ใครใช้ไมล์ Garmin หรือมี iPhone/Android ต้องอ่าน / แนะนำเว็บ Strava.com สำหรับนักจักรยาน

บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง

Re: ใครใช้ไมล์ Garmin หรือมี iPhone/Android ต้องอ่าน / แนะนำเว็บ Strava.com สำหรับนักจักรยาน

โพสต์ โดย yellowpapa » 13 มิ.ย. 2012, 22:24

ขอบคุณทุกท่านครับ ขอเก็บไว้ศึกษาข้อมูลหน่อยครับ :D

Re: ใครใช้ไมล์ Garmin หรือมี iPhone/Android ต้องอ่าน / แนะนำเว็บ Strava.com สำหรับนักจักรยาน

โพสต์ โดย jeremy roy » 24 มิ.ย. 2012, 22:29

ใช้มา 10 กว่า activities แล้วครับ สนุกมาก

เรียนถามสิงห์เหนือเสือใต้ทั้งหลายครัย KOM คืออะไรครับ

ขอบคุณครับ ไปเหนือนอยากกินข้าวซอย (ไม่ใช่ซอยตัน ) กินน้ำพริกหนุ่ม ไปใต้อยากกินน้ำพริกกุ้งเสียบไหว้หลวงพ่อวัดฉลอง

บ้านผมอยู่ อิสานครับ

โพสต์ โดย วุด ส้มบางมด..ครับ » 25 มิ.ย. 2012, 00:31

ขอบคุณครับ ขอเก็บเอาไว้ศึกษาหน่อย
ไม่มีครั้งสุดท้ายของการเริ่มต้น การพ่ายแพ้มันก็แค่ประสบการณ์

โพสต์ โดย StoneRoses » 25 มิ.ย. 2012, 23:52

จิมมี่รอย เขียน:ใช้มา 10 กว่า activities แล้วครับ สนุกมาก

เรียนถามสิงห์เหนือเสือใต้ทั้งหลายครัย KOM คืออะไรครับ

ขอบคุณครับ ไปเหนือนอยากกินข้าวซอย (ไม่ใช่ซอยตัน ) กินน้ำพริกหนุ่ม ไปใต้อยากกินน้ำพริกกุ้งเสียบไหว้หลวงพ่อวัดฉลอง

บ้านผมอยู่ อิสานครับ

KOM คือ King of the Moutain ครับ มาจากการแข่งทัวร์ ที่จะมีจุดเก็บแต้มตามยอดเขาต่างๆ ใครได้แต้มเยอะก็ได้เสื้อจ้าวภูเขาไป

สำหรับใน Strava จะให้คนใช้สร้าง segment ไว้ได้ โดยเฉพาะการขึ้นเขาต่างๆ (หรือแม้แต่ segment ทางเรียบ หรือ downhill ซึ่งจริงๆ เรียก KOM ก็ไม่ถูกนัก)

KOM คือ ผู้นำ leaderboard ใน segment นั้นๆ ครับ เขาแบ่งเพศด้วย ถ้าเป็นผู้หญิงจะเรียก QOM (Queen of the Moutain)

โพสต์ โดย teemai » 26 มิ.ย. 2012, 09:31

http://app.strava.com/athletes/teemai

พึ่งเริ่มใช้วันแรกครับ

ประเดิมด้วยยางรั่วก่อนเลยครับ

ผมอยู่ที่แก่งคอย/สระบุรีครับ

ปั่นฟิกเกียร์อยู่ครับ
แนบไฟล์
ยางรั่วครับ ออกจากบ้านยังไม่ถึงสองกิโลเลย
ฟิกเกียร์ของผม อัตราทด 3.06666667 (46/15)
endomondo
strava.com

โพสต์ โดย ไข่ดำ » 27 มิ.ย. 2012, 16:19

Samsung Galaxy Note. มันโคตรแดก batt เลย ใช้ได้คงไม่นาน เครื่องร้อนมาก 555

โพสต์ โดย jeremy roy » 30 มิ.ย. 2012, 11:18

ท่านอื่นเป็นมั๊ยครับ เข้า เวปstrava ไม่ได้ขึ้นเหมือนว่าปิดปรับปรุง ไม่รู้เกี่ยวกับเรื่องถูกฟิสเนสฟ้อง ที่อเมริกาเปล่า (คิดมากนิดหงะ)

โพสต์ โดย jeremy roy » 30 มิ.ย. 2012, 11:55

รอครับ ขอบคุณครับนึกว่าเป็นอยู่คนเดียว

โพสต์ โดย ichobi » 09 ก.ค. 2012, 21:57

น้องใหม่นะครับ ผมว่าจะลองใช้หลังได้จักรยาน (ตอนนี้สั่งประกอบอยู่) จะลองใช้ strava กับ iphone 4s
อยากรู้ว่าต้องมี sensor ติดรถไหมครับ หรือมันใช้ gps จาก iphone คำนวนความเร็ว ระยะทาง โดยตรงเลย?

แล้วมันวัดความเร็วแม่นไหมครับ? ผมซื้อรถหมดตูดแล้วไม่อยากหาตังก์ซื้อไมล์ติดรถอีกตัว มี iphone ก็จะได้ใช้ไปเลย
WWW.DUCKINGTIGER.COM

เว็บไซต์อัปเดตข่าวสารวงการเสือหมอบ Road Racing, Pro Tour, รีวิวอุปกรณ์,
แนะนำมือใหม่, วิเคราะห์การแข่งขัน, การฝึกซ้อม ภาษาไทยสำหรับคนไทย!
กดไลค์ Fanpage ครับ :)

โพสต์ โดย StoneRoses » 10 ก.ค. 2012, 07:22

iPhone จับ gps ได้ดีครับ ถ้าไม่มีเซนเซอร์เพิ่มมันจะวะดความเร็วได้อย่างเดียว iPhone วัดความเร็วและระยะทางผ่าน gps ได้แ่นยำไม่แพ้พวก Garmin เลย แต่ถ้าใช้ขี่ในเมืองมีตึกบัง อาจมีเพี้ยนบ้างครับ
iPhone สะดวกตรงขี่เสร็จ มันอัพขึ้น Strava ได้ในตัว

โพสต์ โดย prayoonko » 17 ก.ค. 2012, 22:46

พอมีใครทราบมั๊ยครับว่า garmin edge 800 นอกจากใช้สำหรับกีฬาจักรยานแล้ว จะเอาไปใช้สำหรับวิ่งด้วยได้มั๊ย

ขอบคุณครับ

โพสต์ โดย StoneRoses » 17 ก.ค. 2012, 23:52

ใช้ได้ แต่ 800 มันหนักและใหญ่นะ

ผมเคยใช้ Edge 500 ใส่กระเป๋าหลังกางเกงวิ่ง ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไรเลย ไม่ต่างจากการบันทึกด้วยนาฬิกาวิ่ง (ตระกูล Forerunner)

โพสต์ โดย prayoonko » 17 ก.ค. 2012, 23:57

StoneRoses เขียน:ใช้ได้ แต่ 800 มันหนักและใหญ่นะ

ผมเคยใช้ Edge 500 ใส่กระเป๋าหลังกางเกงวิ่ง ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไรเลย ไม่ต่างจากการบันทึกด้วยนาฬิกาวิ่ง (ตระกูล Forerunner)

ทุกวันนี้ผมก็ถือ Iphone วิ่งอยู่ครับ เพราะใช้ app Strava ตามที่กระทู้นี้แนะนำ
ขอบคุณมากครับ