Tip & tick Garmin EDGE 520 (ร่วมแชร์การใช้งาน, ปัญหา ของ Gramin EDGE 520 ครับ)

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
SlowRide_Dode
สมาชิก
สมาชิก
team: SlowriCycling Korat
Bike: Prime Pro
ติดต่อ:

Re: Tip & tick Garmin EDGE 520 (ร่วมแชร์การใช้งาน, ปัญหา ของ Gramin EDGE 520 ครับ)

โพสต์ โดย SlowRide_Dode »

taoat เขียน:
SlowRide_Dode เขียน:ปกติเวลาเราจอดพักกินน้ำ เข้าห้องน้ำ พวกพี่ๆจะกดปุ่ม stop มั้ยครับ หรือปล่อยไปเลย ให้ play เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆเพราะว่าผมกด stop แล้วกลับมา play ใหม่ ค่าความสูง (Grade %) จะติดลบเยอะจนน่าเกลียดเลยครับ
ผมไม่เคยกด stop เลยครับ ...แต่เหมือนรุ่น 510 มันตั้งค่าได้นะครับ เลยไม่แน่ใจว่า 520 เราทำได้มั้ย ยังไม่เคยลอง
ของ 510 ประมาณนี้ครับ เครดิตพี่จิรพงษ์ ครับ
เวลาปั่นออกทริป จะมีช่วงพักสเตจ ถ้าต้องการ pause ไว้ชั่วคราวก่อนต้องทำการตั้ง Auto Pause
การตั้งมี3แบบครับ
1.แบบPauseเมื่อรถหยุดWhen Stopped อันนี้ถ้ารถหยุดก็จะหยุดนับครับ "ไม่แน่นำครับ "
2.แบบPauseเมื่อรถความเร็วต่ำกว่าที่กำหนดAuto Pause custom speedเช่นกำหนดที่4 km/hหมายถึงความเร็วต่ำกว่า4 km/hก็จะหยุดนับครับ "อันนี้ชอบ"
3.แบบPauseเมื่อรถความเร็วต่ำกว่าที่กำหนดAuto Pause speedความเร็วต่ำกว่า5 km/hก็จะหยุดนับครับ "อันนี้ OK"
หมายเหตุ ปกติเวลาพักเรามักจะเดินไปนั้นไปนี่ถ้าเราตั้งแบบที่1ตอนเราเดินไปไหนมันจะ นับรวมหมดครับทำให้ค่าเวลารวมเรามากและAVต่างๆก็จะน้อยลงครับ

ข้อมูลแน่นๆเลยครับ ว่า 520 ตั้งค่าตรงไหน 55555
SlowRide_Dode
สมาชิก
สมาชิก
team: SlowriCycling Korat
Bike: Prime Pro
ติดต่อ:

Re: Tip & tick Garmin EDGE 520 (ร่วมแชร์การใช้งาน, ปัญหา ของ Gramin EDGE 520 ครับ)

โพสต์ โดย SlowRide_Dode »

520 เข้าไปที่โหมด
Auto feature -->
Auto pause -->
Select auto pause mode -->
Custom speed-->
เลือกความเร็วที่เราต้องการให้หยุดชั่วคราวอัตโนมัติ เช่น 4 km/h เป็นอันเรียบร้อย
รูปประจำตัวสมาชิก
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MERIDA MATT5 / Infinite space comp

โพสต์ โดย taoat »

SlowRide_Dode เขียน:520 เข้าไปที่โหมด
Auto feature -->
Auto pause -->
Select auto pause mode -->
Custom speed-->
เลือกความเร็วที่เราต้องการให้หยุดชั่วคราวอัตโนมัติ เช่น 4 km/h เป็นอันเรียบร้อย
เยี่ยมเลยครับ ผมก็ไม่เคยตั้ง 5555 สงสัยต้องไปลองดู
รถอะไรๆก็ปั่นด้วยกันได้...ถ้ามันคือ จักรยาน
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MERIDA MATT5 / Infinite space comp

ไม่แน่ใจ 520 ใครเป็นแบบผม เวลาปั่นช้าลง รอบขาเราน้อยลง แต่ ค่ารอบขา ที่แสดงมันไม่ยอมลดลงตาม เหมือนมันจะค้างๆ จะทำไงดีครับ
ปล.ของเพื่อนๆสมาชิก เวลาที่ปั่นช้าลง รอบขาช้าลง ที่จอมันจะแสดงผลว่ารอบขาเราช้าลงมั้ยครับ หรือ มันจะค้างๆเหมือนกัน
รถอะไรๆก็ปั่นด้วยกันได้...ถ้ามันคือ จักรยาน
mtoyota
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mtoyota »

หน้าจอสลับเปลี่ยนหน้าไปมา ตั้งค่าเป็นปกติยังไงคับ
Sittiphon Komonwetchakun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0861021512
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sittiphon Komonwetchakun »

ของ ผมต่อ บูลทูท กับโทรศัพเวลาสายเข้ามันไม่แจ้งเตือน ขึ้นมาเลยครับ โทรศัพผม i6 s ครับ ตอนใช้งานแรกมีการแจ้งเตือนขึ้น เด่วนี้หลังจาก อัพ8.0 มันก็หายเลยครับ แต่สามารถอัพโหลดได้ปกติ
ignitedrev
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cannondale SuperSix EVO Hi-Mod 2017

