_906
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Yeah, Jour, Giant

Review:อุปกรณ์วัดความเร็ว/Heart Rate/วัดรอบขา(มาใหม่) กับอุปกรณ์ Sigma1609/Samsung Galaxy Grand/Garmin/Wahoo

โพสต์ โดย kanin_906 »

ไม่มีอะไรมากแค่อยากจะมาแชร์ เครื่องมือวัดความเร็วจักรยาน เริ่มเลยล่ะกัน
อันนี้เป็นครั้งแรก สถานที่ใช้ปั่นเป็นสวนรถไฟ นี่เอ็งครับ
ชิ้นแรกเป็น
ไมล์จักรยาน Sigma 1609 อันเป็นไมล์ Wirless ใช้sensorเป็นแบบแม่เหล็กนับรอบล้อจักรยาน
ตั้งค่าขนาดล้อค่าต่างเป็นดังนี้
- ระยะทางรวม
รูปภาพ
- ความเร็วเฉลี่ย
รูปภาพ
- ความเร็วสูงสุด
รูปภาพ

สำหรับสองชิ้นต่อไปจะเป็น Smartphone Samsung Galaxy Grand และ Garmin Edge 500 ทั้งสองตัวใช้สัญญาณ
GPS ในการTrack ความเร็วน่ะครับ
รูปภาพ

เริ่มด้วย Smartphone Samsung Galaxy Grandใช้ App: Endomondo เด๋วจะทยอยหาapp อื่นมาลงเพิ่มน่ะครับ
(สำหรับ endomondoเองตอนนี้สามารถUpข้อมูล shareในfacebook ได้เลยและสามารถเก็บค่าเป็น History ได้ด้วย
โดยข้อมูลที่เก็บขึ้นอยู่กับว่า smartphone รับ sensor อะไรได้บ้างครับตอนนี้ไม่มีเลยใช้ GPSจับเอาอย่างเดียว)
ข้อมูลจากสถานที่เดียวกันครับ
- ระยะทางรวม/ความเร็วเฉลี่ย/ความเร็วสูงสุด
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ต่อด้วย Garmin Edge 500
รูปภาพ
รูปภาพ

เอาเฉพาะความเร็วมาเปรียบเทียบกันน่ะครับ
รูปภาพ

จริงๆผมเองจะเอาข้อมูล Sigma1609 มาใช้ในการอ้างอิงกับเครื่องมือวัดอีก2 ชิ้นน่ะครับ
แต่ครั้งนี้เพิ่งเป็นครั้งแรกยังบอกอะไรมากไม่ได้น่ะครับ แต่เห็นว่ามือถือค่าใกล้เคียง sigma มากกว่า Garmin Edge 500

สำหรับมือใหม่เองผมคิดว่า Smartphone ก็ใช้เป็นไมล์ จักรยานได้ดีแล้วเพราะต่อไปไม่ว่า Sensor ที่เป็น Heart Rate เอง วัดรอบขาและความเร็ว
สามารถ Link เข้าได้หมดแล้ว และappเองก็รองรับแล้ว ตอนนี้ผมเองกำลังรอของอยู่ได้มาเมื่อไรจะมา Review เพิ่มเติมให้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย kanin_906 เมื่อ 14 เม.ย. 2013, 09:54, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
tamvader
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 Craft / storm bike / CMDF line: tamvader
Bike: TREK BIANCHI

Re: Reviewเครื่องมือวัดความเร็ว Sigma1609/Samsung Galaxy Grand/Garmin edge500

โพสต์ โดย tamvader »

ผมสังเกตุหลายทีแล้ว garmin ไมล์แข็งกว่าตัวอื่นจริงๆ
บริการบ้านพัก@เกาะสีชัง
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... 8#p4561448
spidyc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887914720
team: ทัวริ่งไร้สังกัด
Bike: Bridgestone RADAC, Bridgestone Transit Light, Neovintage Ganwell, Touring vintage Hikari
ตำแหน่ง: เมืองปัตตานี
ติดต่อ:

