เทียบระหว่าง wahoo elemnt กับ garmin 820

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
รูปประจำตัวสมาชิก
ClassiccizzalD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad cf slx

เทียบระหว่าง wahoo elemnt กับ garmin 820

โพสต์ โดย ClassiccizzalD »

กำลังตัดสินใจซื้อไมล์ใหม่ ระหว่าง wahoo elemnt กับ garmin edge 820 ราคาเบ็ดเสร็จรวมเซนเซอร์ต่างกันประมาณ 3-4000 บาท
เห็นว่าเซนเซอร์วัดความเร็วตัวใหม่ของ garmin มีปัญหาไม่นิ่งจริงๆรึเปล่าครับ ไม่ทราบว่าตัวไหนมีปัญหายังไงบ้าง และตัวไหนน่าใช้กว่ากัน ถ้าให้ทุกท่านเลือกจะเลือกตัวไหนรบกวนท่านที่เคยใช้ทั้งสองตัวนี้ หรือท่านที่เคยใช้ wahoo ท่านที่เคยใช้ garmin มารีวิวให้ฟังหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
Naton
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0827090658
team: บินหลาดง
Bike: Giant XTC
ตำแหน่ง: 888/181 ม3. ต.บ่อวิน อ.ศรีราชา ชลบุรี 20230
ติดต่อ:

Re: เทียบระหว่าง wahoo elemnt กับ garmin 820

โพสต์ โดย Naton »

ปูเสื่อรอฟังเลย....ลังเลกับ 2 ตัวนี้เช่นกัน..
Limmy
สมาชิก
สมาชิก

Re: เทียบระหว่าง wahoo elemnt กับ garmin 820

โพสต์ โดย Limmy »

ลองดูคลิปนี้ครับผม

https://www.youtube.com/watch?v=ATS7nb4Xyv8
supoj2158
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Neilpryde

โพสต์ โดย supoj2158 »

ผมใช้ wahoo อยู่ครับ ตอนนั้นก็ตัดสินใจระหว่างสองตัวนี้เหมือนกัน เพราะปกติใส่นาฬิกา garmin vivoactive HR และใช้เซ็นเซอร์วัดรอบขากับสปีดของ bontrager อยู่แล้ว ตอนแรกๆ ใจเทไป garmin แต่พอเห็นหน้าตาของ wahoo กับความง่ายในการใช้งานของมัน และการซิ้งค์กับนาฬิกา และเซ็นเซอร์เดิมได้ เลยเอามาเพราะราคาถูกกว่าเยอะ (เฉพาะเครื่อง)
พอใช้งานจริงชอบมากๆ คิดว่าเลือกไม่ผิด โดยเฉพาะลูกเล่นไฟ ​LED ข้างๆ ที่ให้เลือกแสดง HR หรือสปีด นี่ใช้ประโยชน์ดีมากแค่เหลือบมองก็รู้เลย
ทีนี้มาถึงข้อเสียของ wahoo มันไม่มีแอพเฉพาะเหมือน garmin connect ที่ไว้เปรียบเทียบกับเพื่อนๆ ในกลุ่ม มันซิ้งแค่กับ strava และ endomodo แต่ก็มีเว็บๆ นึงที่แปลงข้อมูลจาก strava มาเข้า garmin connect ได้เหมือนกัน แต่ช่วงนี้มันใช้ไม่ได้ ไม่รู้เพราะโดนทาง garmin บล็อคไว้หรือเปล่า ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องต้องใช้ garmin connect ผมว่า wahoo นี่ดีเลยนะ
ขาประจำ
ขาประจำ

supoj2158 เขียน:ผมใช้ wahoo อยู่ครับ ตอนนั้นก็ตัดสินใจระหว่างสองตัวนี้เหมือนกัน เพราะปกติใส่นาฬิกา garmin vivoactive HR และใช้เซ็นเซอร์วัดรอบขากับสปีดของ bontrager อยู่แล้ว ตอนแรกๆ ใจเทไป garmin แต่พอเห็นหน้าตาของ wahoo กับความง่ายในการใช้งานของมัน และการซิ้งค์กับนาฬิกา และเซ็นเซอร์เดิมได้ เลยเอามาเพราะราคาถูกกว่าเยอะ (เฉพาะเครื่อง)
พอใช้งานจริงชอบมากๆ คิดว่าเลือกไม่ผิด โดยเฉพาะลูกเล่นไฟ ​LED ข้างๆ ที่ให้เลือกแสดง HR หรือสปีด นี่ใช้ประโยชน์ดีมากแค่เหลือบมองก็รู้เลย
ทีนี้มาถึงข้อเสียของ wahoo มันไม่มีแอพเฉพาะเหมือน garmin connect ที่ไว้เปรียบเทียบกับเพื่อนๆ ในกลุ่ม มันซิ้งแค่กับ strava และ endomodo แต่ก็มีเว็บๆ นึงที่แปลงข้อมูลจาก strava มาเข้า garmin connect ได้เหมือนกัน แต่ช่วงนี้มันใช้ไม่ได้ ไม่รู้เพราะโดนทาง garmin บล็อคไว้หรือเปล่า ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องต้องใช้ garmin connect ผมว่า wahoo นี่ดีเลยนะ
wahoo นี่เชื่อมต่อกับ strava ได้ปกติไหมครับ
supoj2158
สมาชิก
สมาชิก

