ถ้าผมหิ้วกามิน 810 มาจากเมกา จะเอามาใช้ที่ไทยได้ไหมคับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
namonikon
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ถ้าผมหิ้วกามิน 810 มาจากเมกา จะเอามาใช้ที่ไทยได้ไหมคับ

โพสต์ โดย namonikon »

ขอสอบถามพี่ๆนะคับ ถ้าผมหิ้วกามิน 810 มาจากเมกา จะเอามาใช้ที่ไทยได้ไหมคับ จะมีปัญหาอะไรไหมคับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยคับ :) :) :)
รูปประจำตัวสมาชิก
bambi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คก.รก.ขก. (คนแก่รถเก่าขอนแก่น)
Bike: สับถังเหล็ก Raleigh(84), โครโมลี่ Panasonic(LesMaillot Order), อลู Canondale(CAAD7), คาร์บอน Focus(Cayo)

Re: ถ้าผมหิ้วกามิน 810 มาจากเมกา จะเอามาใช้ที่ไทยได้ไหมคับ

โพสต์ โดย bambi »

ผมมองเห็นปัญหาอยู่ที่เดียวคือ ถ้าต้องการลงแผนที่ของประเทศไทยเราจะหาซื้อแผนที่ที่ถูกกฏหมายมาลงได้หรือไม่ ซึ่งคงจะต้องติดต่่อถามตัวแทนจำหน่ายดูครับว่าทางท่านตัวแทน ฯ จะยอมขายเฉพาะแผนที่ให้หรือไม่ เมื่อก่อน(เป็นสิบปีมาแล้ว--มีใครยังจำอ.หวังบนบอร์ดแดงของ ThaiMTB สมัยก่อนได้อยู่หรือเปล่าครับ..) ผมเคยเอา Garmin GPS10 เข้ามา แล้วติดต่อขอซื้อแผนที่จากตัวแทน ฯ ปรากฏว่า ท่านตั้งราคาเฉพาะแผนที่แพงกว่า ราคาของตัว GPS+แผนที่ที่ท่านขายอยู่เสียอีก

(นี่เป็นสาเหตุที่ทำให้ผมไมเคย ซื้อ แผนที่ของการ์มินใช้มาจนกระทั่งทุกวันนีื้)
sadum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896266757
Bike: ฺฺBianchi

Re: ถ้าผมหิ้วกามิน 810 มาจากเมกา จะเอามาใช้ที่ไทยได้ไหมคับ

โพสต์ โดย sadum »

ใช้ได้ครับ
namonikon
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

bambi เขียน:ผมมองเห็นปัญหาอยู่ที่เดียวคือ ถ้าต้องการลงแผนที่ของประเทศไทยเราจะหาซื้อแผนที่ที่ถูกกฏหมายมาลงได้หรือไม่ ซึ่งคงจะต้องติดต่่อถามตัวแทนจำหน่ายดูครับว่าทางท่านตัวแทน ฯ จะยอมขายเฉพาะแผนที่ให้หรือไม่ เมื่อก่อน(เป็นสิบปีมาแล้ว--มีใครยังจำอ.หวังบนบอร์ดแดงของ ThaiMTB สมัยก่อนได้อยู่หรือเปล่าครับ..) ผมเคยเอา Garmin GPS10 เข้ามา แล้วติดต่อขอซื้อแผนที่จากตัวแทน ฯ ปรากฏว่า ท่านตั้งราคาเฉพาะแผนที่แพงกว่า ราคาของตัว GPS+แผนที่ที่ท่านขายอยู่เสียอีก

(นี่เป็นสาเหตุที่ทำให้ผมไมเคย ซื้อ แผนที่ของการ์มินใช้มาจนกระทั่งทุกวันนีื้)

ขอบคุณครับ
namonikon
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

sadum เขียน:ใช้ได้ครับ

ขอบคุณคับ
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

โพสต์ โดย Tom VW »

bambi เขียน:ผมมองเห็นปัญหาอยู่ที่เดียวคือ ถ้าต้องการลงแผนที่ของประเทศไทยเราจะหาซื้อแผนที่ที่ถูกกฏหมายมาลงได้หรือไม่ ซึ่งคงจะต้องติดต่่อถามตัวแทนจำหน่ายดูครับว่าทางท่านตัวแทน ฯ จะยอมขายเฉพาะแผนที่ให้หรือไม่ เมื่อก่อน(เป็นสิบปีมาแล้ว--มีใครยังจำอ.หวังบนบอร์ดแดงของ ThaiMTB สมัยก่อนได้อยู่หรือเปล่าครับ..) ผมเคยเอา Garmin GPS10 เข้ามา แล้วติดต่อขอซื้อแผนที่จากตัวแทน ฯ ปรากฏว่า ท่านตั้งราคาเฉพาะแผนที่แพงกว่า ราคาของตัว GPS+แผนที่ที่ท่านขายอยู่เสียอีก