โพสต์ โดย ignitedrev »

Sittiphon Komonwetchakun เขียน:ของ ผมต่อ บูลทูท กับโทรศัพเวลาสายเข้ามันไม่แจ้งเตือน ขึ้นมาเลยครับ โทรศัพผม i6 s ครับ ตอนใช้งานแรกมีการแจ้งเตือนขึ้น เด่วนี้หลังจาก อัพ8.0 มันก็หายเลยครับ แต่สามารถอัพโหลดได้ปกติ
ยกเลิกประวัติที่ pair อันเก่าออกใน iphone ออกก่อนครับ
เวลา pair กับ garmin มันจะมีให้จับคู่สองอันครับ
อันแรกคือไว้ส่งข้อมูลมาที่ garmin connect
อีกอันเป็นรับ notification จาก smartphone เราครับ
ignitedrev
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cannondale SuperSix EVO Hi-Mod 2017

โพสต์ โดย ignitedrev »

สำหรับท่านไหนที่เวลาปั่นออกข้างนอก แล้วต้องถอด speed sensor ออกทุกครั้งที่ปั่นไม่จำเป็นต้องทำแบบนั้นนะครับ
สามารถสั่งปิด sensor ตัวที่เราไม่ได้ใช้ที่ garmin ได้ครับ
ที่หน้าจอหลัก กดปุ่นบน เพื่อเลือกไปดูที่ sensor ข้างในจะมีให้เลือกปิด sensor ที่ไม่ได้ใช้ได้ครับ
พอกลับมาปั่นบน trainer ก็สั่งให้เปิด speen sensor แล้วเลือกปิด gps แทน
mtoyota
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mtoyota »

ฮาร์ทเรทขึ้นต่ำกว่าปกติ พอปั่นไปแล้วขึ้นปกติแล้วกลับมาต่ำอีกคับ สายของใหม่ใช้ไม่นาน
Mr.dos
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi

โพสต์ โดย Mr.dos »

สอบถามผู้เชียวชาญ 520 หน่อยครับ
พอดีผมซื้อ 520 มาใหม่ น่ะครับ..
เครื่อง 520ผม อัพ 8.0 แล่วรอบขา ไม่เสถียร รอบขาไม่นิ่ง เลย
- เปลี่ยนถ่านก้อนใหม่แล่ว
- pair จับคู่กันใหม่แล่ว หลายรอบ
ทดลองขึ้นกับเทรนเนอร์ ลองควงขา ปรากฎว่า ยังเป็นเหมือนเดิม ไม่เสถียร /รู้สึกผิดหวังมาก
ช่วยแนะนำ วิธีเซตรอบขา การตั้งค่า ด้วย ครับ
ขอบคุณมากคับ
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ

Mr.dos เขียน:สอบถามผู้เชียวชาญ 520 หน่อยครับ
พอดีผมซื้อ 520 มาใหม่ น่ะครับ..
เครื่อง 520ผม อัพ 8.0 แล่วรอบขา ไม่เสถียร รอบขาไม่นิ่ง เลย
- เปลี่ยนถ่านก้อนใหม่แล่ว
- pair จับคู่กันใหม่แล่ว หลายรอบ
ทดลองขึ้นกับเทรนเนอร์ ลองควงขา ปรากฎว่า ยังเป็นเหมือนเดิม ไม่เสถียร /รู้สึกผิดหวังมาก
ช่วยแนะนำ วิธีเซตรอบขา การตั้งค่า ด้วย ครับ
ขอบคุณมากคับ
ดูแล้วน่าจะต้องส่งศูนย์แล้วครับ
Naton
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0827090658
team: บินหลาดง
Bike: Giant XTC
ตำแหน่ง: 888/181 ม3. ต.บ่อวิน อ.ศรีราชา ชลบุรี 20230
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Naton »

ปัญหาที่ผมเจอตอนนี้คือ...เซนเซอร์วัดรอบขาหลุดบ่อยต้อง pair ใหม่ตลอด...อย่างอื่นยังไม่เจอปัญหา updated firmware version 8 แล้ว
tasamalee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-452-2283
team: GARMIN BICYCLE
Bike: ดูข้อมูลของ EDGE เพิ่มที่นี่ http://garminbicycle.blogspot.com/
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tasamalee »

แบตน่าจะอ่อนครับ เปลี่ยนแบตใหม่และทำการreset ตัวsensorด้วยนะครับ
GARMIN BICYCLE รับซ่อมไมล์ garminและไมล์ igpsport ติดต่อได้ที่
Line ID: garminbicycle
facebook:จิรพงษ์ ทัศมาลี

ดูรายละเอียดสินค้า​ได้ที่ลิงค์นี้ครับ

ลิงก์ร้านค้า https://shopee.co.th/igpsport
Seksan Sapsuwan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trex emonda SL6 2017

โพสต์ โดย Seksan Sapsuwan »

มีท่านใดอัพเป็นเวอร์ชั่น10แล้วบ้างไหมครับ มีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ หรือใช้ 8 ไปก่อนดีครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”