วิธีซ่อมไมล์ นาฬิกา Garmin ปุ่มขาด อย่างง่ายๆครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

Moderator: Cycling B®y, เสือ Spectrum, tntm, seven@klein, Cycling B®y, เสือ Spectrum, tntm, seven@klein

วิธีซ่อมไมล์ นาฬิกา Garmin ปุ่มขาด อย่างง่ายๆครับ

โพสต์ โดย Tee B » 26 ธ.ค. 2017, 13:32

โดยมากอุปกรณ์พวกไมล์ นาฬิการที่เป็นปุ่มพลาสติก ใช้งานไปนานๆ จะเกิดอาการปุ่มขาด
แนบไฟล์
File 12-26-2560 BE, 13 15 38.jpg

Re: วิธีซ่อมไมล์ นาฬิกา Garmin ปุ่มขาด อย่างง่ายๆครับ

โพสต์ โดย Tee B » 26 ธ.ค. 2017, 13:42

วิธีการง่ายๆในการซ่อมปุ่มขาด ให้สามารถใช้ไปได้อีกนานๆครับ
ถ้ายังไม่ขาดออกมาทั้งปุ่มจนโบ๋ แบบภาพข้างบน อันนี้ซ่อมได้ง่ายมากครับ
แต่ถ้าใช้ใบจนขาดโบ๋ อาจต้องแก้ไขคว้านปุ่มออก ทำตัวรองที่จะไปกดสวิทซ์ในเครื่อง แล้วตัดยางขนาดเท่ารูที่คว้านแปะไว้ก่อนครับ ตามลิ้งค์นี้ครับ
https://www.youtube.com/watch?v=8pPDnyHA28M
ตู่ ชลบุรี ครับ

Re: วิธีซ่อมไมล์ นาฬิกา Garmin ปุ่มขาด อย่างง่ายๆครับ

โพสต์ โดย Tee B » 26 ธ.ค. 2017, 13:53

เมื่ิ่อสามารถกดปุ่มได้แล้วแทนที่จะเอาเทปแปะ ใช้ไอ้นีเลยครับ
"Aquaseal" Repair Adheresive
หาซือ้ได้ตามเวปออนไลน์ ราคาประมาณ 3xx บาท
ของผมซื้อ Ebay 2xx บาท

วิธีการขั้นแรกก็ต้องทำความสะอาดผิวก็คือบริเวณปุ่มของเรา ด้วยการเอากระดาษทรายละเอียดลูบให้ผิวที่จะทา
แล้วใช้ก้านสำลีชุบแอลกอฮอล์ทำความสะอาดบริเวณปุ่ม อย่าให้ชุ่มนะครับ เดี๋ยวแอลกอฮอล์จะเข้าไปในเครื่อง
เสร็จแล้วรอให้แอลกอฮอล์แห้ง

จากนั้นก็ใช้ก้านสำลีอันใหม่นะครับ ป้ายน้ำยา Aquaseal ที่บริเวณปุ่ม ตกแต่งตามความพอใจ
แล้วทิ้งไว้ให้แห้งครับ ใช้เวลา 12-20 ชั่วโมง ก็เป็นอันเสร็จ สามารถนำไปใช้ได้เหมือนเดิมไปอีกนานครับ
แนบไฟล์
File 12-26-2560 BE, 13 15 27.jpg

โพสต์ โดย Tee B » 26 ธ.ค. 2017, 13:55

หลังทำเสร็จ น้ำไม่เข้าแน่นอนครับ
ฝีมือผมทำ ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่
แนบไฟล์
File 12-26-2560 BE, 13 18 12.jpg

โพสต์ โดย Tee B » 26 ธ.ค. 2017, 13:56

Garmin FR910 ปุ่มขาด เอาอยู่ครับ
แนบไฟล์
File 12-26-2560 BE, 13 18 27.jpg

โพสต์ โดย Tee B » 26 ธ.ค. 2017, 13:59

2xx บาท น้ำไม่เข้า ใช้ได้อีกนาน