Tip & tick Garmin EDGE 520 (ร่วมแชร์การใช้งาน, ปัญหา ของ Gramin EDGE 520 ครับ)

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

Moderator: Cycling B®y, เสือ Spectrum, tntm, seven@klein

Re: Tip & tick Garmin EDGE 520 (ร่วมแชร์การใช้งาน, ปัญหา ของ Gramin EDGE 520 ครับ)

โพสต์ โดย บรรจง » 21 พ.ค. 2018, 13:17

ขอบคุณครับสำหรับการแนะนำครับ ตอนนี้เครื้องเปิดมาหาดาวเทียมไม่เจอส่วให้ร้านจัดการแลัวครับ หลายวันแล้วยังไม่มีข่าวเลย

Re: Tip & tick Garmin EDGE 520 (ร่วมแชร์การใช้งาน, ปัญหา ของ Gramin EDGE 520 ครับ)

โพสต์ โดย Khunauan » 22 พ.ค. 2018, 08:53

520มีโหมดแสดงค่าแบ็ตเตอร์รี่เป็น% แบบที่ที่มีใน510มั้ยครับ...

โพสต์ โดย shompugirl » 27 พ.ค. 2018, 10:09

พี่ในกลุ่มใช้รุ่น 520 รอบขาไม่ขึ้นใครเคยเจอบ้างครับ เป็นรุ่นที่ไม่มีแม่เหล็กให้มาแล้ว

โพสต์ โดย NEs Nunthasak » 30 พ.ค. 2018, 22:53

garmin520 ไอคอนแบบนี้มันแจ้งว่าเป็นอะไรครับ
แนบไฟล์
คือตอนนี้ต้องเสียบสายชาร์จเท่านั้นถึงจะเปิดเครื่องได้ อยากทราบว่ามันเป็นอะไรครับ และมีวิธีแก้ไขยังไงได้บ้าง ของผมหมดประกันแล้วครับ

โพสต์ โดย yutmsu » 30 พ.ค. 2018, 22:55

นัดกันมาใช่ไหมครับ555 ของผมก็พึ่งเป็นวันนี้เหมือนกันอาการเดี๋ยวกันเลย factory reset แล้วก็ไม่หาย
แนบไฟล์

โพสต์ โดย NEs Nunthasak » 30 พ.ค. 2018, 23:05

ของผมก็พึ่งเป็นวันนี้เหมือนกันครับ รีเซ็ทหนักเบาลองหมดแล้วก็ไม่หาย
(แต่ของผมก่อนหน้า ผมเสียบชาร์จไฟไว้กับอแดปเตอร์ไอโฟนทิ้งไว้ 7-8ช.ม.ได้ ไม่รู้ปัญหาเกิดจากตรงนี้หรือป่าว ปกติก็ชาร์จทิ้งไว้บ้างแต่ก็3-4 ช.ม.

โพสต์ โดย thanakarnr » 01 มิ.ย. 2018, 11:43

แจ้งข่าวครับ Edge 520 ของผมเสีย ชาร์จไม่เข้า ส่งซ่อม GIS thailand ให้เคลมตัวใหม่ได้ 4,810 บาทครับ ความคิดผมก็คุ้มอยู่นะครับได้เครื่องใหม่เลย ใครอยากเคลม จัดเลยครับ

โพสต์ โดย NEs Nunthasak » 04 มิ.ย. 2018, 14:34

มีข่าวมาอัพเดท ของผมอยู่ดีๆก็หาย คือวันนี้เอามาชาร์จใหม่ได้เฉยเลยครับ (แต่เปลี่ยน adapters และ สายชาร์จ) คือมันชาร์จเข้าปกติเลย :D :D
แนบไฟล์

โพสต์ โดย tasamalee » 20 ก.ค. 2018, 23:06

2ล้อพอเพียง เขียน:ขอคำแนะนำครับ 520 ของผมมีอาการหน้าจอลาย อยู่ดีๆก็เป็นไม่ได้ตกหรือกระแทกอะไร แล้วอยู่ดีๆก็กลับเป็นหน้าจอใช้ได้ปกติ แล้วตอนนี้กลับมาหน้าจอลายอีกแล้ว ผมลองอัพเดทเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดก็ยังไม่หายลาย มีปัญหาแค่หน้าจอลายอย่างเดียวครับ ผมลองต่อสายกับคอมก็สามารถอัพโหลดขอมูลลงคอมได้ตามปกติ เพียงแค่หน้าจอมันลายเลยไม่สามารถใช้งานอ่านค่าได้

