Review Iphone + sunding speed and cadence sensor ครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
Steez
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: 304/22 ถ.ศรีคชคง ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก
ติดต่อ:

Review Iphone + sunding speed and cadence sensor ครับ

โพสต์ โดย Steez »

ผมเพิ่งเริ่มปั่นจักรยานมาได้ประมาณ 2เดือน ก่อนหน้านี้วิ่งมาจนเริ่มเจ็บเข่า จึงอยากพักเข่าบ้าง
เพื่อนตัวดีของผม แนะนำว่าถ้าอยากพัฒนาการปั่น ควรทราบรอบการปั่น ความเร็ว Heart rate เพื่อการปั่นที่ดีขึ้นเรื่อยๆ
ก่อนหน้านี้ผมใช้ Iphone + App เช่น Endomundo, Runtastic + Heart rate sensor ของ Mio กับการวิ่งซึ่งก็ใช้การได้ดี แต่เจ้าเพื่อนตัวดีก็ยังแนะนำ Garmin ซึ่งแพงพอดู ประกอบกับเมื่อมาหาข้อมูลในเนต พบว่าการใช้ Iphone เก็บข้อมูลการปั่นมีน้อย ผมจึงเริ่มหาSensor มาจับคู่กับ Iphone ของเรา ด้วยราคาเพียง 3-4xx + 120 ค่าถ่าน จึงเป็นที่มาของ Sunding speed and cadence sensor + iphone ของผม
ภาพร่าง.png (277.81 KiB) เข้าดูแล้ว 2523 ครั้ง
IMG_1518.JPG (60.02 KiB) เข้าดูแล้ว 2523 ครั้ง
ในคู่มือ แนะนำ App Wahoo fitness
App ยอดฮิตเช่น Endomundo, strava, Runtastic bike ต้องจ่ายเงินเพื่อใช้ฟังชั่นนี้
IMG_1766.PNG (495.92 KiB) เข้าดูแล้ว 2523 ครั้ง
IMG_1767.PNG (57.5 KiB) เข้าดูแล้ว 2523 ครั้ง

จัดการ Pair iphone กับ sensor
IMG_1735.PNG (88.12 KiB) เข้าดูแล้ว 2523 ครั้ง
รูปจากการใช้งานครับ ขอเลือกมาทริปเดียว
IMG_1736.PNG (124.4 KiB) เข้าดูแล้ว 2523 ครั้ง
IMG_1768.PNG (131.71 KiB) เข้าดูแล้ว 2523 ครั้ง
IMG_1769.PNG (308 KiB) เข้าดูแล้ว 2523 ครั้ง
IMG_1770.PNG (352.29 KiB) เข้าดูแล้ว 2523 ครั้ง
เมื่อเทียบกับ Runtastic bike
IMG_1773.PNG (401.09 KiB) เข้าดูแล้ว 2523 ครั้ง
จะเห็นว่าระยะทางต่างกันถึง 8 กม แคลอรี่ที่ต่างกันมหาศาล และ Max speed ต่างกันไม่มาก
ระยะทางส่วนหนึ่งน่าจะเป็นจากการปรับขนาดล้อในโปรแกรม Wahoo fitness ซึ่งผมก็ยังหาจุดลงตัวไม่ได้ และชอบสลับล้อไปมาโดยไม่เปลี่ยนค่าใน App ส่วนแคลอรี่ ไม่ทราบ algorithm ที่คำนวณ ตอนวิ่งแต่ละ app ก็ต่างกันเหลือเกิน

สำหรับผมที่ไม่ใช่ระดับ Serious rider ถือว่าพอใจสำหรับ sensor นี้พอสมควร อย่างน้อยก็มีค่า speed และ cadence ที่ต้องการ
ระยะเวลา 2เดือนยังไม่เจอปัญหานอกเหนือจากระยะทางที่ผิดไป และถือว่าโชคดีที่ sensor ทำงานได้ดี ไม่รวนแม้ว่าจะมี Bluetooth sensor ใช้2ตัวและติดไฟหน้าด้วยเหมือนที่หลายๆ คนประสบปัญหา และยังโชคดีที่ pair กันเจอตลอด
แต่ปัญหาของการใช้ sensor นี้ถ้าใช้กับ App อื่น เช่น Runtastic bike , Endomundo ตัว app จะไม่ support การแสดงค่า HR, cadence เหล่านี้ ต้องเสียตังซื้อเพิ่ม ซึ่งไม่ใช่สำหรับสายฟรีอย่างผมแน่นอน ซึ่งเป็นปัญหาจาก App เองมากกว่า

สำหรับการใช้ Iphone ตอนปั่น ส่วนตัวผมมองว่าถ้าไปปั่นกลุ่มใหญ่ หรือไปปั่นในที่ที่มีชาวสองล้อเราปั่นกันเยอะ อาจจะอันตรายน้อยกว่าคนเดียวมาก จึงควรระวังจุดนี้ แต่ผมก้เชื่อว่าเพื่อนๆสองล้อที่ใช้ iphone ก็คงพกโทรศัพท์ไปด้วยเวลาออกปั่น เหตุใดเราจะไม่ลองเอามาใช้ดูถ้ามีโอกาสและประหยัดเงิน
ขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้ ขอบคุณครับ
ปล. - ผมไม่มีส่วนได้เสียใดๆ กับ Sensor ครับ ไม่ได้ขายครับ หาซื้อได้มากมายหลายราคา
- รีวิวนี้อาจจะไม่สมบูรณ์นักเนื่องจากไม่ได้เทียบกับ GPS ตัวแม่แบบ Garmin เพียงอยากแค่แชร์ความคิดและการใช้งาน ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้
- ถ้าพังเมื่อไร หรือมีอะไรเสีย จะมาอัพเดทกันอีกทีครับ ใครเคยใช้งาน หรือปรับแต่งเก่งๆ รบกวนแนะนำผมด้วยครับ
Maalox
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Ridley Fenix c , Scott Scale
ติดต่อ:

Re: Review Iphone + sunding speed and cadence sensor ครับ

โพสต์ โดย Maalox »

ผมเคยใช้sundingอยู่ช่วงนึง แรกๆดีหลังๆ เอาไว้ปาหัวหมาเล่น
เวลาจะรวนก็รวนไม่หยุด อยากรวนก็รวนเอง ไม่รู้ตอนนี้มันพัฒนาระบบหรือยังนะครับ เข้ามาเตือน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”