ช่วยแนะนำอุปกรณ์วัด HR ที่ข้อมือหน่อยครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

ช่วยแนะนำอุปกรณ์วัด HR ที่ข้อมือหน่อยครับ

โพสต์ โดย iamwutdy »

ขอเกริ่นก่อนนะครับ

ปกติจะไม่ได้ใช้อุปกรณ์วัด HR แบบจริง ๆ จัง ๆ (ไม่ได้วัดแบบ real time) คือ วัดแต่ผ่านโทรศัพท์ samsung s5 เอาครับ

ตอนนี้ออกกำลัง จริง ๆ จัง ๆ มาได้ครึ่งปี เลยอยากหาอุปกรณ์วัด HR ที่ใช้ผ่าน App โทรศัพท์ได้ครับ (S5 น่าจะมี ANT+)

เคยลองที่คาดอกแล้วไม่ค่อยชอบ เลยอยากหาที่วัดจากข้อมือ + เป็นนาฬิกาได้ครับ

เลยอยากให้ช่วยแนะนำว่าควรใช้ตัวไหนดี งบ 10,000 ครับ (หรือยิ่งถูกยิ่งโอเคครับ) และก็อยากให้ช่วยแนะนำ App ที่ใช้คู่กันให้หน่อยครับ

ที่มองไว้มี
1.Garmin forerunner 225 (ตัวนี้ชนเพดานงบ แต่สวยดี น่าจะโอเคตามมาตรฐาน garmin แต่ไม่รู้ว่าจะใช้กับ App , อุปกรณ์อะไรได้บ้าง)
2.Samsung Galaxy gear s2 (สวยดี บางเบา แต่ไม่รู้ว่าใช้กับ App อะไรได้ ไม่รู้ว่าวัด HR แบบ real time ตอนออกกำลังได้มั้ย)
3.Garmin Vivosmart HR (ราคาไม่แพง ฟังชั่นน่าจะคล้ายกับตัวบน)
4.MIO FUSE (ถูกสุด บางดี แต่ก็ไม่ค่อยชอบหน้าตา แบ็ตน่าจะอยู่ไม่นาน)

ที่ดูไว้มี 4 ตัวด้านบนครับ แต่ไม่รู้ว่ามีตัวอื่นที่น่าสนใจอีกมั้ย โดยจะใช้ผ่าน app โทรศัพท์เป็นหลักครับ

ขอบคุณมากครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

Re: ช่วยแนะนำอุปกรณ์วัด HR ที่ข้อมือหน่อยครับ

โพสต์ โดย e21smn »

ผมใช้ vivo smart hr คู่กันกับ edge510
ในชีวิตประจำวันก็ใช้นับระยะทางการเดิน นับก้าว ดูเวลา ดู hr เวลานั้นๆ พอปั่น จกย ก็ทำ broadcast hr ไปที่ edge510 เพื่อดู Hr realtime จากไมล์ จกย แล้วทำการ save ลง garmin connect
มันต่อได้ทั้งบลูทูทกับ ant+ ครับ กับ iPhone ผมต่อบลูทูธ พอต่อกับ edge510 ต่อ ant+
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
รูปประจำตัวสมาชิก
tumbledoll
สมาชิก
สมาชิก

Re: ช่วยแนะนำอุปกรณ์วัด HR ที่ข้อมือหน่อยครับ

โพสต์ โดย tumbledoll »

ผมเคยใช้ แต่ Garmin Vivosmart HR กับ MIO FUSE แต่ผมไม่มี garmin edge ใช้แต่กับโทรศัพท์
-Garmin Vivosmart HR ไม่สามารถใช้วัดอะไรใน app อื่น นอกจาก garmin connect ได้เลย
-MIO FUSE ใช้ร่วมกับ app ได้แทบทุกตัว ทั้ง endomondo strava แต่หน้าตาไม่สวย ใหญ่ สายใส่แล้วไม่ค่อยสบายครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”