ใครใช้ไมล์ Garmin หรือมี iPhone/Android ต้องอ่าน / แนะนำเว็บ Strava.com สำหรับนักจักรยาน

บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
รูปประจำตัวสมาชิก
Anakee99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-XXXXXXX
Bike: ลืมหวะ555

Re: ใครใช้ไมล์ Garmin หรือมี iPhone/Android ต้องอ่าน / แนะนำเว็บ Strava.com สำหรับนักจักรยาน

โพสต์ โดย Anakee99 »

สวัสดีครับ พึ่งลองใช้ไอโฟน อยากถามว่ามันวัด wat ได้มั้ยครับ
>_<"" !!

" ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ มานะตน " ^_^
Sam Gamgee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TBA
Bike: Infinito(50) w/ Edge 500, Force G/S Compact, 3T's C/P, D/A C50 Whl & Trance X3(S), XT DC, Thomson's C/P, Fox Float RL, X-Max SLR Whl & Standard Mu P8 & Strida Mini w/ 16" Whl

Re: ใครใช้ไมล์ Garmin หรือมี iPhone/Android ต้องอ่าน / แนะนำเว็บ Strava.com สำหรับนักจักรยาน

โพสต์ โดย Sam Gamgee »

iPhone วัดวัตต์ไม่ได้ครับ แต่ใช้เล่น App Strava ได้...และถ้าเป็นสมาชิกแบบ Premium ของ Strava จะสามารถใช้ดูค่าวัตต์แบบที่ Strava คำนวนให้ทางอ้อมได้ ลองอ่านย้อนดูวิธีใช้งานก่อนในหน้าแรกๆของกระทู้นี้นะครับ.
กีฬาอื่นเพื่อสันทนาการ แต่ปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพ
Anakee99
ขาประจำ
ขาประจำ

อันนี้ของผม ลองชมดูครับบ คร่าวขาไป ขากลับแบตหมด

ผมสงสัยทำไมบางช่วงชันตั้ง 27 มันเพี้ยนหรือเปล่า หรือว่าจังหวะนั้นระยะทางของถนนวิศวกรสร้างมาเอียง

http://app.strava.com/rides/5839099
>_<"" !!

" ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ มานะตน " ^_^
Bang5080
สมาชิก
สมาชิก
Bike: specialize allez sport compact 2012
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Bang5080 »

StoneRoses เขียน:ลาก icon รูปคนตัวเหลืองๆ ไปวางตรงที่จะดู street view เลยครับ ดูได้แบบใน google map เท่านั้นครับ

จริงๆ ก็ไม่มีอะไรหรอก แต่ผมว่ามีก็สะดวกดี ของ Garmin Connect ไม่มีให้ดูแบบนี้

เวอร์ชั่นถัดๆ ไป น่าจะมีโหมด playback การขี่ผ่าน street view เลย ทำได้จะเจ๋งโครตๆ
สวัสดีครับพี่โต้ง ผมเข้าไปfollowพี่แล้วนะ พอดีผมมือใหม่หัดถีบ (ผมเบ่ง แฟนน้องฝนครับ)
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

โพสต์ โดย StoneRoses »

^
ยินดีครับ

ค่าความชันและค่าระดับ ถ้าใช้มือถือหรือไมล์ GPS ที่ไม่มีเซ็นเซอร์ความสูงแบบวัดความกดอากาศอย่าไปหวังความถูกต้องอะไรมากครับ

จริงๆ ถึงใช้ไมล์ Garmin ถ้าไม่มี Watt Meter มันก็ไม่ใช่วัตต์จริงๆ ครับ แต่เป็นวัตต์ที่เกิดจากการคำนวณ จากความเร็ว ความชัน นน.ตัว นน.รถที่เรากรอกเข้าไป โดยเขาจะประเมินแรงต้านอากาศเสมือนว่าลมนิ่ง ขี่คนเดียว ตาม FAQ ของ Strava บอก จากการทดสอบสูตรคำนวณเทียบกับค่าวัตต์ที่วัดได้จาก Watt Meter ค่า Watt เฉลี่ยจะใกล้เคียงกันในระดับ +/- 5%