เชื่อมกับ strava ได้ปกติครับ แล้วยังเลือกได้อีกหลายอย่าง เช่น endomodo, map my fitness
ขาประจำ
ขาประจำ

supoj2158 เขียน:เชื่อมกับ strava ได้ปกติครับ แล้วยังเลือกได้อีกหลายอย่าง เช่น endomodo, map my fitness
ปกติใช้วัดความเร็วจาก gps หรือ เซนเซอร์ครับ มันตรงรึเปล่าครับ แล้วจอเวลาเปิดแสดงหลายๆค่ามันเห็นชัดรึเปล่าครับ
supoj2158
สมาชิก
สมาชิก

ผมใช้วัดความเร็วจากเซนเซอร์ของ bontrager ครับ คิดว่าตรงนะครับ เพราะเทียบกับนาฬิกาของ garmin ส่วน gps เคยลองแล้วไม่ชอบครับ ความเร็วมันกระพริบขึ้นๆ ลงๆ เหมือนต้องคอยสัญญาณมว่าไม่เวิร์ค ส่วนหน้าจอแสดงหลายๆ ค่าชัดเจนดีมากๆ ครับ แล้วสามารถเลือกได้เองว่าอยากให้โชว์ข้อมูลอะไรบ้าง และการซูมเข้าออกเพื่อดูข้อมูลอื่นๆ ทำได้ง่ายครับ
supoj2158
สมาชิก
สมาชิก

มีฟังขั่นนึงใน garmin ที่ผมอยากได้แต่ wahoo ไม่มีืคือ การเปิดไฟ backlight ตอนกลางคืนแบบออโต้ แบบที่ตั้งเวลาได้ว่าหลัง 6 โมงเย็นให้ backlight ติดตลอดเวลา ทำไม่ได้ ต้องเข้ามาเลือกในเมนูเลย มี 3 อย่างว่า 1.ตั้งเวลาว่าไฟติดกี่วิ 2.เปิดไฟตลอดเวลา 3.ปิดตลอดเวลา ซึ่งตรงนี้ผมไม่ชอบเพราะต้องคอยมากดแก้ไขเวลาปั่นกลางคืน กับปั่นกลางวัน ได้ยินว่าของ garmin ไม่ต้อง มันสามารถตั้งเวลาได้ว่าให้เปิดไฟหลังจากเวลากี่โมง
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ไปซื้อ wahoo กับ hr ของ wahoo มาแล้วครับแต่ยังไม่ได้ซื้อรอบขาเพราะของหมด
Ti.chon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB Bianchi 27.1

โพสต์ โดย Ti.chon »

เปลียบเทียบอยู่เหมือนกันระหว่าง 2 รุ่นนี้ แต่ในใจไม่อยากเหมือนคนอื่นเลย เอา Wahoo Elemnt มาแล้ว ทดลองใช้แล้ว พอใจกับมันครับ ใช้ง่ายไม่ยาก

เทียบกับ Bontrager node เฉพาะระยะทาง, รอบขา, HR ,ตรงกันค่อนข้างมาก
nataphol
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT TCR SLR 2015

โพสต์ โดย nataphol »

ผมใช้จอ Garmin820 แต่ใช้ Senson Wahoo ก็ Ok นะครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนนี้ใช้ wahoo มาได้ซักพักรู้สึกว่ามันใช้งานง่ายดีนะครับ ใช้สะดวก
Pichest Thubyang
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Pichest Thubyang »

ขอดูรูปของWahooหน่อยครับ หน้าจอตัวหนังสือใหญ่มะ ผมมีสายคาดอก ลิ้งค์hrกะโทสับอยู่ครับ ลองมาหลายตัว ไบรตั้น เสียแล้ว เอ็กโปรว่า ตัวหนังสือเล็ก
^TumZaaR^
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0891281554
team: None
Bike: BMC, Giant XTC SLR^^
ตำแหน่ง: 3 ซ.เทศประสาท 7 ถ.เทศประสาท ต.บ้านบึง อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี 20170

โพสต์ โดย ^TumZaaR^ »

image.jpg (107.27 KiB) เข้าดูแล้ว 8418 ครั้ง
ตามนี้ครับ แสดงผลได้ 11 ค่า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”