สอบถามพี่ที่ใช้ Garmin 510 นิดนะครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
OverminD
สมาชิก
สมาชิก

สอบถามพี่ที่ใช้ Garmin 510 นิดนะครับ

โพสต์ โดย OverminD »

ผมนีองใหม่ หลังจากที่นั่งลองเล่นดูพักใหญ่ก็พอเข้าใจ เจ้า edge 510 เพิ่มมากขึ้น แต่สงสัย อยู่นิดนึงครับคือ ค่า Elevation กับ Accuracy คืออะไรนะครับ ดูยังไง ใช้วัดค่าอะไร แล้วเวลาที่จะเริ่มปั่น มันต้องเป็นเท่าไหร่ จอบคุณมากครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
suksawaddi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Impulso105//BullHorn Bridgestone Grandtech

Re: สอบถามพี่ที่ใช้ Garmin 510 นิดนะครับ

โพสต์ โดย suksawaddi »

elevation เป็นค่าความสูงจากระดับที่ตั้งไว้ เช่นตอนออกสตาร์ทตั้งเป็น 0 แล้วในเส้นทางมีขึ้นสะพาน ลงสะพานหรือ ขึ้นเนิน ภูเขา เครื่องจะเก็บค่าความสูง+ และความลาด(ที่ต่ำกว่า 0) - ไว้ มาดูเป็นกราฟ ส่วน Accuracy ผมไม่รู้ครับรอท่านอื่นมาตอบล่ะกัน
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามพี่ที่ใช้ Garmin 510 นิดนะครับ

โพสต์ โดย Tdf »

Accuracy คือความแรงของสัญญานจากดาวเทียม gps หรือความแม่นยำของตำแหน่ง gps บนแผนที่เส้นทางครับ
kamkon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ..ไร้สังกัด..
Bike: เหล็กเก่าๆ

โพสต์ โดย kamkon »

พี่ๆตอบหมดแล้ว.. :mrgreen: :mrgreen:
ถีบด้วยใจไปด้วยกัน "รถถีบ "
OverminD
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากครับ Elevationควร ต้อง set ก่อนปั่นทุกครั้งใช้ไหมครับ ขอบคุณครับ
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

โพสต์ โดย Tom VW »

Accuracy คือค่าความผิดพลาดของพิกัดที่แสดงอยู่ จะมากน้อยก็ขึ้นอยู่กับการรับสัญญาณของเครื่องกับดาวเทียม

Elevation คือค่าความสูงจากระดับนำ้ทะเลรวมกับค่าแรงกดอากาศ(ถ้ามี) ไม่ต้องไปตั้งค่าอะไรมันหรอกครับ
เว้นแต่คุณรู้ว่าจุดที่อยู่ มันสูงจากระดับน้ำทะเล 200 เมตรแต่เครื่องบอกผิดเป็น 170 เมตรคุณอยากให้ถูกต้อง
ก็ไปใส่ค่าให้มัน. วิ่งใน กทม ขึ้นสะพานผมว่าอย่าไปสนเลยมันไม่สูงมากแล้วก็แป๊ปเดียวเครื่องมักตอบสนองไม่ค่อยทัน
เอาไว้ออก ตจว ขึ้นเขาอันนี้ถึงจะน่าสนใจ
Supercolt
ขาประจำ
ขาประจำ
team: นักปั่นพลังเต่า
Bike: TREK 4300//BAINCHI MONO Q

โพสต์ โดย Supercolt »

แล้วถ้าขี่เส้นทางเดิมไป กลับ แต่กราฟออกมา ต่ำลงเรื่อยๆ แทนที่สูงไปต่ำ พอขากลับ ต่ำมาสูง แบบนี้ต้องทำยังไงครับ
ปั่นเพื่อสุขภาพ
OverminD
สมาชิก
สมาชิก

ผมก็เป็นครับ ไปกลับทางเดิม มันน่าจะเป็น 0 ตอนกลับมาที่ Start แต่ติดลบครับ
nitiwatn
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีสังกัด
Bike: Java Skeggia

โพสต์ โดย nitiwatn »

ผมก็เป็นครับ พอกลับมาที่จุด start มันไม่เท่าเดิม มันต่ำลงไปเยอะเลย แก้ไขยังไงครับ
Preaw KK
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-9654644

โพสต์ โดย Preaw KK »

ผมก็เป็นครับ กราฟความชันผิดปกติ...แก้ไขยังไง รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”