แบบนี้จะวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

ถ้าข้อมูลไม่เต็มก็คงเป็นที่จอครับต้องตรวจดูครับ
GARMIN BICYCLE

จักรยาน
EDGE 500 ,EDGE 510,Edge810
จักรยาน,วิ่ง,ว่ายน้ำ Forerunner910XT
จักรยาน,วิ่ง,นำทางGarmin FENIX
วิ่ง Forerunner10,Forerunner220,Forerunner620
action กล้อง Garmin VIRB Elite
วัดPowerที่บันได Garmin Vector
ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ลิงค์นี้ครับ

http://garminbicycle.blogspot.com/

โพสต์ โดย tasamalee » 20 ก.ค. 2018, 23:11

taoat เขียน:ใครมีเทคนิคไขน้อตสายคาด อก garmin บ้างครับ .. ผมจะแกะมาเปลี่ยนถ่านมันแน่นมากๆ ..ไขมากๆกลัวหัวน้อตจะบาน

1.ใช้ไขควงที่ขนาดพอดี
2.ก่อนขันน๊อตเข้าครวทน้ำมันพืช

จักรยาน
จักรยาน,วิ่ง,ว่ายน้ำ Forerunner910XT
จักรยาน,วิ่ง,นำทางGarmin FENIX
วิ่ง Forerunner10,Forerunner220,Forerunner620
action กล้อง Garmin VIRB Elite
วัดPowerที่บันได Garmin Vector
ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ลิงค์นี้ครับ

http://garminbicycle.blogspot.com/

โพสต์ โดย goptuso » 20 ก.ค. 2018, 23:11

รบกวนครับ 520 ผม เซนเซอร์ความเร็วผมไม่เสถียรเลย ปั่นๆไปความเร็วหายแล้วกลับมาใหม่แต่ก็ตรงบ้างไม่ตรงบ้าง
รบกวนแนะนำวิธีให้ผมด้วยครับ

โพสต์ โดย tasamalee » 20 ก.ค. 2018, 23:13

kae71 เขียน:แล้วเวลาจอรถนานๆ เพื่อเซฟแบตเตอรี่ ใช้วิธีไหนครับ เคยใช้ 510 มันทำได้ รบกวนด้วยครับ

กดปิดเลยครับพอจะออกปั่นต่อให้เปิดไมล์แล้วกดเริ่มปั่นเลยครับข้อมูลจะต่อกันครับ

จักรยาน

โพสต์ โดย tasamalee » 20 ก.ค. 2018, 23:17

NEs Nunthasak เขียน:ของผมก็พึ่งเป็นวันนี้เหมือนกันครับ รีเซ็ทหนักเบาลองหมดแล้วก็ไม่หาย
(แต่ของผมก่อนหน้า ผมเสียบชาร์จไฟไว้กับอแดปเตอร์ไอโฟนทิ้งไว้ 7-8ช.ม.ได้ ไม่รู้ปัญหาเกิดจากตรงนี้หรือป่าว ปกติก็ชาร์จทิ้งไว้บ้างแต่ก็3-4 ช.ม.

ห้ามชาร์จแบตเตอรี่ทิ้งนานมากสุดไม่เกิน1ชม.ก็พอครับ
วิธีการชาร์จไมล์ที่ถูกต้อง 1.ควรใช้ปลั๊กสามตาแบบสายยาวต่อเป็นเต้าเสียบให้ไมล์ จะมีความปลอดภัยสูงกว่าการเสียบไมล์เข้าเต้าเสียบโดยตรง เพราะเต้าเสียบหลายตาแบบสายยาว จะมีฟิวส์และตัวตัดไฟป้องกันไฟฟ้าลัดวงจร หรือการใช้ไฟมากกว่าปกติอยู่แล้ว

