Bryton Rider310 รีวิว/การใช้งาน

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
รูปประจำตัวสมาชิก
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

Re: Bryton Rider310 รีวิว/การใช้งาน

โพสต์ โดย Meow-Meow »

unggoonk เขียน:
Gomansoo เขียน:
unggoonk เขียน:ตอนนี้มีปัญหาในการตั้งค่า HR ZONE เค้าแบ่งมา 7 zone แต่ผมต้องการ 5 zone ไม่รู้จะตั้งยังไง แล้วก็แบ่งzoneได้ไม่อิสระ
ถ้าตั้งเป็น 5 zone ได้ ยังไงกลับมาแจ้งวิธีด้วยน่ะครับ :D
ตอนนี้ที่ทำได้ ก็มีตั้งค่าในwebsite แค่นั้นครับ ตัวไมล์เมลไปถามbrytonก็ให้คำตอบมาแค่ปรับตั้งในwebsiteตามภาพ
ในไมล์ยังทำอะไรกับมันไม่ได้ครับ ผมเลยใช้วิธีจำzoneจากbpmไปเลย :D :D

รูปภาพ
ปรกติจำ zone จาก %max ครับ เลยไม่ค่อยมีประเด็น
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

Re: Bryton Rider310 รีวิว/การใช้งาน

ตั้ง Auto pause ยังไงใครรู้บ้างครับ
attawat.w
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida
ติดต่อ:

โพสต์ โดย attawat.w »

ตอนแรกก็ลังเล แต่ก็มีตัวเลือกไว้ดังนี้ Sigma Rox, Garmin 510 มือสอง , Mio , Alatech :lol: :lol: :lol:

สิ่งที่ผมต้องการตอนแรก
1. Speed / สามารถวัดได้จาก GPS หรือ ติดตั้งตัววัดเพิ่ม (เพื่อไว้ขึ้นเทรนเนอร์)
2. หน้าจอไม่ใหญ่เกินไป
3. แบตทน
4. HR , HR Zone , Cadence
5. มีไฟ ตอนกลางคืน เปิด/ปิดอัตโนมัติ
6. ***** ราคากลางๆไม่แพงมาก *****

สุดท้ายได้ Bryton มาใช้งาน เครื่อง+Extension mount แล้วก็ซื้อสาย HR เพิ่มต่างหาก (ถ้าให้ดีจัดแบบที่ครบชุดมาเลยจะคุ้มราคากว่าครับ) โดยรวมก็ค่อนข้างดี ราคาไม่สูงมาก ฟังก์ชั่นค่อนข้างตอบโจทย์สำหรับผมแล้ว GPS speed แม่นยำดี ถ้าไม่เข้าป่า เข้าเขาแบบมืดๆทึบๆ Speed คงที่ดีไม่มีรวน ความหล่อที่เพิ่มขึ้นอันนี้มโน 5555 :D

:mrgreen: ที่ชอบมากๆเลยก็มีตารางซ้อมมาให้ สามารถปรับได้ตามชอบใจ ^^ :mrgreen:

*** ปัญหาก็อย่างที่หลายๆคนเจอ ผมไม่สามารถ Upload ไฟล์ Activity ผ่าน App ของ Bryton เองได้ (ใช้ Iphone) Andoird เครื่องเก่าไม่เป็น , การอัพข้อมูลขึ้น Strava / Endomondo ต้องต่อผ่านคอมแล้ว Upload อันนี้ไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่ ****