เวลาใช้ iPhone หรือ Android บันทึกการขี่ มันจะไม่คำนวนค่าวัตต์ เพราะเขาบอกว่าความชันจาก GPS มันไม่แน่นอน ถึงคำนวนไปก็ผิดพลาดเยอะ
Sam Gamgee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TBA
Bike: Infinito(50) w/ Edge 500, Force G/S Compact, 3T's C/P, D/A C50 Whl & Trance X3(S), XT DC, Thomson's C/P, Fox Float RL, X-Max SLR Whl & Standard Mu P8 & Strida Mini w/ 16" Whl

โพสต์ โดย Sam Gamgee »

StoneRoses เขียน:...ตาม FAQ ของ Strava บอก จากการทดสอบสูตรคำนวณเทียบกับค่าวัตต์ที่วัดได้จาก Watt Meter ค่า Watt เฉลี่ยจะใกล้เคียงกันในระดับ +/- 5%

เวลาใช้ iPhone หรือ Android บันทึกการขี่ มันจะไม่คำนวนค่าวัตต์ เพราะเขาบอกว่าความชันจาก GPS มันไม่แน่นอน ถึงคำนวนไปก็ผิดพลาดเยอะ
ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ.

ตามนี้นะครับคุณ Anakee99
กีฬาอื่นเพื่อสันทนาการ แต่ปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพ
Anakee99
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ :D
>_<"" !!

Bang5080
สมาชิก
สมาชิก
Bike: specialize allez sport compact 2012
ติดต่อ:

ขอความคิดเห็นด้วยครับ ว่าสำหรับมือใหม่จะซื้อ edge 500 มาใช้นี้คุ้มมั้ยครับ เพราะตอนนี้มีไมล์วัดความเร็วแล้ว มีiPhoneบันทึกgpsแล้ว แต่ยังอยากได้วัดหัวใจเพิ่มเพราะ. เห็นพี่ๆในstravaปั่นกันความเร็วขนาดนั้นผมปั้นตามมีหวังหัวใจวายแน่ :D
Bang_PU
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8928978
team: Patong Biking Club
Bike: ALMA OMS 29er - TCR Alu -Java Mini

โพสต์ โดย Bang_PU »

อันนี้ฝากชาวภูเก็ต segment ระดับความชัน 17 เปอร์เซ็น กมลา-ป่าตอง สายเก่า Fidel สร้างสถิติไว้แล้วที่ AV 8.7 KM/HR ทำไปได้ !!! ผมเสือภูเขา 1-1 ตั้งแต่ต้นจนจบได้มาแค่ 5.5

http://app.strava.com/rides/5507721#104998995

สำหรับท่านที่ใช้ Xperia Active ใช้ชุดเซ็นเช่อ ANT+ ของกามิน ตอนปั่นต้องใช้เอ็นโดมอนโด้ แล้วค่อยแอ๊กพอร์ตเป็น .tcx มา อิมพอร์ตเข้าสตราว่าอีกที สอบถามไปทางทีมงานพัตนาโปรแกรมได้ความว่า กำลังพัฒนาอยู่ไม่อยากสัญญาแต่น่าจะภายในปีนี้ (เรื่องการรองรับ ANT+ ในเอ็นดรอย) รอดูถ้าใน iphone5 มี ANT+ ตลาดเช็นเช่อน่าจะแพร่หลายกว่านี้ ต่อไปเราก็น่าจะสามารถเลือกเฮดยูนิต แยกจากพวกเซ็นเซ่อต่างๆได้...
ราชปาทานุสรเสือภูเขาครั้งที่6
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=892351
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

