Tip & tick Garmin EDGE 520 (ร่วมแชร์การใช้งาน, ปัญหา ของ Gramin EDGE 520 ครับ)

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
TaTung
สมาชิก
สมาชิก
team: Khon Kaen
Bike: merida

Re: Tip & tick Garmin EDGE 520 (ร่วมแชร์การใช้งาน, ปัญหา ของ Gramin EDGE 520 ครับ)

โพสต์ โดย TaTung »

taoat เขียน:
TaTung เขียน:ตอนนี้แบตเสื่อม มีร้านเปลี่ยนแนะนำไหมครับ
ลองติดต่อพี่ จิรพงษ์ ดูครับ login tasamalee
เหมือนว่าพี่เขาจะไม่รับเปลี่ยนให้เครื่องศูนย์ครับ T_T
รูปประจำตัวสมาชิก
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MERIDA MATT5 / Infinite space comp

Re: Tip & tick Garmin EDGE 520 (ร่วมแชร์การใช้งาน, ปัญหา ของ Gramin EDGE 520 ครับ)

โพสต์ โดย taoat »

TaTung เขียน:
TaTung เขียน:ตอนนี้แบตเสื่อม มีร้านเปลี่ยนแนะนำไหมครับ
ลองติดต่อพี่ จิรพงษ์ ดูครับ login tasamalee
เหมือนว่าพี่เขาจะไม่รับเปลี่ยนให้เครื่องศูนย์ครับ T_T
ลองติดต่อร้านที่เป็นตัวแทนขายน่าจะรับเปลี่ยนนะครับ อาจต้องส่งกลับไปเปลี่ยนที่บริษัท
รถอะไรๆก็ปั่นด้วยกันได้...ถ้ามันคือ จักรยาน
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MERIDA MATT5 / Infinite space comp

surveyor28 เขียน:สอบถามครับ update software เป็นเวอร์ชั่น ใหม่ล่าสุดเมื่อวานนี้ (11.00) ปรากฏว่าเวลาไม่ตรงอยากทราบว่าตั้งเวลาอย่างไรครับ
ของผมพออัพเป็นเวอ่ร์ชั่น 11 พอเครื่องบูทเสร็จ ก็นาฬิกาไม่ตรง แต่พอมันจับสัญญาณ GPS ได้ นาฬิกาก็กลับมาตรงเองเลยครับ...ท่านอื่นเหมือนกันมั้ยครับ
รถอะไรๆก็ปั่นด้วยกันได้...ถ้ามันคือ จักรยาน
Rohmy
สมาชิก
สมาชิก
team: AMPHAWA Bike Cycling
Bike: Roadbike

โพสต์ โดย Rohmy »

รบกวนขอสอบถาม วิธีการ update software แบบละเอียดครับ
ขอเป็นข้อๆเลยก็ได้ครับ ใช้มาปีนึงไม่เคยอัพเด็ทเลยครับ
AMPHAWA Bike Cycling T.
Line : krittanon.plian
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ

Rohmy เขียน:รบกวนขอสอบถาม วิธีการ update software แบบละเอียดครับ
ขอเป็นข้อๆเลยก็ได้ครับ ใช้มาปีนึงไม่เคยอัพเด็ทเลยครับ
ผมก็ไม่ค่อยเก่งนะครับ เอาจากที่ทำมาแล้วกัน วิธีอัพเดค firmware ของ 520 ง่ายๆครับ
1.เราต้องไปดาวโหลดโปรแกรม GARMIN express มาไว้ในเครื่องคอมพิวเตอร์ครับ
2.เชื่อมตัว garmin กับ คอมที่เราลงโปรแกรมไว้ แล้วเลือกให้คอมกับ garmin ของเราจับคู่กัน(ใช้สายเชื่อม)
3.เมื่อตัวโปรแกรมกับ คอม มันเชื่อมกันได้ เวลามี firmware ที่อัพเดต มันจะถามให้เราอัพเดตเอง เวลาที่เราเชื่อมต่อกับคอมหรือแอฟในโทรศัพท์ครับ
4.กดอัพเดตตามที่โปรแกรมแจ้ง เมื่ออัพเดตในคอมเสร็จ ก็กด finish เสร็จแล้วถอดสายที่เชื่อมกับคอมออก
5.ไปกดอัพเดตที่ตัว garmin ก่อนจะใช้งาน พอเครื่อง garmin บูท เสร็จ ก็เสร็จสิ้นการอัพเดตครับ (มันจะถามเอง หลังจากเราถอดสายออกจากคอม แบตเตอรี่เราควรชาร์จให้เต็มตอนอัพเดตนะครับ)
Rohmy
สมาชิก
สมาชิก
team: AMPHAWA Bike Cycling
Bike: Roadbike