Re: Reviewเครื่องมือวัดความเร็ว Sigma1609/Samsung Galaxy Grand/Garmin edge500

โพสต์ โดย spidyc »

ขอบคุณครับ :ugeek: :ugeek:

วันนี้จะลองใช้ Endomondo ดู เป็นการกระตุ้นให้ออกปั่นอีกทางหนึ่งครับ
▄▀▄▀▄▀▄▀▄▀ สุขใจเมื่อได้ปั่น ▄▀▄▀▄▀▄▀▄
buster
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818170358
Bike: vintage

โพสต์ โดย buster »

รีวิวอุปกรณ์ฮาร์ทเรท กับcadenceด้วยจะดีมากเลยครับ ถ้าดีจะได้สำเนาถูกต้องด้วยครับ
jaggaj
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แก๊งขาอ่อน
Bike: Gary Fisher Marlin2010,Giant Tcr Aluxx 2012
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jaggaj »

ช่วยลองเปรียบเทียบโปรแกรม sportstracker ให้ด้วยนะครับถ้าทำได้ ขอบคุณมากๆครับ
จอมปั่นสะท้านภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Only One
Bike: White GaryFisher Wahoo 09..........Bianchi Camaleonte Sport 2 Due 2013........Bianchi Infinito CV Ultegra 2014
ติดต่อ:

โพสต์ โดย จอมปั่นสะท้านภพ »

+ thankssssssss
:)
ปั่นมา ครบ 10 ปี 94,500 กม.....
ywanthit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0869665859
team: ปั่นเดี่ยว
Bike: Giant atx840rg, Fuji barracuda 2014, Dahon dash P8

โพสต์ โดย ywanthit »

ขอบคุณครับ แต่เวลาของgrand กะgarmin ไม่เท่ากันนิครับ หรือผมเข้าใจอะไรผิดหว่า
nbt
Site Admin
Site Admin
Tel: 0882160166
team: thaimtb , osk
Bike: Trek Procaliber, Bianchi OrtheXR2 , cBroadman CX , Canyon Enduro
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nbt »

แปลกแหะ
edge500 ระบบโปรใช้ ไม่น่าจะห่างขนาดนั้น ก่อนเริ่มได้รอให้มันรับดาวเทียมให้ครบหลายๆดวงหรือยังครับ เพราะยิ่งรับดาวเทียมได้มากๆมีผลกับความแม่นยำ
samsung อาจจะจับ GPS ได้เร็วกว่า เพราะมี AGPS โดยใช้ network server ช่วยด้วย
nbt
Site Admin
Site Admin
Bike: Trek Procaliber, Bianchi OrtheXR2 , cBroadman CX , Canyon Enduro
ติดต่อ:

ywanthit เขียน:ขอบคุณครับ แต่เวลาของgrand กะgarmin ไม่เท่ากันนิครับ หรือผมเข้าใจอะไรผิดหว่า
นั่นซิครับ สงสัยมีจุดพักหรือเปล่า ถ้าใน garmin ตั้ง auto pause เวลามันจะหยุดเดิน
kanin_906
ขาประจำ
ขาประจำ

nbt เขียน:
ywanthit เขียน:ขอบคุณครับ แต่เวลาของgrand กะgarmin ไม่เท่ากันนิครับ หรือผมเข้าใจอะไรผิดหว่า
นั่นซิครับ สงสัยมีจุดพักหรือเปล่า ถ้าใน garmin ตั้ง auto pause เวลามันจะหยุดเดิน
ตั้ง Auto pause ไว้ครับ คริคริ ลืมไป มีแวะรอเดอะแกงค์ หน่อยหนึ่งครับ เด๋วลงให้ใหม่เพิ่งไปปั่นมาเมื่อวานนี้ แวะครั้งสุดท้ายคือตอนปั่นเสร็จเลยครับ
kanin_906
ขาประจำ
ขาประจำ

