ใครใช้ไมล์ Garmin หรือมี iPhone/Android ต้องอ่าน / แนะนำเว็บ Strava.com สำหรับนักจักรยาน

บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
รูปประจำตัวสมาชิก
oumfc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869571431
team: จักรดาว-เกาะยาวน้อย พังงา-ชมรมจักรยานสุราษฎร์ธานี
Bike: SL3

Re: ใครใช้ไมล์ Garmin หรือมี iPhone/Android ต้องอ่าน / แนะนำเว็บ Strava.com สำหรับนักจักรยาน

โพสต์ โดย oumfc »

ปัญหา ของผม คือ ผม โหลด แอ๊ป แบบ แอนดรอย์ แล้ว วันนี้ ลองเทส ครั้งแรก เซฟในมือถือแล้ว แต่ โหลด เข้าในเวป ทำไง ครับ

แล้ว งาน ก็เข้า ยางฮาร์ฟ เพิ่งขี่ได้ สองครั้ง ไม่ถึง ร้อยโลที โดน ลูกแม็กตัวบักเอ๊บ ตำ รั่วซะงั้น ต้องอาศํย รถมูลนิธิ ส่งกลับบ้าน :lol: :lol:
โซน 1 90 108
โซน 2 108 126
โซน 3 126 144
โซน 4 144 162
โซน 5 162 180
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

Re: ใครใช้ไมล์ Garmin หรือมี iPhone/Android ต้องอ่าน / แนะนำเว็บ Strava.com สำหรับนักจักรยาน

โพสต์ โดย StoneRoses »

^
ต้องสมัครก่อน หลังจากนั้นต้องไป login ใน app มือถือ

พอขี่จบกด stop มันก็จะอัพขึ้นเว็บทันที
ปูเป้
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -----------
team: -----------
Bike: -----------
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปูเป้ »

คำถามครับ

สมมุติว่าผมจะย้อนรอยเส้นทางเดิมของพี่ ต้องไปทำยังไงถึงจะเอามาเข้า gps ผมได้ครับ อยากรู้มากๆ :D

ผมใช้ garmin edge 305
ตื่นเช้าได้ปั่นหลาย ตื่นสายได้ปั่นน้อย

https://www.facebook.com/bikeandrunthailand/
นัส-0819879642
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819879642
team: Turtle Cycling Club

โพสต์ โดย นัส-0819879642 »

ลองเข้าแล้วสุดยอดเลยครับ อันนี้ Profile ครับ :mrgreen:
http://app.strava.com/athletes/143623#i ... r_offset=0
I Am Suratthanian
ปรับความเร็วตามแขก แวะกินตลอดทาง สองข้างทางคือที่หมาย คนสุดท้ายคือผู้ชนะ ตามนั้น
https://www.facebook.com/groups/TCCT69/
http://www.molddieeng.com
รับออกแบบและผลิตแม่พิมพ์ฉีดพลาสติก ปั้มโลหะทุกชนิด
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

ปูเป้ เขียน:คำถามครับ

สมมุติว่าผมจะย้อนรอยเส้นทางเดิมของพี่ ต้องไปทำยังไงถึงจะเอามาเข้า gps ผมได้ครับ อยากรู้มากๆ :D

ดูเหมือน Strava ไม่มี function export ไฟล์ขี่ของคนอื่นออกมานะครับ แต่ใน Garmin Connect จะมีฟังก์ชั่นนี้ กดเอาไฟล์ขี่คนอื่นมาทำเป็น course ไว้ขี่ตามได้เลย
ปูเป้
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -----------
team: -----------
Bike: -----------
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปูเป้ »

StoneRoses เขียน:
ปูเป้ เขียน:คำถามครับ

ดูเหมือน Strava ไม่มี function export ไฟล์ขี่ของคนอื่นออกมานะครับ แต่ใน Garmin Connect จะมีฟังก์ชั่นนี้ กดเอาไฟล์ขี่คนอื่นมาทำเป็น course ไว้ขี่ตามได้เลย

แล้วการ์มินคอนเน็ค มัน export ยังไงครับ หรืออย่างถ้าเราทำเส้นทางใน google earth เริ่มต้นไปสิ้นสุด แล้วเราจะ export เพื่อเอาเข้า garmin ยังไงครับ ผมถามอากู๋แล้ว มันมีวิธีแนะนำ แต่ผมลองแล้วมันไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ
ตื่นเช้าได้ปั่นหลาย ตื่นสายได้ปั่นน้อย

https://www.facebook.com/bikeandrunthailand/
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ

