<<<<< แชร์ปัญหา GARMIN EDGE 510 สัญญาณ ANT+ หลุด>>>>>

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
Devil Black
สมาชิก
สมาชิก

<<<<< แชร์ปัญหา GARMIN EDGE 510 สัญญาณ ANT+ หลุด>>>>>

โพสต์ โดย Devil Black »

ผมใช้ garmin Edge 510 มีปัญหาการเชื่อมต่อ Heart Rate, Cadence หลุดทุกครั้งที่ใช้ไปสักพัก ต้อง Save ก่อนแล้ว Start ใหม่ และก็เป็นอีก
ใครมีปัญหาแบบนี้บ้างครับ และแก้ไขยังไง
Jane Maitriyanond
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK 2.5

Re: <<<<< แชร์ปัญหา GARMIN EDGE 510 สัญญาณ ANT+ หลุด>>>>>

โพสต์ โดย Jane Maitriyanond »

อาจไม่ได้เป็นที่ กามิน ครับ แต่เป็นที่ เซ็นเซอร์

ของผม ใช้ เซ็นเซอร์ ของ กามิน เป็นตลอด พอใช้ของ บอนเทนเจอร์ ไม่เคยมีปัญหาเลย ทั้งรอบขา สปีด และ หัวใจ
รูปประจำตัวสมาชิก
haow
ขาประจำ
ขาประจำ
team: antifire
Bike: TREK 830,INTENSE spider, SEVEN sola ,TREK 9.9, PARLEE Z5, INTENSE M6, dahon MUP8,TREK navigater,Bianchi,cervelo R5 DI2,DEROSA TEAM 09,CIPOLLINI RB1000,ARGON18 E118 DI2,Tyrell FSX

Re: <<<<< แชร์ปัญหา GARMIN EDGE 510 สัญญาณ ANT+ หลุด>>>>>

โพสต์ โดย haow »

ผมเป็นอาการนี้กับ 810 ครับ ถ้าขี่ไปเรื่อยๆไม่หลุด แต่ถ้าหยุดพักแล้วมาขี่ต่อ เซนเซอร์ทุกอย่างจะหลุดหายหมด ค้นหาใหม่ก็ไม่เจอ ต้องเปิดปิดเครืีอง อาการนี้เอาไปอัพเฟิมแวร์ใหม่หายสนิทครับ
Bike Addict
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หาดใหญ่ลื่นไหล
Bike: Canyon Ultimate CF SLX, Trek 520,

โพสต์ โดย Bike Addict »

เห็นน้องที่ใช้ 510 อยู่ เคยเป็นครับ แต่ up firmware แล้วหาย
ลองดูถ้าตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคย up Firmware ก็ให้อัพใหม่

ของผมซื้อมาก็อัพเลยครับเลยไม่รู้ว่าจะเป็น FW อะไร ถามน้องเขาบอกแกะกล่องติดเครื่องมาจะเป้น FW 2.3 ปัจจุบัน FW 2.6 แล้วครับ
น่าจะแก้เรื่องนี้ได้ครับ
tidno1
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 2013 Merida Big Nine TFS 300D, 2012 Fuji Barracuda

โพสต์ โดย tidno1 »

up firmware ก่อนเลยครับ
huskie
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bmc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย huskie »

เป็นเหมือนกัน เข้าไปดูก็เป็น firmware ver. 2.6 ตัวล่าสุด มีอาการดับไปเองต้องเปิดขึ้นมาใหม่ แต่ record ต่อเนื่องกันไปได้โดยไม่ต้องเริ่มใหม่ ตอนอ่านในนี้นึกว่าคงต้อง update firmware แต่พอเข้าไปดูก็เป็นตัวล่าสุดแล้ว เลยโทรไป esri เค้าให้ส่งเข้าไปเช็คที่ศูนย์
xander
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT TCR ISP , CAAD 12

โพสต์ โดย xander »

