## มินิรีวิวบันไดวัตต์มิเตอร์ Garmin Vector ##

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
รูปประจำตัวสมาชิก
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

## มินิรีวิวบันไดวัตต์มิเตอร์ Garmin Vector ##

โพสต์ โดย Tdf »

รอตัวนี้มาปีนึงแล้วครับ ตอนนั้นจะซื้ออุปกรณ์วัตต์เลือกดูแล้วแบบบันไดน่าจะคล่องตัวตรงกับการใช้งานมากว่าแบบอื่น แต่ Garmin ก็เลื่อนกำหนดวางตลาดและยังไม่รู้ราคาแน่นอน ก็เลยไปสอยดุมวัตต์ของ CycleOps มาชุดนึง ใช้งานมาได้ปีนึง พอดีปีนี้ Garmin Vector ปล่อยออกมาเลยตัดใจซื้อมาลองเสียที จะได้หายคาใจกันไปเลย

ดูกล่องภายนอกก็สมราคาที่หลอกให้ซื้อมา(แพงๆ)ล่ะครับ :D
รูปภาพ

เปิดกล่องออกมาดูมีอุปกรณ์ตามนี้
รูปภาพ

ติดตั้งเข้าไปง่ายๆตามวิธีการที่ดูใน youtube
รูปภาพ

ไมล์หาเจอทันที ทำงานทันที
รูปภาพ

สรุปคร่าวๆจากการใช้งานช่วงสั้นๆ สามารถแสดงค่าตัวเลขวัตต์ได้ไม่ต่างจากดุมวัตต์ cycleops แต่อาจจะมีความสามารถพิเศษที่สามารถวัดวัตต์จากขาซ้ายและขวาแยกกันได้ ซึ่งตรงนี้ยังไม่มีเวลาค้นหาวิธีเล่น แต่จะพยายามหาวิธีการมาทดลองทดสอบแล้วมาเล่าให้ฟังต่อไป

ข้อดีของบันไดวัตต์
1. คล่องตัวมาก ติดตั้งง่าย สามารถเปลี่ยนไปใช้กับรถคันไหนก็ได้ในกรณ๊ที่มีรถหลายคัน หรือมีล้อหลายชุดไว้เปลี่ยนตามสภาพถนน

ข้อเสีย
1. ราคาแพงเว่อร์
2. ด้วยราคาจึงต้องทะนุถนอมบันไดมากขึ้นทั้งในตอนขี่ตอนจอดและตอนล้ม เพราะปกติบันไดมันจะเยินกว่าอุปกรณ์อื่นมาจากการใช้งานอยู่แล้ว
3. ต่อจากนี้ต้องคอยเปลี่ยนแบตเตอรี่ให้บันไดด้วย
4. ต้องใช้คลีตของ looks เท่านั้น

สำหรับท่านที่สงสัยว่าซื้อมาทำไม ผมก็สงสัยเหมือนกันแหละครับ แต่คิดไปคิดมาไม่หามาเล่นก็คงไม่หายคาใจ ขายดุมวัตต์ cycleops ออกไปก็คงได้เท่ากับราคาบันไดข้างนึง เพิ่มเงินซื้ออีกข้างนึงก็ครบคู่แล้วล่ะครับ :lol: :lol: :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย Tdf เมื่อ 21 ต.ค. 2013, 14:57, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง
babysh0ckz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0876721074
team: 1 Sby / MUIC
Bike: Cervelo S3 - R3 - P3 / Mavic cosmic SLR - Enve smart 6.7 - Mavic Ksyrium 125 / Ultegra di2 - Red22
ติดต่อ:

Re: ## มินิรีวิวบันไดวัตต์มิเตอร์ Garmin Vector ##

โพสต์ โดย babysh0ckz »

เยี่ยมเลยคับ น่าใช้ทีเดียว ชอบตรงวัดวัตต์แยกขาได้นี่แหละ
ติดที่ มันแพงมว้ากกกกก แถมยังต้องทำใจรับสภาพว่ามันต้องเยิน
:(

ขอบคุณสำหรับรีวิวคับ
bmc001
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Logspix team
Bike: Orbea
ตำแหน่ง: Udonthani 41000
ติดต่อ:

Re: ## มินิรีวิวบันไดวัตต์มิเตอร์ Garmin Vector ##

โพสต์ โดย bmc001 »

น่าสนครับ ค่าตัวเท่าไหร่หรอ
8592008766 SCB >>>
LINE ID = AUNLOGSPIX
TEL : 094-493-9595
mamtum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โป๊งเป๊งไบค์
ตำแหน่ง: ลำนารายณ์(ลพบุรี)

โพสต์ โดย mamtum »

ขอบคุณที่เอามาแชร์ครับ อิอิมีอีกตัวนครับ วัตถ์แบบขาจาน ถ้าเบื่อตัวนี้แล้วอย่าลืมลองตัวนั้นด้วยนะครับ ขอบคุณในการแบ่งปันประสบการณ์ครับ เป็นกำลังใจให้อีกแรงครับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

bmc001 เขียน:น่าสนครับ ค่าตัวเท่าไหร่หรอ
ราคาประมาณเท่าล้อ zipp 404 หนึ่งคู่ครับ
mamtum เขียน:ขอบคุณที่เอามาแชร์ครับ อิอิมีอีกตัวนครับ วัตถ์แบบขาจาน ถ้าเบื่อตัวนี้แล้วอย่าลืมลองตัวนั้นด้วยนะครับ ขอบคุณในการแบ่งปันประสบการณ์ครับ เป็นกำลังใจให้อีกแรงครับ
วัดที่ขาจานคงไม่ลองแล้วเพราะมีคนใช้เยอะแล้ว และมันไม่ค่อยคล่องตัวถ้ามีรถหลายคัน ไม่ตรงจุดประสงค์ผมครับ
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

