็HR Sensor ของ Garmin 510 ไม่ขึ้น

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
BaiGi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0862422095
team: นากลางไบค์
Bike: Canyon

็HR Sensor ของ Garmin 510 ไม่ขึ้น

โพสต์ โดย BaiGi »

เรียนสอบถามผู้รู้ครับ ผมพึ่งเริ่มใช้ Garmin 510 มาได้ประมาณ 1 เดือนครับ (เพื่อนแนะนำให้ลองซื้อมือง 2 มาใช้ดูก่อน) หลังจากที่ได้มา ก็ใช้ได้ปกติ มีบางวัน ขาดหายไปบ้าง หากปิดเครื่องแล้ว เิดใหม่ก็จะหาเจอครับ ก็คิดว่าคงเป็นนิยมของเขา ก่อนวันที่จะหากันไม่เจอ ไปปั่น 75 กม ประมาณ 2.30 ชม ก็ขึ้นปกติครับ พอจะใช้วันต่อมาหายไปดื้อๆครับ ปิดเครื่องหลายรอบมาก ก็ยังหากันไม่เจอ เลยลองถามๆเพื่อนที่เคยใช้บอก แบตหมดมั้ย(ถ่านกระดุม) ใจจริงก็ไม่กล้าแกะครับ แต่ก็จำเป็นแกะออกมาเป็นถ่านกระดุม CR2032 เปลี่ยนเสร็จ นึกในใจว่าต้องหาเจอแน่ๆ แต่ก็ยังหาไม่เจอครับ
รบกวนผู้รู้ทุกท่าน ที่มีประสบการณ์ ช่วนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
bigsky
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon & Gan Well
ติดต่อ:

Re: ็HR Sensor ของ Garmin 510 ไม่ขึ้น

โพสต์ โดย bigsky »

ตัวสายคาดอกอาจจะเสีย อายุการใช้งานปีสองปีแล้วแต่การดูแลรักษา
เหมือนโดนสะกดจิตทุกครั้งที่อ่านรีวิวจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
ChaiManU
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgeston Radac

Re: ็HR Sensor ของ Garmin 510 ไม่ขึ้น

โพสต์ โดย ChaiManU »

ลองถอดแบ็ตออกทิ้งไว้ซักครึ่งชั่วโมงครับแล้วลองเอากลับมาซิงค์ใหม่ ถ้ายังไม่ได้ให้ลองรีเซ็ท HR ด้วยการใส่ถ่านกลับด้านประมาณ 5 วิแล้วลองใส่ปกติกลับมาซิงค์อีกที
รถก็เก่า คนก็แก่ ไปแค่ไหว ... ก็ไกลอยู่นะ
Schet Punthipayanon
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: Cipollini
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Schet Punthipayanon »

ลองเทสต์ด้วยสายคาดอกยี่ห้ออื่นดูนะครับ ถ้ารับส่งได้เป็นปกตินั่นแสดงว่า ไม่เป็นที่สายก็เครื่องครับ ส่วนใหญ่ปัญหาที่เกิดของ Chest Strap HRM
1. แบตเตอรรี่ของสายอ่อนครับ
2. สัญญาณรบกวนจากสิ่งแวดล้อม
3. หน้าสัมผัสระหว่างผิวหนังกับสายคาดแห้ง เพราะสายคาดพวกนี้จะวัดคลืนไฟฟ้าหัวใจครับ ดังนั้นหากสายคาดแห้ง การนำไฟฟ้าก็จะไม่ดีครับ
4. คลื่นไฟฟ้าหัวใจ ECG ผิดปกติครับ

ลองหาสาเหตุดูนะครับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”