Bang5080 เขียน:ขอความคิดเห็นด้วยครับ ว่าสำหรับมือใหม่จะซื้อ edge 500 มาใช้นี้คุ้มมั้ยครับ เพราะตอนนี้มีไมล์วัดความเร็วแล้ว มีiPhoneบันทึกgpsแล้ว แต่ยังอยากได้วัดหัวใจเพิ่มเพราะ. เห็นพี่ๆในstravaปั่นกันความเร็วขนาดนั้นผมปั้นตามมีหวังหัวใจวายแน่ :D
ผมว่าคุ้มนะ ข้อดีคือมันทนทาน กันน้ำ มีวัดความสูงแบบความกดอากาศ ที่แสดงความชันแบบ real time ได้
โต้งหลังอนามัย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0848507344
team: นาคาไบท์ ภูเก็ต
Bike: อยากได้ s3 เรด ซิป
ตำแหน่ง: ภูเก็ตครับ

โพสต์ โดย โต้งหลังอนามัย »

Bang_PU เขียน:อันนี้ฝากชาวภูเก็ต segment ระดับความชัน 17 เปอร์เซ็น กมลา-ป่าตอง สายเก่า Fidel สร้างสถิติไว้แล้วที่ AV 8.7 KM/HR ทำไปได้ !!! ผมเสือภูเขา 1-1 ตั้งแต่ต้นจนจบได้มาแค่ 5.5

http://app.strava.com/rides/5507721#104998995

สำหรับท่านที่ใช้ Xperia Active ใช้ชุดเซ็นเช่อ ANT+ ของกามิน ตอนปั่นต้องใช้เอ็นโดมอนโด้ แล้วค่อยแอ๊กพอร์ตเป็น .tcx มา อิมพอร์ตเข้าสตราว่าอีกที สอบถามไปทางทีมงานพัตนาโปรแกรมได้ความว่า กำลังพัฒนาอยู่ไม่อยากสัญญาแต่น่าจะภายในปีนี้ (เรื่องการรองรับ ANT+ ในเอ็นดรอย) รอดูถ้าใน iphone5 มี ANT+ ตลาดเช็นเช่อน่าจะแพร่หลายกว่านี้ ต่อไปเราก็น่าจะสามารถเลือกเฮดยูนิต แยกจากพวกเซ็นเซ่อต่างๆได้...
ใครไม่เคยไป ไปครั้งแรกระวังมากๆ คับ ยิ่งตอนลงฝังกระหลิมด้วย เพราะมันลงไปบรรจบกับสายใหม่ลักษณะตัววาย แบบหัวปักลงไปเลย...!!!
ภูมิใจเถอะทูนหัว มีผัวขี่จักรยาน 555
Bang5080
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

StoneRoses เขียน:
Bang5080 เขียน:ขอความคิดเห็นด้วยครับ ว่าสำหรับมือใหม่จะซื้อ edge 500 มาใช้นี้คุ้มมั้ยครับ เพราะตอนนี้มีไมล์วัดความเร็วแล้ว มีiPhoneบันทึกgpsแล้ว แต่ยังอยากได้วัดหัวใจเพิ่มเพราะ. เห็นพี่ๆในstravaปั่นกันความเร็วขนาดนั้นผมปั้นตามมีหวังหัวใจวายแน่ :D
ผมว่าคุ้มนะ ข้อดีคือมันทนทาน กันน้ำ มีวัดความสูงแบบความกดอากาศ ที่แสดงความชันแบบ real time ได้
ขอบคุณครับพี่ งานนี้มีเสียตั้งค์แล้ว :)
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ

Segment ใหม่มีอยู่แค่สองคน

ใครกล้าไปเชิญ ผมขอผ่าน 555
http://app.strava.com/segments/1000381
GDB
ขาประจำ
ขาประจำ
team: we r soitan
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GDB »

คิดว่าหลายคนที่เล่นเวปนี้ การซ้อมเริ่มมีจุดหมาย ตามเก็บSegmentกัน :lol:
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

โพสต์ โดย Cycling B®y »

เมื่อวานซืนผม เจอ Fidel Kreuzer กับเพื่อน... เราคุยกันเรื่อง ตามเก็บ Segment ใน Strava ...
ผมบอกว่า Fidel กำลังดังใหญ่แล้วในเวป Thaimtb เพื่อน Fidel หัวเราะชอบใจใหญ่.... :lol:
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Mobile Phone / Sport Apps.”