ตัว sensor วัดมันคือไอ้เงินๆใช้รึเปล่าครับ
ถ้าอย่างนี้ภายในตัวบันไดมีอุปกรณ์ที่เป็น sensor อื่นอีกรึเปล่าครับ

พอดีตอนนี้ไมล์เสีย ว่าจะจัดครบชุดคนติดวัตต์ครับ :lol: แต่ผมเล็ง stage power ไว้นะครับ ถูกกว่าครับ
dumber
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dumber »

benpariwat เขียน:ตัว sensor วัดมันคือไอ้เงินๆใช้รึเปล่าครับ
ถ้าอย่างนี้ภายในตัวบันไดมีอุปกรณ์ที่เป็น sensor อื่นอีกรึเปล่าครับ

พอดีตอนนี้ไมล์เสีย ว่าจะจัดครบชุดคนติดวัตต์ครับ :lol: แต่ผมเล็ง stage power ไว้นะครับ ถูกกว่าครับ
น่าจะเป็นแบตกับวงจรส่งข้อมูล รอเจ้าของกระทู้ให้ข้อมูลเพิ่มเติม :lol: :lol:
ARTHIT@PHET
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 061-815XXXX
team: ชราเทพฯ
Bike: infinite prime team
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ARTHIT@PHET »

Tdf เขียน:
bmc001 เขียน:น่าสนครับ ค่าตัวเท่าไหร่หรอ
ราคาประมาณเท่าล้อ zipp 404 หนึ่งคู่ครับ
:o :o
Prapas_R
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-899-2906 (+Whatsapp/Line)
team: สว่างแดนดิน จ.สกลนคร https://www.facebook.com/R.prapas www.Velopas.com
Bike: Vivelo EOS Giro'd Italia Edition | Fight for Pink
ตำแหน่ง: รุ่งอรุณค้าข้าว

โพสต์ โดย Prapas_R »

น่าสนใจมากครับ แต่ด้วยความที่มันเป็นบันได จึงต้องดูแลอย่างดี อย่าว่าครับ T_T
ราคาก็ไม่ใช่น้อยๆ เกิดไปล้มมานี้มีสิทธิที่ยื่นออกมาหักได้ง่ายๆ :cry: :cry:
VeloPAS.com
ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

dumber เขียน:
benpariwat เขียน:ตัว sensor วัดมันคือไอ้เงินๆใช้รึเปล่าครับ

น่าจะเป็นแบตกับวงจรส่งข้อมูล รอเจ้าของกระทู้ให้ข้อมูลเพิ่มเติม :lol: :lol:
ถูกต้องแล้วครับ เป็นแบตกับตัวส่งสัญญาน ANT+ ตัวเซ็นเซอร์อยู่ใน แกนบันไดครับ

ดูๆแล้วตัว stage power ก็น่าสนนะครับ แต่ว่ามีให้เลือกรุ่นขาบันไดน้อยไปหน่อย ใครใช้ขาจานไม่ตรงรุ่นก็ต้องหามาให้ครบยกชุด ราคาก็คงเพิ่มขึ้นไปอีกหน่อย :?
แก้ไขล่าสุดโดย Tdf เมื่อ 21 ต.ค. 2013, 14:55, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

Stage power มันส่งแต่ในอเมริกากับแคนาดาด้วยครับ :lol:
เพื่อนก็ไม่ไปซะทีฝากซื้อยังไม่ได้เลยครับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

ไหนๆก็เป็นกระทู้แขวนแล้ว เอาวิธิติดตั้งมาให้ชมแล้วกันครับ 8-)

เสือมือใหม่01
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0906846496
Bike: SCOTT / แม่บ้าน

โพสต์ โดย เสือมือใหม่01 »

:P
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

ในที่สุดก็ไปค้นหาจนเจอครับ สิ่งที่ Garmin Vector แตกต่างจาก Watt Meter ตัวอื่นๆ นั่นก็คือความสามารถในการวัดการออกแรงของขาแต่ละข้างแยกกันหรือ Power Balance ซึ่งก็แค่ไปเซ็ตหน้าจอของไมล์ Edge 510 ให้แสดงข้อมูล Power Balance เท่านั้นเอง ก็จะแสดงความลับส่วนตัวที่เราไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าเราออกแรงปั่นบันไดด้วยขาซ้ายและขวาไม่เท่ากันมาตลอดแค่ไหน ซึ่งก็จะทำให้เราสามารถปรับปรุงการออกแรงให้สมดุลดีขึ้นในการซ้อมต่อๆไปครับ

จริงๆแล้วที่ไปค้นหาข้อมูลมายังมีความสามารถแสดงข้อมูล Pedaling Smooth หรือตัวเลขความเนียนในการควงขาออกมาให้เห็นได้อีก แต่ผมหาดูในเมนูของไมล์ Garmin Edge 510 แล้วไม่เจอ อาจจะต้องอัพเดทเฟิร์มแวร์เพิ่ม หรือว่ามีเฉพาะใน Edge 810 เท่านั้นก็ไม่รู้ ขอไปค้นหาข้อมูลต่อไปอีกหน่อยครับ ;)
ไฟล์แนบ
bl.jpg (48.86 KiB) เข้าดูแล้ว 7532 ครั้ง
dumber
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dumber »

อ่านกระทู้นี้แล้ว เดี๋ยวมีหลายท่านเสียเงินอีกแหงๆ :lol: :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”