Garmin Connect เข้าไปทีี่ Activity ที่เราต้องการ แล้วกด ปุ่มพวกนี้เลยครับ

รูปภาพ

http://connect.garmin.com/activity/108209035

สำหรับการวางแผนขี่ในคอมพ์แล้วโหลดคงเครื่องเพื่อเอาไปขี่ ผมแนะนำอันนี้ครับ (Export เป็น .gpx ไปใช้กับ Garmin ได้)
http://www.bikemap.net/

จะทำแผนที่เองหรือโหลดที่คนอื่นทำไว้ไปใช้ก็ได้
nbt
Site Admin
Site Admin
Tel: 0882160166
team: thaimtb , osk
Bike: Trek Procaliber, Bianchi OrtheXR2 , cBroadman CX , Canyon Enduro
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nbt »

เยี่ยมเลยครับ เดี๋ยวรอว่างๆต้องโหลดมาลอง
Seri Pongtanee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816289255
team: สวนหลวง 2009
Bike: Scott

โพสต์ โดย Seri Pongtanee »

Cycling B®y เขียน:วันนี้ไปขี่ เปิดโปรแกรมใน มือถือ แล้วออกไปขี่ขึ้นเขาไปหลายลูก...ขี่เสร็จ เอามือถือออกมาดู..อ้าว...มันยังหาสัญญาณ GPS ไม่เจอ..ขี่ฟรีเลย.. :lol: :lol: :lol:
รบกวนหน่อยครับ ผมใช้ samsung galaxy s มีป้ญหาสัญญาณ GPS เหมือนกันคือกว่าจะเจอสัญญาณค่อนข้างช้า คอยจนเบ่อเลย สอบถามครับใช้มึอถือตัวเดียวกันหรือเปล่า
ครับ :D
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

โพสต์ โดย Cycling B®y »

Seri Pongtanee เขียน:
Cycling B®y เขียน:วันนี้ไปขี่ เปิดโปรแกรมใน มือถือ แล้วออกไปขี่ขึ้นเขาไปหลายลูก...ขี่เสร็จ เอามือถือออกมาดู..อ้าว...มันยังหาสัญญาณ GPS ไม่เจอ..ขี่ฟรีเลย.. :lol: :lol: :lol:
รบกวนหน่อยครับ ผมใช้ samsung galaxy s มีป้ญหาสัญญาณ GPS เหมือนกันคือกว่าจะเจอสัญญาณค่อนข้างช้า คอยจนเบ่อเลย สอบถามครับใช้มึอถือตัวเดียวกันหรือเปล่า
ครับ :D
ผมใช้ SUMSUNG GALAXY S2 ครับ...เปิด โปรแกรม Strava หาสัญญาณ GPS ไม่เจอ มันขึ้นบอกว่าท้องฟ้าปิด ลองอีกที...พอขี่ถึงบ้าน สัณญาณ GPS ก็มาครับ... :lol:

แต่แปลกตรงที่ ผมเปิดโปรแกรม Google Map ไว้ด้วย แต่ Google Map จับสัณญาณ GPS ได้ครับ.

วันนี้จะไปลองดูอีก..ท้องฟ้ามีเมฆมากมาหลายวันแล้ว..
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
SlipBizkit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: OHM ๐๘๙-753-๕๗๓๓
team: PETCC ปราจีนบุรี
Bike: O.Nine, Oltre, Dogma, SL4 ไม่มีเลยซักคัน ฮิฮิ
ตำแหน่ง: Fish China City

โพสต์ โดย SlipBizkit »

ของผม SS GLX Cooper จับสัญญาณ GPS ไม่ได้เหมือนกันครับ
เลยไม่ได้ลองใช้ซักที เซ็ง :cry:
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ

GPS ของ Samsung Galaxy มันห่วยครับ SGS2 น่าจะดีกว่าเยอะแล้ว แต่ก็ยังห่วยกว่า Smartphone โดยส่วนใหญ่

ผมใช้ Galaxy S รุ่นแรก GPS มันห่วยสุดๆ ห่วยชนิดที่เรียกว่า "ไม่รู้มันทำมาได้ยังไง" ถ้าใส่กระเป่ากางเกง อยู่ในรถ แทบจับสัญญาณไม่ได้เลย ใช้ได้เฉพาะที่โล่ง