2.ไม่ควรปล่อยให้แบตต่ำกว่า 30% เพราะจะทำให้แบตเสื่อมเร็ว(เนื่องจากความร้อนสะสมที่ขั้วทำให้ตัวเทอร์โมค้างได้) จากผลการทดสอบจากต่างประเทศได้ระบุว่า หากชาร์จแบตเตอรี่ที่ระดับ ระดับแบตเตอรี่อยู่ที่ 35-70% จะดีที่สุด

3.ไม่ควรปล่อยให้แบตหมดเกลี้ยง ในระดับเปิดเครื่องเปิดไม่ติด (แบตเหลือ 0%) โดยเด็ดขาด เพราะทำให้แบตพังไวมาก เนื่องจากแบตจะต้องรับภาระการการเรียกคืนประจุหรือรอบการชาร์จรึเรียก “cycle “ มากกว่าการชาร์จขณะแบ็ตยังไม่หมด ซึ่งนอกจากจะใช้ไฟชาร์จมากกว่าเดิมถึง3เท่า ยังทำให้แบตร้อนกว่าเดิมถึง 2 เท่า เมื่อเทียบกับการชาร์จในตอนที่แบตไม่หมด

4.ห้ามชาร์จไมล์ทิ้งไว้ในขณะที่แบตเต็ม จะมีปัญหากับแบต และmainboat จะร้อน(power lost)ที่ขั้วแบตทำให้ไมล์ค้างได้ครับ(เนื่องจากความร้อนสะสมที่ขั้วทำให้ตัวเทอร์โมค้างได้)

5. หลีกเลี่ยงการทำไมล์ตกพื้น เพราะจะทำให้แบตเตอรี่เสียหาย อาจจะทำให้สารเคมีในแบตรั่วไหล หรือขั้วแบตอาจจะหลุดออกมาก็เป็นได้ ซึ่งจะส่งผลให้จ่ายไฟไม่นิ่ง และการใช้งานกับตัวไมล์มีปัญหาได้
6.เวลาชาร์จควรเสียบที่ชาร์จกับปลั๊กไฟก่อน แล้วค่อยเอาหัวชาร์จมาเสียบกับไมล์อีกที เพื่อป้องกันไฟกระชาก
7.ไม่ครวชาร์จไมล์กับ USBของ คอมพิวเตอร์ต่างๆเพราะกระแสไฟของคอมออกมาน้อยกว่าหัวชาร์จทั้วไปจะทำให้การชาร์จใช้เวลานานกว่าปกติทำให้เกิดความร้อนที่ขั้ว(power lost)

จักรยาน

โพสต์ โดย tasamalee » 20 ก.ค. 2018, 23:28

goptuso เขียน:รบกวนครับ 520 ผม เซนเซอร์ความเร็วผมไม่เสถียรเลย ปั่นๆไปความเร็วหายแล้วกลับมาใหม่แต่ก็ตรงบ้างไม่ตรงบ้าง
รบกวนแนะนำวิธีให้ผมด้วยครับ

เรื่องsensor speedแบบ รัดดุมล้้อ
1.ถ้าอาการมาๆหายๆตรอดเส้นทางทุกคั้งที่ปั่นความเร็วประมาณ30กม.ต่อชม.ขึ้นครับ
เป็นเพราะการติดตั้งไ่ขนานกับแกนล้อคือมันเอียงครับต้องปรับให้ขนานอ้างต้องรองข้างที่ต่ำให้ขนานแล้วเอาเคเบิ้ลไทรัดแค่ปะคองเท่านั้นเพื่อไม่ให้เกิดการสบัด
2.อาการเกิดเฉพาะจุดผ่านซ้ำๆตรอด
อันนี้แก้ไขไม่ได้ครับเพราะเกิดจากสนามแม่เหล็กจากใต้ดินมีหลายจุดครับเช่นที่ sky lane ตรงจุดกลับรถ ครับ

จักรยาน

โพสต์ โดย tasamalee » 20 ก.ค. 2018, 23:33

NEs Nunthasak เขียน:garmin520 ไอคอนแบบนี้มันแจ้งว่าเป็นอะไรครับ

สำคัญมากคือ
1.ปิดไมล์ขณะชาร์จ
2.ใช้สายชาร์จของแท้เท่านั้น
3.ใช้หัวชาร์จที่มีกระแสที่1แอมขึ้นไปไม่ครวใช้ USB คอมพิวเตอร์ที่กระแสต่ำไปครับ

จักรยาน