โพสต์ โดย Rohmy »

Rohmy เขียน:รบกวนขอสอบถาม วิธีการ update software แบบละเอียดครับ
ผมก็ไม่ค่อยเก่งนะครับ เอาจากที่ทำมาแล้วกัน วิธีอัพเดค firmware ของ 520 ง่ายๆครับ
1.เราต้องไปดาวโหลดโปรแกรม GARMIN express มาไว้ในเครื่องคอมพิวเตอร์ครับ
2.เชื่อมตัว garmin กับ คอมที่เราลงโปรแกรมไว้ แล้วเลือกให้คอมกับ garmin ของเราจับคู่กัน(ใช้สายเชื่อม)
3.เมื่อตัวโปรแกรมกับ คอม มันเชื่อมกันได้ เวลามี firmware ที่อัพเดต มันจะถามให้เราอัพเดตเอง เวลาที่เราเชื่อมต่อกับคอมหรือแอฟในโทรศัพท์ครับ
4.กดอัพเดตตามที่โปรแกรมแจ้ง เมื่ออัพเดตในคอมเสร็จ ก็กด finish เสร็จแล้วถอดสายที่เชื่อมกับคอมออก
5.ไปกดอัพเดตที่ตัว garmin ก่อนจะใช้งาน พอเครื่อง garmin บูท เสร็จ ก็เสร็จสิ้นการอัพเดตครับ (มันจะถามเอง หลังจากเราถอดสายออกจากคอม แบตเตอรี่เราควรชาร์จให้เต็มตอนอัพเดตนะครับ)
ขอบคุณมากครับ :D
AMPHAWA Bike Cycling T.
Line : krittanon.plian
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ

เครดิตพี่จิรพงษ์ ทัศมาลี (login tasamalee) ครับผม เรื่องการชาร์ตแบต GARMIN

การชาร์จแบตที่จะไม่ทำให้แบตเสียเร็วรึทำให้เครื่องดับ
1.ชาร์จแบตพอเต็มแล้วเอาออกเลยห้ามชาร์จนานเกินไป1-2ชม.พอ
2.ให้ใช้หัวชาร์จแบตที่ดีจ่ายไฟเต็มเช่นกระแสสุงๆห้ามชาร์จจากคอม ครับเพราะไฟออกมาอ่อนจะทำให้เกิดความร้อนที่วงจร
3.ไม่ครวปล่อยให้แบตต่ำกว่า35%จะทำให้ใช้เวลาชาร์จนานเกินไปครับ
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ

taoat เขียน:เครดิตพี่จิรพงษ์ ทัศมาลี (login tasamalee) ครับผม เรื่องการชาร์ตแบต GARMIN

การชาร์จแบตที่จะไม่ทำให้แบตเสียเร็วรึทำให้เครื่องดับ
1.ชาร์จแบตพอเต็มแล้วเอาออกเลยห้ามชาร์จนานเกินไป1-2ชม.พอ
2.ให้ใช้หัวชาร์จแบตที่ดีจ่ายไฟเต็มเช่นกระแสสุงๆห้ามชาร์จจากคอม ครับเพราะไฟออกมาอ่อนจะทำให้เกิดความร้อนที่วงจร
3.ไม่ครวปล่อยให้แบตต่ำกว่า35%จะทำให้ใช้เวลาชาร์จนานเกินไปครับ
เป็นไปไม่ได้ถ้าใช้ถูกวิธีแบตของgarminทนมากกว่า4ปีครับ
ถ้าชาร์จผิดวิธี
1.ชาร์จกับ คอมรึหัวชาร์จที่ไฟออกไม่เต็ม
2.ชาร์จแบตนานเกินไปทุกครั้ง
3.ปล่อยให้แบตต่ำ35%ตรอด
------------
ถ้าทำตามนี้แล้วแต่เป็นก็ไม่เกียวแบตเสียครับ
แต่เป็นเพราะพื้นที่ว่างต่ำเกินไปครับ
สาเหตุมาจาก
1.ไม่เคยลบข้อมูลจนเต็ม (ต้องลบออกให้หมด)
2.โดนไวรัส(ต้องfomateเครื่องครับ)และต้องหาต้นตอที่มาของไวรัสแล้วล้างออกเลยครับ
gobcem48
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0805604518
Bike: Bianchi Intenso