ส่วนปัญหาการใช้งานอื่นๆ ก็ยังไม่พบ ปกติดีทุกอย่างครับ และที่สำคัญขาดไม่ได้เลยคือ Case silicone ซึ่งในไทยยังไม่มีขาย และก็หน้าจอ ติดฟิล์มกันรอย ซึ่งกำลังหาร้านตัดให้พอดีติดอยู่เพราะตอนนี้เริ่มจะเป็นรอยแล้ว ส่วน Case ลองสั่งจาก Ebay มาลองของยังไม่ถึงยังไงจะเอาภาพมาให้ชมครับว่าใส่แล้ว โอเค การกดปุ่มยังใช้งานได้ปกติเหมือนเดิมหรือป่าว :P
ไฟล์แนบ
1-Cr9g5OokniYSbCggZ6AaL8EJbnWFxI8Ayr0MotCcQ-1536x2048.jpg (38.81 KiB) เข้าดูแล้ว 1530 ครั้ง
IMG_0085.JPG (37.6 KiB) เข้าดูแล้ว 1530 ครั้ง
IMG_0070.JPG (67.12 KiB) เข้าดูแล้ว 1530 ครั้ง
1.JPG (23.71 KiB) เข้าดูแล้ว 1530 ครั้ง
:D My life my Bike ! :D
happykanppy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCR Advance Pro
ติดต่อ:

โพสต์ โดย happykanppy »

ใครมีปัญหา หลังจากอัพ FW ตัวใหม่แล้วต่อ sensor พวกรอบขา HR ไม่เจอบ้างไหมครับของผมต้องปิดเปิดเครื่องใหม่บางทีไม่งั้นมันไม่เชื่อมต่อ
unggoonk
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย unggoonk »

happykanppy เขียน:ใครมีปัญหา หลังจากอัพ FW ตัวใหม่แล้วต่อ sensor พวกรอบขา HR ไม่เจอบ้างไหมครับของผมต้องปิดเปิดเครื่องใหม่บางทีไม่งั้นมันไม่เชื่อมต่อ
เป็นบ้างครับ นานๆทีครับ
สังเกต จะเป็นตอนที่เปิดเครื่องแล้วเซนเซอHRกับรอบขาไม่ได้อยู่ใกล้ๆตรงนั้น เช่น เอาเครื่องไปชาร์จแบต
ตอนจะออกปั่น ก็กดให้มันสแกนหาเซนเซอใหม่ก็ใช้งานได้ปกติครับ
https://www.facebook.com/unggoonkasemsuk
happykanppy
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

happykanppy เขียน:ใครมีปัญหา หลังจากอัพ FW ตัวใหม่แล้วต่อ sensor พวกรอบขา HR ไม่เจอบ้างไหมครับของผมต้องปิดเปิดเครื่องใหม่บางทีไม่งั้นมันไม่เชื่อมต่อ
เป็นบ้างครับ นานๆทีครับ
สังเกต จะเป็นตอนที่เปิดเครื่องแล้วเซนเซอHRกับรอบขาไม่ได้อยู่ใกล้ๆตรงนั้น เช่น เอาเครื่องไปชาร์จแบต
ตอนจะออกปั่น ก็กดให้มันสแกนหาเซนเซอใหม่ก็ใช้งานได้ปกติครับ
จิงๆไม่เป้นปัญหาครับ เพราะหลังๆผม scan ใหม่เลย 55 แค่อยากรู้ว่าเครื่องผมปกติไหม แบบนี้สบายใจแล้วครับ สังเกตุดูถ้า HR มันติด sensor ตัวอื่นก็ปกติเลย
Randy Lek
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Randy Lek »

Gomansoo เขียน:
unggoonk เขียน:ตอนนี้มีปัญหาในการตั้งค่า HR ZONE เค้าแบ่งมา 7 zone แต่ผมต้องการ 5 zone ไม่รู้จะตั้งยังไง แล้วก็แบ่งzoneได้ไม่อิสระ
ถ้าตั้งเป็น 5 zone ได้ ยังไงกลับมาแจ้งวิธีด้วยน่ะครับ :D
ตอนนี้ที่ทำได้ ก็มีตั้งค่าในwebsite แค่นั้นครับ ตัวไมล์เมลไปถามbrytonก็ให้คำตอบมาแค่ปรับตั้งในwebsiteตามภาพ
ในไมล์ยังทำอะไรกับมันไม่ได้ครับ ผมเลยใช้วิธีจำzoneจากbpmไปเลย :D :D

รูปภาพ
อย่างนี้เราก็สามารถตั้งค่า heart rate zone ตามสูตรที่เราต้องการได้เลยไหมครับ เพียงแต่ว่าต้องมาตั้งค่าใน web bryton อยากใช้สูตรที่เอาค่า resting heart rate มาคำนวณด้วย
unggoonk
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย unggoonk »