ของผมใช้ ver 2.5 อยู่ยังไม่เจอปัญหาครับ
กางเกง แนว Cycling wear ทางนี้ครับ https://www.facebook.com/pages/Peloton- ... fref=photo
k_thanan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปทั่ว
Bike: PARLEE
ตำแหน่ง: บางใหญ่ นนทบุรี

โพสต์ โดย k_thanan »

ลองเช็คเซ็นเซอร์ดู ผมใช้ 510 มายังไม่พบปัญหานี้ครับ
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

โพสต์ โดย hisoft »

ตามนี้เลยครับ

http://www8.garmin.com/support/download ... sp?id=6049

ทั้ง 510, 810 มีบอกไว้เลยว่า update 2.60 ทำมาแก้ปัญหา ANT+ หลุด ส่วน update 2.50 บอกว่าแก้ปัญหา ANT+ หลุดแล้วไม่เชื่อมต่อให้ใหม่อีก

Update 2.50 -> 2.60
Made improvements to protect against ANT+ sensor dropouts.

Update 2.30 -> 2.50
Fixed issue causing the device to not reconnect to ANT sensors after losing connection.

แล้วที่ว่าหลุดแล้วต้องหยุดก่อน start ใหม่นี่ สั่งเชื่อมต่อโดยไม่หยุดไม่ได้หรือครับ?
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

โพสต์ โดย dmesg »

ของผมเวอร์ชั่นไหนหว่า แต่ใช้มาเกือบสองเดือนไม่มีปัญหาเลยนะครับ
PuiMerida
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859125777
team: Merida Thailand by Cyclesport
Bike: Merida Reacto Team, Merida Scultura 9000
ตำแหน่ง: ศรีราชา

โพสต์ โดย PuiMerida »

ของผม 810 FW 2.60 มีปัญหากับดุม Cycleops G3 เวลาขี่คนเดียวไม่เป็นไรทำงานปกติ แต่พอเข้าไปใกล้พี่ที่ใช้ขาจาน SRM Watts ผมหายทันที
ต้องหนีไปท้ายกลุ่ม แล้วจับคู่สัญญาณใหม่ครับ
Merida Thailand by Cyclesport --> Krich Merida Thailand--> Merida Thailand Fanclub
PiyapongJen
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Spe M5 2012, Bianchi Oltre

โพสต์ โดย PiyapongJen »

ไม่ทราบท่านใดเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ รอบขาขึ้นปกติ ความเร็วก็ขึ้น แต่ ระยะทางและความเร็วเฉลี่ยไม่ขึ้นเลย
และไม่ทราบว่าการอัพเดทเฟิร์มแวร์ต้องเข้าไปในเว้ปไหนครับ

รบกวนด้วยครับ
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

โพสต์ โดย hisoft »

PiyapongJen เขียน:ไม่ทราบท่านใดเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ รอบขาขึ้นปกติ ความเร็วก็ขึ้น แต่ ระยะทางและความเร็วเฉลี่ยไม่ขึ้นเลย
และไม่ทราบว่าการอัพเดทเฟิร์มแวร์ต้องเข้าไปในเว้ปไหนครับ

รบกวนด้วยครับ
อาการเหมือนไม่ได้กดปุ่ม start แต่กดบนหน้าจอเข้าไปหน้ารายละเอียดนะครับ ทั้งสองวิธีนี้ภาพบนหน้าจอจะขึ้นเหมือนกันแต่ให้ผลไม่เหมือนกัน กดปุ่ม start เครื่องจะสลับไปหน้ารายละเอียดและเริ่มจับระยะทาง ขณะที่กดบนหน้าจอจะสลับไปหน้ารายละเอียดเพียงอย่างเดียวครับ ถ้าจะให้ระยะทางและความเร็วเฉลี่ยขึ้น "ต้องกดปุ่มพลาสติกใต้หน้าจอเพื่อเริ่มเท่านั้นครับ" จิ้มบนหน้าจอไม่ได้
คิดว่าน่าจะเป็นอาการนี้นะครับ รบกวนแจ้งผลด้วย