มาเริ่มกันใหม่รอบที่สองในการ Test ครับ แวะจอดนิดหน่อยแต่น้อยครับ
สถานที่เดิม: สวนรถไฟ
อุปกรณ์: Sigma 1609
ระยะทาง
รูปภาพ
ความเร็วเฉลี่ย
รูปภาพ
ความเร็วสูงสุด
รูปภาพ

อุปกรณ์ Samsung Galaxy Grand
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

อุปกรณ์ Garmin Edge 500
รูปภาพ
รูปภาพ

เปรียบเทียบค่า
รูปภาพ
ที่มีลบไป 700 เมตรเนื่องจากผมกดหยุดที่ GarminและSamsung ก่อนน่ะครับแล้วปั่นกลับไปที่รถ ความเร็วavg เลยมีตกไปบ้าง
ซึ่งค่าระหว่าง Garmin กับ Smart phone ก็ไม่หนีกันมากแล้ว
คราวนี้เรามาดูการ Track ค่ากัน ดูเหมือน Garmin จะTrack ค่าได้ค่อนข้างละเอียดกว่า แต่สำหรับSmartphoneก็ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ทีผมยอมรับได้
เพราะมันไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งนี้555

รูปภาพ
เนื่องจากสิ่งนี้เป็น Option เพิ่ม ที่ไมล์ จักรยานแบบไม่มี GPS ทำไม่ได้แต่เราสามารถใช้ของที่มีอยู่มาประยุกต์ ใช้ได้
สำหรับคนที่จะเอาSmartphoneติดตัวไปตอนปั่นจักรขอแนะนำให้หาถุงกันน้ำติดตัวไปด้วยน่ะครับเพื่อกันเหงื่อและฝน
เนื่องจากอุปกรณ์เฉพาะเช่น Garmin/Sigma/Cateye พวกนี้มันสามารถกันน้ำได้ในระดับหนึ่งครับ

สำหรับ Applicationอื่นๆ ของ Smartphone เด๋วจะพยามเอามา review ให้ดูครับ
knot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896-02-0896 เท่านั้น!!
team: Bangsaray bike team บางเสร่ไบค์
Bike: Trek4400 => Orbea'Lanza' => S-work Stumpjumper[M5],KTM Strada RC 1.0
ตำแหน่ง: 125/3 ม.1 ต.บางเสร่ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20250
ติดต่อ:

โพสต์ โดย knot »

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องรอบขาและหัวใจ ผมว่าสมาร์ทโฟนก็เวิคแล้วครับ ใช้แอป strava cycling สนุกดี
kanin_906
ขาประจำ
ขาประจำ

knot เขียน:ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องรอบขาและหัวใจ ผมว่าสมาร์ทโฟนก็เวิคแล้วครับ ใช้แอป strava cycling สนุกดี
เดี่ยวนี้มีอุปกรณ์เสริมที่สามารถวัดรอบขาและหัวใจ Link เข้า Smartphone ได้แล้วครับ
ได้ของเมื่อไรจะมาReview ให้ดูครับ
kanin_906
ขาประจำ
ขาประจำ

ของมาเพิ่มแล้วเด๋วจะทยอย Review ให้ดูน่ะครับ

รูปภาพ
nbt
Site Admin
Site Admin
ติดต่อ:

รีวิวได้เยี่ยมเลยครับ Smartphone สามารถเก็บข้อมูลได้ไม่แพ้ garmin แหละครับ แต่มันไม่สะดวกตรงแบตจะสั้นกว่าและอุปกรณ์ที่จะมายึดแฮนด์จะดูเทอะทะกว่า ถ้าไม่ยึดแฮนดฺ์ก็ดูค่าต่างๆไม่ได้ ถ้าจะถือว่าใช้บันทึกข้อมูลอย่างเดียวแล้ววางในกระเป๋าเสื้อก็โอเคครับ มือถือบางรุ่นจะมี ANT+ ในตัว จะเชื่อมต่อกับอุปกรณ์ HR,Power ได้โดยตรงจะสะดวกมากครับ มือถือที่ผมใช้อยู่ก็เป็น Sony acro s มี ANT+ และกันน้ำดีด้วยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Mobile Phone / Sport Apps.”