Randy Lek เขียน:
Gomansoo เขียน: ถ้าตั้งเป็น 5 zone ได้ ยังไงกลับมาแจ้งวิธีด้วยน่ะครับ :D

รูปภาพ
อย่างนี้เราก็สามารถตั้งค่า heart rate zone ตามสูตรที่เราต้องการได้เลยไหมครับ เพียงแต่ว่าต้องมาตั้งค่าใน web bryton อยากใช้สูตรที่เอาค่า resting heart rate มาคำนวณด้วย
ได้แค่ตอนแสดงผลในwebครับ แต่ที่ตัวไมล์ปรับอะไรไม่ได้เลยครับ
https://www.facebook.com/unggoonkasemsuk
Randy Lek
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Randy Lek »

Randy Lek เขียน:

รูปภาพ
ได้แค่ตอนแสดงผลในwebครับ แต่ที่ตัวไมล์ปรับอะไรไม่ได้เลยครับ
เปลี่ยนค่าที่ web แล้ว สามารถ sync ค่า heart rate zone ที่ตั้งไว้ ลงมาที่ตัวไมล์ได้ไหมครับ
happykanppy
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ตอนนี้ท่านใดมีปัญหา sync ข้อมูลเข้า brytonapp ไม่ได้บ้างคับตอนนี้ ผมมีปัญหามันอัพ data ไม่เข้า app ไม่ได้
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ

happykanppy เขียน:ตอนนี้ท่านใดมีปัญหา sync ข้อมูลเข้า brytonapp ไม่ได้บ้างคับตอนนี้ ผมมีปัญหามันอัพ data ไม่เข้า app ไม่ได้
เป็นเหมือนกันครับ อัพแล้วแฮงค์ แต่ก็ผ่านครับ
happykanppy
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Meow-Meow เขียน:
happykanppy เขียน:ตอนนี้ท่านใดมีปัญหา sync ข้อมูลเข้า brytonapp ไม่ได้บ้างคับตอนนี้ ผมมีปัญหามันอัพ data ไม่เข้า app ไม่ได้
เป็นเหมือนกันครับ อัพแล้วแฮงค์ แต่ก็ผ่านครับ
วันนี้ลองปั่นอีกรอบ กลับมาจะอัพผ่านแอป อัพไป100% แล้ว ข้อมูลก็ไม่เข้าอยู่ดีครับเซ็งมากๆ
noom7265
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Steel is Real

โพสต์ โดย noom7265 »

:D
ชาว BS Neo-Cot เชิญเช็คเรตติ้งครับ...^^ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=558449

แต่งรถโครโม่ ตามใจฉัน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=671041
beechadchai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: NICH LII

โพสต์ โดย beechadchai »

ช่วยบอกวิธี fit file ลงในคอมหน่อยครับ แต่ บลูทูธ กับสมาทโฟนได้ คือแบบว่าพอชาจแบตไปในตัวด้วยน่ะครับ แล้วถ้าจะอัพเดต ซอฟแวร์ จะต้องทำไงครับ
ช่วยหน่อยครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เท่าไร ขอบคุณครับ
RIDERKICK
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0805381262

โพสต์ โดย RIDERKICK »

ของใครคิดว่า ระยะทาง มาไม่ครบบ้าง ผมติดเซ็นเซอร์ความเร็วปิด gps พอรถสั่นความเร็วจะเริ่มรวนๆ จึงหันมาเปิด gps แบบ full ก็ยังคิดว่า ระยะทาง ยังขาดๆอยุ่ดี ..... ส่วนการคัฟไฟว์ผ่านแอฟต้องเปิด บูทูธ และ มีสัญญาณเน็ตนะคัฟ เครื่องมันจะถามหา และตั้งค่า แอฟ ให้ ออโต้ซิ่งไป สตาว่า ก็จบคัฟ .... จะฟิตไฟว์ต้องสมัครล็อคอิน ก่อนคัฟ เสียบ usb เดี๋ยวมันก็เจอ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”