ลิงค์หน้าอัพเดตแยกตามรุ่นครับ

update firmware Edge 510
http://www8.garmin.com/support/download ... sp?id=6049

update firmware Edge 810
http://www8.garmin.com/support/download ... sp?id=6005
ariel atom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0961954142
team: ห่อหมก
Bike: Trek Emonda SLR
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ariel atom »

ปุ๋ย Bikenet เขียน:ของผม 810 FW 2.60 มีปัญหากับดุม Cycleops G3 เวลาขี่คนเดียวไม่เป็นไรทำงานปกติ แต่พอเข้าไปใกล้พี่ที่ใช้ขาจาน SRM Watts ผมหายทันที
ต้องหนีไปท้ายกลุ่ม แล้วจับคู่สัญญาณใหม่ครับ
ปัญหานี้เหมือนกับพี่ในกลุ่มครับ เค้าใช้ล้อนี้กับ EDGE 800 ก็เจอปัญหานี้เหมือนกันเลย สุดท้ายแกเลยไปใช้ Joule GPS แทน
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ปุ๋ย Bikenet เขียน:ของผม 810 FW 2.60 มีปัญหากับดุม Cycleops G3 เวลาขี่คนเดียวไม่เป็นไรทำงานปกติ แต่พอเข้าไปใกล้พี่ที่ใช้ขาจาน SRM Watts ผมหายทันที
กรณีของคุณปุ๋ย น่าจะเป็นล้อตัวล่าสุดที่ใช้ FW ตัวใหม่แล้วนะครับ

การ์มินกับดุม PowerTap G3 เคยมีปัญหาแปลกๆหลายอย่างเหมือนกัน แต่ปัจจุบันPowerTapออกFWมาแก้ปัญหาแล้ว กลุ่มที่ใช้ EDGE 500 , 800 ในระยะหลังๆไม่ค่อยจะมีคนบ่นให้ฟัง ถ้าเป็น FW ก่อนๆ จะมีปัญหาเรื่องเมื่อใช้กับการ์มินแล้วถ่านจะหมดเร็ว เปลี่ยนถ่านแล้ว เดี๋ยวก็หมดอีก จริงๆอันนี้ระยะหลังผมได้ทริคมานิดหนึ่งคือ เลือกถ่านใหม่ๆ เลือกซื้อถ่านที่แพคซีลมา อย่าซื้อถ่านที่แกะออกจากแผง คุณภาพมันแตกต่างกันจริงๆ กับเวลาที่เปลี่ยนถ่าน ให้ดึงถ่านเก่าออกมา แล้วทำใจร่มๆ นับหนึ่งถึง20เลยก็ได้ แล้วค่อยใส่ถ่านใหม่ลงไป ไม่งั้นข้อมูลว่าถ่านหมดจะยังคงค้างอยู่ในUnitของ PowerTap ( ผมเคยถอดปุ๊บ ใส่ปั๊บ พอเปิด มันฟ้อง low batt เลย กร๊ากกกก ฮาไม่ออกจริงๆ สุดท้ายก็ต้องใช้วิธีอย่างที่แนะนำ ) Garmin 800 TW ถ้าใช้ FW ล่าสุด กับ PowerTap G3 ที่ใช้ FWล่าสุด จะเข้าคู่เข้าขากันได้ดี เวลาที่เข้าไปที่ about มันก็จะแสดงปริมาณของแบตเตอรี่ในดุมด้วยว่าเหลืออยู่เท่าไหร่ ( ลองกับ EDGE 800TW ของเพื่อน แต่ 810 US เคยลองแล้วไม่มีการแสดงให้เห็น เข้าใจว่า FW ของ 810 ไม่ได้เขียนเผื่อแผ่เอาไว้ :mrgreen:

