Tip & tick Garmin EDGE 520 (ร่วมแชร์การใช้งาน, ปัญหา ของ Gramin EDGE 520 ครับ)

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Tip & tick Garmin EDGE 520 (ร่วมแชร์การใช้งาน, ปัญหา ของ Gramin EDGE 520 ครับ)

โพสต์ โดย pt123 »

520เครื่องศูนย์ ซื้อมา1อาทิตกว่าๆ เหตุการณ์เมื่อคืนนี้เองครับ หลังปั่นเสร็จเปิดbluetoothจะอัพเข้าgarmin connect
เข้าเมนูประวัติการปั่นและหน้าจอก็ค้างอยู่หน้านี้ ลองกดทุกปุ่มก็ไม่มีไรเกิดขึ้น จึงไปอาบน้ำ-กินข้าวเสร็จก็ยังค้างอยู่
เลยเสิร์ชgoogle เจอปัญหาเปิดเครื่องไม่ติดเค้าให้กดปุ่ม power+enterค้างไว้ จึงลองกดตาม...จอดับไปแล้วติดเป็นปกติ
*อยากถามว่าอาการแบบนี้ควรทำยังไงดี
1. ใช้ต่อไป รอดูอาการ
2. ติดต่อเครมร้านที่ซื้อมาครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MERIDA MATT5 / Infinite space comp

Re: Tip & tick Garmin EDGE 520 (ร่วมแชร์การใช้งาน, ปัญหา ของ Gramin EDGE 520 ครับ)

โพสต์ โดย taoat »

pt123 เขียน:520เครื่องศูนย์ ซื้อมา1อาทิตกว่าๆ เหตุการณ์เมื่อคืนนี้เองครับ หลังปั่นเสร็จเปิดbluetoothจะอัพเข้าgarmin connect
เข้าเมนูประวัติการปั่นและหน้าจอก็ค้างอยู่หน้านี้ ลองกดทุกปุ่มก็ไม่มีไรเกิดขึ้น จึงไปอาบน้ำ-กินข้าวเสร็จก็ยังค้างอยู่
เลยเสิร์ชgoogle เจอปัญหาเปิดเครื่องไม่ติดเค้าให้กดปุ่ม power+enterค้างไว้ จึงลองกดตาม...จอดับไปแล้วติดเป็นปกติ
*อยากถามว่าอาการแบบนี้ควรทำยังไงดี
2. ติดต่อเครมร้านที่ซื้อมาครับ
ถ้าเป็นผม แล้วยังอยู่ในประกัน ลองใช้ไปก่อนว่ามีอาการอีกมั้ย แต่ถ้าใช้ไปแล้วไม่สบายใจก็เอาไปร้านที่ซื้อมาดูครับ
รถอะไรๆก็ปั่นด้วยกันได้...ถ้ามันคือ จักรยาน
minginho
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย minginho »

SlowRide_Dode เขียน:
ถามต่อจากข้อ 1
เรื่องความชัน (Grade %) ผมน่าจะเพี้ยนตั้งแต่อัพเฟิร์มแวร์แล้วครับ เช่น ผมปั่นไปกะเพื่อนที่ใช้ 520 เหมือนกัน ขึ้นเนินซึมมองจากสายตาก็น่า 1-2% ของเพื่อนได้ 1.9% ของผม 0.3% ซึ่งมันต่างกันมาก ผมเลยสงสัยว่าพวกพี่ในนี้ ตั้งค่าโหมด GPS เป็นแบบไหนระหว่าง GPS หรือ GPS+GLONASS สองตัวนี้มันต่างกันยังไง
คิดว่ามันคำนวนตามหลังนะครับ
ลองคิดดูนะครับ เครื่องมันจะรู้ได้ยังไงว่าอีก 100เมตรข้างหน้าความสูงจะเป็นเท่าไร
ส่วนที่ 2เครื่องวัดได้ไม่ตรงกันก็คงต้องเป็นอย่างนั้น ขนาดเครื่องเดียวกันตอนแรกวัดค่าได้ 30m พอปิดเปิดเครื่องใหม่กลายเป็น 0m ก็เคยครับ
minginho
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

pt123 เขียน:520เครื่องศูนย์ ซื้อมา1อาทิตกว่าๆ เหตุการณ์เมื่อคืนนี้เองครับ หลังปั่นเสร็จเปิดbluetoothจะอัพเข้าgarmin connect
เคยเป็นครับ นี่ก็ใช้มาหลังจากเป็นได้ 4เดือน แต่ถ้าเป็นอีกคงพาเข้า0 เดี๋ยวประกันหมด
SlowRide_Dode
สมาชิก
สมาชิก
team: SlowriCycling Korat
Bike: Prime Pro
ติดต่อ:

โพสต์ โดย SlowRide_Dode »

กระทู้ดี มีประโยชน์
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MERIDA MATT5 / Infinite space comp

SlowRide_Dode เขียน:กระทู้ดี มีประโยชน์
ผมอยากให้คนที่ใช้งานเป็นประจำ และมีวิธีหรือเทคนิคการใช้ อาจะเป็นการใช้งานทั่วๆไป หรือการใช้งานในฟังก์ชั่นที่จำเป็น มาบอกหรือมาสอนให้มือใหม่หัดใช้ด้วย ผมคิดว่าจะเป็นประโยชน์มากๆ เพราะผมเองก็มือใหม่ หัดใช้แบบงูๆปลาๆ
ปล.พยายามหาคู่มือการใช้ตามเวปต่างๆ ก็แทบจะไม่มีเลยครับ :D :D
รถอะไรๆก็ปั่นด้วยกันได้...ถ้ามันคือ จักรยาน
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ

สอบถามเพื่อนๆที่ใช้ garmin 520 ทุกท่านครับ ไม่ทราบว่าท่านได้เข้าไปตั้งค่าความสูงของพื้นที่ๆเราอยู่ไว้ในเครื่องมั้ยครับ ไม่แน่ใจว่าถ้าเราปล่อยว่างไว้ กับตั้งค่าพื้นที่ตามระดับน้ำทะเล มันจะมีผลให้แสดงค่าตอนเราปั่นขึ้นเนิน ได้%ตรงขึ้นมั้ย ขอบคุณครับ
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

สอบถาม520ครับ เครื่องจะแจ้งเวลาพักฟื้นร่างกายว่าควรพักกี่ชั่วโมง เมนูนี้อยู่ตรงไหนครับ ขอบคุณครับ
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ

pt123 เขียน:สอบถาม520ครับ เครื่องจะแจ้งเวลาพักฟื้นร่างกายว่าควรพักกี่ชั่วโมง เมนูนี้อยู่ตรงไหนครับ ขอบคุณครับ
ของผมมันขึ้นเอง(หลังจากอัพมาเป็นเว่อร์ชั่น 8 นะครับ) หลังจากปั่นจบครับ เวลาที่เรา กดหยุดบันทึกหลังจากปั่นเสร็จ ไม่แน่ใจมันกดดูต่างหากได้มั้ย
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ได้ความรู้ใหม่ หลังจากอัพเว่อร์ชั่นใน 520 แล้ว ลองเปิดบลูทูธ เชื่อมกับมือถือ ปรากฏว่าเชื่อมไม่ได้ ทั้งๆที่เคยเชื่อมกันอยู่ เลยลองลบประวัติการจับคู่ในมือถือออก แล้วให้มันค้นหาจับคู่กันใหม่ ปรากฏว่าเชื่อมกันได้ไม่มีปัญหา ... จึงเป็นข้อสังเกตุว่า หลังจากเราอัพเว่อร์ชั่นใน 520 แล้ว ต้องไปลบประวัติการจับคู่เก่าในมือถือทิ้ง แล้วให้มันค้นหากันใหม่จะเชื่อมกันได้โดยไม่มีปัญหาอะไร ^^
minginho
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

pt123 เขียน:สอบถาม520ครับ เครื่องจะแจ้งเวลาพักฟื้นร่างกายว่าควรพักกี่ชั่วโมง เมนูนี้อยู่ตรงไหนครับ ขอบคุณครับ
menu >> my stats >> recovery advisor
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

minginho เขียน:
menu >> my stats >> recovery advisor
อ่อ ทีแรกอ่านผิดนึกว่าเป็นโหมดใช้พร้อมเครื่องวัดVO2MAX จึงไม่เคยเปิดใช้งานเลย
มาเปิดอ่านดูอีกที บอกว่าต้องใช้คู่กับHr.10นาทีขึ้นไปถึงบางอ้อเลย ขอบคุณครับ
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ

ท่านใดพอจะมีคู่มือ หรือไฟล์คู่มือการใช้งานบ้างมั้ยครับ ไปโหลดไปจากเวป การ์มินมา มันเป็นแค่คู่มือการใช้เบื้องต้น
SlowRide_Dode
สมาชิก
สมาชิก
team: SlowriCycling Korat
Bike: Prime Pro
ติดต่อ:

โพสต์ โดย SlowRide_Dode »

ปกติเวลาเราจอดพักกินน้ำ เข้าห้องน้ำ พวกพี่ๆจะกดปุ่ม stop มั้ยครับ หรือปล่อยไปเลย ให้ play เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆเพราะว่าผมกด stop แล้วกลับมา play ใหม่ ค่าความสูง (Grade %) จะติดลบเยอะจนน่าเกลียดเลยครับ
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ

SlowRide_Dode เขียน:ปกติเวลาเราจอดพักกินน้ำ เข้าห้องน้ำ พวกพี่ๆจะกดปุ่ม stop มั้ยครับ หรือปล่อยไปเลย ให้ play เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆเพราะว่าผมกด stop แล้วกลับมา play ใหม่ ค่าความสูง (Grade %) จะติดลบเยอะจนน่าเกลียดเลยครับ
ผมไม่เคยกด stop เลยครับ ...แต่เหมือนรุ่น 510 มันตั้งค่าได้นะครับ เลยไม่แน่ใจว่า 520 เราทำได้มั้ย ยังไม่เคยลอง
ของ 510 ประมาณนี้ครับ เครดิตพี่จิรพงษ์ ครับ
เวลาปั่นออกทริป จะมีช่วงพักสเตจ ถ้าต้องการ pause ไว้ชั่วคราวก่อนต้องทำการตั้ง Auto Pause
การตั้งมี3แบบครับ
1.แบบPauseเมื่อรถหยุดWhen Stopped อันนี้ถ้ารถหยุดก็จะหยุดนับครับ "ไม่แน่นำครับ "
2.แบบPauseเมื่อรถความเร็วต่ำกว่าที่กำหนดAuto Pause custom speedเช่นกำหนดที่4 km/hหมายถึงความเร็วต่ำกว่า4 km/hก็จะหยุดนับครับ "อันนี้ชอบ"
3.แบบPauseเมื่อรถความเร็วต่ำกว่าที่กำหนดAuto Pause speedความเร็วต่ำกว่า5 km/hก็จะหยุดนับครับ "อันนี้ OK"
หมายเหตุ ปกติเวลาพักเรามักจะเดินไปนั้นไปนี่ถ้าเราตั้งแบบที่1ตอนเราเดินไปไหนมันจะ นับรวมหมดครับทำให้ค่าเวลารวมเรามากและAVต่างๆก็จะน้อยลงครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”