GPS ที่ดีมากๆ คือพวก iPhone ครับ อย่าง iPhone 4 นี่ จับสัญญาณ GPS ได้ดีพอๆ กัน (หรืออาจะดีกว่า Edge500) ด้วยซ้ำ และดีกว่า Garmin Forerunner 601 แบบเห็นๆ เลย ขนาดอยู่ในบ้านยังล็อคดาวเทียมได้
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

โพสต์ โดย Cycling B®y »

ผมแปลกใจตรงที่ว่า ผมเปิด แอฟฯ พร้อมกัน 3 แอฟฯ .
1.Google Map
2. แอฟฯ GPS BIKE
3.แอฟฯ STRAVA

แต่ แอฟฯ Google Map กับ แอฟฯ GPS BIKE มันจับ สัณญาณ GPS ได้ง่ายตลอด..

แอฟ STRAVA จับ สัณญาณ GPS ไม่ค่อยได้... ได้แต่ช้ามาก..

ถ้าเป็นที่เครื่องโทรศัพย์ มันน่าจะจับ GPS ไม่ได้ทุกแอฟฯ เท่าๆกัน.
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
MPK
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB,Bikeloves
Bike: Tokyobike CS, Brompton M6R, Axman Broncos SL3, Klein Attitude

โพสต์ โดย MPK »

Cycling B®y เขียน:ผมแปลกใจตรงที่ว่า ผมเปิด แอฟฯ พร้อมกัน 3 แอฟฯ .
1.Google Map
2. แอฟฯ GPS BIKE
3.แอฟฯ STRAVA

แต่ แอฟฯ Google Map กับ แอฟฯ GPS BIKE มันจับ สัณญาณ GPS ได้ง่ายตลอด..

แอฟ STRAVA จับ สัณญาณ GPS ไม่ค่อยได้... ได้แต่ช้ามาก..

ถ้าเป็นที่เครื่องโทรศัพย์ มันน่าจะจับ GPS ไม่ได้ทุกแอฟฯ เท่าๆกัน.
บางทีโปรแกรมในเครื่องมันจองPort ของGPS ไปเลย หรือการปล่อยสัญญาณของGPSที่ SS ไม่matchกับของโปรแกรมก็ได้ครับ

อย่าลืมตั้งให้เครื่องใช้สัญญาณโทรศัพท์ช่วยหาตำแหน่งด้วยนะครับ จะเร็วขึ้นมากเลย

สุดท้าย ผมใช้ Motorolla Defy เวลาปั่นจักรยานครับ ป๋าโนแนะนำให้ผมลองดู ก็โอเคเพราะมันกันน้ำกันโคลนกันฝุ่น เจอโคลนมากๆเปิดน้ำก๊อกล้างได้เลยครับ :!: :o :shock:
ถ้าฝนตก ต้องงดออก ถ้าไม่เชื่อกัน เกี่ยวล้มกันเดี๋ยวรถถลอก
ถ้าฝนตก ต้องงดออก ถ้าซ่าออกไป เป็นไรไปเดี๋ยวงานจะงอก....

เช็คWeather หน่อย Baby
ถ้าRainy นะ Honey
Cancle Trip เลย Baby
pong_3555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-6456504
team: สวนหลวง 2009
Bike: tarmac pro -bianchi- polygon carbon - merida -kona-trek520-bruno-bannard
ตำแหน่ง: ปากน้ำ สมุทรปราการ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pong_3555 »

ผมก็ใช้ GALAXY S2 แถมโปรแกรม สปีดเนวี่มาด้วย GPS ติดเร็วมาก ไม่ถึง 5 นาทีเลยติดล่ะ....

เดี๋ยวลองโหลด STRAVA มาลองใช้กับจักรยานล่ะ....
ตั้งใจปั่นเพื่อสุขภาพ - แต่ได้มิตรภาพอีกมากมาย

ชวนปั่น สวนหลวง ร.9 ( สนามราษฎร์ ) 6.00 - 8.00 น. (ทุกวัน)

วันอาทิตย์ ปั่น SKY LANE กลุ่มสวนหลวง ร.9 เริ่ม 7.00 น. .

.........ในที่สุดแล้วนะ.....สุขภาพสำคัญกว่าเงินทอง..........
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Mobile Phone / Sport Apps.”