โพสต์ โดย gobcem48 »

สอบถามเผื่อใครแก้ปัญหาแบบผมได้แล้ว

ปั่นๆ ไป แล้วเครื่อง pause เองครับ สักพักก็ run ต่อเอง เป็นถี่มาก กรณีนี้ผมตั้ง auto pause ไว้ที่ 5 kmh นะครับ แต่เป็นตอนปั่นปกติตลอด

ขอบคุณครับ
“There are only two ways to live your life. One is as though nothing is a miracle. The other is as though everything is a miracle.”
― Albert Einstein
jigant888
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมจักรยานจังหวัดอำนาจเจริญ
Bike: เสือหมอบ BMC
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jigant888 »

สอบถามครับถ้าเราลบข้อมูลในเครื่องแล้วประวัติการปั่นเราจะยังอยู่มั้ยครับ
gobcem48
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0805604518
Bike: Bianchi Intenso

โพสต์ โดย gobcem48 »

มาอัพเดทเรื่อง 520 มัน pause เอง พบว่าเป็นที่ speed sensor (ผมใช้แบบจับดุม) ลองเปลี่ยนแบตแล้วก็ไม่หาย
เลย off ไปซะเลย ใช้ gps แทน แต่ใช้ gps ก็มีปัญหาเมื่อปั่นใต้ต้นไม้ ความเร็วจะตก
เข้าไปหาข้อมูลก็พบว่าเซนเซอร์ตัวนี้เจอปัญหากันบ่อยมากเรื่องความเร็วหาย

รอดูกันต่อไปครับว่าใครจะมีวิธีแก้ยังไง หรือการ์มินจะออกมาแก้ไขปัญหานี้ยังไง
“There are only two ways to live your life. One is as though nothing is a miracle. The other is as though everything is a miracle.”
― Albert Einstein
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ

jigant888 เขียน:สอบถามครับถ้าเราลบข้อมูลในเครื่องแล้วประวัติการปั่นเราจะยังอยู่มั้ยครับ
ก่อนลบ ให้เราซิงค์ข้อมูลเก็บไว้ในคอมครับ..เมื่อลบในเครื่อง ข้อมูลจะหายเฉพาะในเครื่อง แต่ในคอมจะยังอยู่ครับ
boymac
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT REVEL1

โพสต์ โดย boymac »

ของผม วันนี้เจอกับตัวเลยครับ ซิงค์ล้มเหลว ลบอุปกรณ์ก็แล้ว เชื่อมใหม่ก็แล้ว
กำลังจะ สำรองไฟล์การปั่นแล้วจะลบไฟล์ในเครื่องทิ้ง มันจะเชื่อมต่อได้มั้ย
https://www.youtube.com/watch?v=mDOLAthnRkY
boymac
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT REVEL1

โพสต์ โดย boymac »

ลบ Activities ออกแล้ว เชื่อมต่อสำเร็จ แต่การซิงค์ล้มเหลว

เริ่มปวดหัวล่ะที่นี้
https://www.youtube.com/watch?v=mDOLAthnRkY
worawat.k
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0892864913
team: Toscana
Bike: LOOK 765 Proteam & Bianchi Jab
ตำแหน่ง: Seana Ayutthaya Thailand
ติดต่อ:

โพสต์ โดย worawat.k »

สอบถามเพิ่มเติมครับ..HR ผมไม่ขึ้นตัวเลขหน้าจอครับ..เอาสายรัดอกไปเปลี่ยนถ่านแล้วก็ไม่ขึ้น..จะเชื่อมต่อยังงัยดีครับ..
ไฟล์แนบ
19106080_1587602997918799_1735843248734893119_n.jpg (52.29 KiB) เข้าดูแล้ว 697 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”