ขอสอบถามการตั้งค่า tire circumference ของ cateye strada ครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
pinkun
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Impulso 2016

ขอสอบถามการตั้งค่า tire circumference ของ cateye strada ครับ

โพสต์ โดย pinkun »

พอดีผมเพิ่งให้ร้านติดไมล์วัดความเร็วกับรอบขายี่ห้อ cateye รุ่น strada digital wireless ครับ แล้วพอมาถึงบ้านก็ลองกดเข้าเมนูต่างๆ ตามประสาคนมือบอนครับ

ทีนี้พอเข้าไปในส่วนการตั้งค่ายาง ผมสงสัยว่าทำไมค่า circumference ของยาง ทางร้านถึงตั้งเป็น 2105 ครับ

ซึ่งยางเสือภูเขาของผมเป็น 27.5x2.1 เลยไม่แน่ใจว่าค่าที่ร้านตั้งให้ มันถูกหรือเปล่าครับ ซึ่งมันควรจะเป็น 2169 รึเปล่าครับถ้าอิงตามลิงค์นี้ (650b/27.5 2.1)

http://www.bikecalc.com/wheel_size_math

แต่ถ้าอิงตามคู่มือที่มาในกล่องของ cateye ซึ่งทางร้านใช้ในการตั้งค่า ตัวเลข 2105 จะไปตกในช่อง 650x38b ซึ่งในคู่มือนี้ก็มีช่องขนาดยางที่เป็น 27x1-3/8 ซึ่งมีค่ายางเท่ากับ 2169 (ซึ่งน่าจะเป็นขนาดยางของผมรึเปล่า)

เลยอยากสอบถามครับว่าค่าใดเป็นค่าที่ถูกต้องครับ

ขอบคุณครับ
pinkun
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Impulso 2016

Re: ขอสอบถามการตั้งค่า tire circumference ของ cateye strada ครับ

โพสต์ โดย pinkun »

เช็คยางของตัวเองเมื่อกี๊มีสามค่าครับ คือ 52-584, 650x52b, 27.5x2.1
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”