ผมมีวิธีหนึ่งซึี่งไม่แน่ใจว่าจะได้ผลกับกรณีของคุณปุ๋ยหรือเปล่านะครับ ให้เข้าไปที่เมนูของ Power meter แล้วเข้าไปสั่งปิด AutoZero ซะ นอกจากfunction AutoZero จะทำให้เปลืองไฟแล้ว ผมเชื่อว่าน่าจะเป็นต้นเหตุของปัญหาที่คุณปุ๋ยประสพอยู่ก็เป็นได้ครับ เพราะปกติแล้วหลังจาก pair กัน ดุมวัตต์จะส่งข้อมูลกลับมายัง Head Unit ตลอดเวลา แต่เมื่อมีคำสั่ง auto zero ซึ่งก็น่าจะทำงานในช่วงที่ยกบันไดปล่อยไหลไปนั้น ตัวHeadUnitก็จะส่งคำสั่งไปยังดุมวัตต์เพื่อให้ทำการzero ค่าวัตต์ใหม่ ตอนที่มันรับคำสั่งกลับมา ก็อาจจะเจอสัญญานจาก SRM เข้ามารบกวนได้
( ปัญหาเรื่องอุณหภูมิก็เป็นอีกปัญหาหนึ่งที่ผมเคยพบเองกับดุม G3 เพราะปกติผมจะปิด AutoZero ไว้เสมอๆ พบว่าบางครั้งเรายกบันไดปล่อยไหล แต่ค่า watt ไม่ยอมลงกลับมาที่ 0 ในทันที แถมบางทีก็ค้างอยู่แถวๆ 1% FTP อยู่นั่นแหละ บางทีรำคาญนัก ก็จอดรถแล้วสั่ง calibrate ใหม่ ก็จะหายไปในที่สุด , ผมจอดรถในห้องพักที่เปิดแอร์ไว้ พอออกจากห้องแอร์ก็ calibrate แล้วออกไปปั่น กว่าอุณหภูมิภายในมันจะกลับขึ้นมาเท่ากับอุณหภูมิสิ่งแวดล้อม ก็ต้องใช้เวลา ถึงมันจะมีtemp sensor คอยสร้างคาบแก้ แต่ก็ใช้ว่าจะได้ผลเสมอไป มันจึงต้องเพิ่มfunction autozero มา ซึ่งนั่นก็ทำให้เพิ่มการใช้พลังงานของดุมวัตต์โดยไม่จำเป็น )

อีกสาเหตุหนึ่งที่ผมเจอเองคือ ถ่านของดุมวัตต์ใกล้ๆจะหมด มันก็รวนๆได้เหมือนกัน ดุมล้อใหม่ๆอย่านึกว่าถ่านจะเต็มเสมอนะครับ ถ่านที่ใส่อยู่ในดุมมันก็ถูกใช้งานไปเรื่อยๆเช่นกัน ถึงมันจะอยู่ในระยะsleepก็ตาม ผมเองเจอปัญหาแบบนี้กับดุมใหม่ๆทั้งของผมเอง และของเพื่อนๆ แบบว่าแนะนำเลยว่า ได้ล้อมาใหม่ เปลี่ยนถ่านเลยดีกว่า ลองวัดไฟดูก้ได้ ถ่านที่ติดมากับล้อใหม่ๆจะเหลือไฟแค่ 2.7โวลท์เท่านั้นแหละ :mrgreen:
ariel atom เขียน:
ปัญหานี้เหมือนกับพี่ในกลุ่มครับ เค้าใช้ล้อนี้กับ EDGE 800 ก็เจอปัญหานี้เหมือนกันเลย สุดท้ายแกเลยไปใช้ Joule GPS แทน
ลองให้เขา update firmware ของ G3เป็นตัวล่าสุดดูก่อนสิครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”