ผมว่าเรื่องนี้นานเกินไปแล้วครับ แผนที่ระยะหลังถูกลงมากมานานแล้ว ซื้อออนไลน์ก็ได้ แผนที่แบบฟรีก็มีครับ ในห้องนี้ก็มีคุยกันไว้ ในจักรยานไม่ได้ละเอียดอะไรมากมาย

ผมเองก็ไม่เคยซื้อ เพราะขายแพงแถมห่วย ผมเองก็ทันยุคบอร์ดแดง และก็ใช้มานานแล้วเช่นกัน ผมว่ายุคสมัยมันเปลี่ยนไปมากแล้ว คนที่ไม่เล่น gps ยุคก่อนมาคงต้อง งง
namonikon
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Tom VW เขียน:

ผมว่าเรื่องนี้นานเกินไปแล้วครับ แผนที่ระยะหลังถูกลงมากมานานแล้ว ซื้อออนไลน์ก็ได้ แผนที่แบบฟรีก็มีครับ ในห้องนี้ก็มีคุยกันไว้ ในจักรยานไม่ได้ละเอียดอะไรมากมาย

ผมเองก็ไม่เคยซื้อ เพราะขายแพงแถมห่วย ผมเองก็ทันยุคบอร์ดแดง และก็ใช้มานานแล้วเช่นกัน ผมว่ายุคสมัยมันเปลี่ยนไปมากแล้ว คนที่ไม่เล่น gps ยุคก่อนมาคงต้อง งง

แล้วสรุปมันจะเอามาใช้ในประเทศไทยได้ไหมคับ ตอนนี้กำลังตัดสินใจ ถ้ามีปัญหาก็จะซื้อที่ไทย แต่ถ้าใช้ด้วยกันได้ไม่มีปัญหา จะหิ้วที่เมกามาใช้คับ
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ

ใช้ได้แน่นอนครับ ไม่ว่าเครื่องที่ไหนไปไหนก็ใช้ได้หมด แต่ถ้าอยากดูแผนที่ประเทศอื่นที่ไม่ใช้ประเทศที่ซื้อเครื่อง ก็ต้องหาลงเอง เช่น http://www.dcrainmaker.com/2013/05/down ... 00810.html (อันนี้มีคนลงไว้ในห้องนี้ผมก๊อปลิ้งมา) หรือซื้อแผนที่ไทยในเวปกามินเองครับ แค่นั้นเอง

ถ้าบางรุ่นมีภาษาไทย เช่น 520 กรณีนี้จะไม่ได้ คงเป็นเกี่ยวกับการป้องกันแย้งตลาดกัน
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ

เพิ่มเติมให้ ถ้าคุณไม่คิดจะใช้แผนที่ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ ใช้งานได้เลย พอกดดูแผนที่มันก็ว่างเปล่าหรือเป็นแค่หยาบๆแค่นั้น คุณยังกดมาร์คจุด ลงเส้นทาง ให้จดจำเส้นทาง เอาเส้นทางคนอื่นมาลง ทำได้ทึกอย่างครับ เพียงแต่ไม่มีแผนที่โดยละเอียดให้ดู ไม่มี waypoi เหมือนเครื่องที่ลงแผนที่ไทยแท้ๆเท่านั้นเอง
namonikon
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Tom VW เขียน:เพิ่มเติมให้ ถ้าคุณไม่คิดจะใช้แผนที่ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ ใช้งานได้เลย พอกดดูแผนที่มันก็ว่างเปล่าหรือเป็นแค่หยาบๆแค่นั้น คุณยังกดมาร์คจุด ลงเส้นทาง ให้จดจำเส้นทาง เอาเส้นทางคนอื่นมาลง ทำได้ทึกอย่างครับ เพียงแต่ไม่มีแผนที่โดยละเอียดให้ดู ไม่มี waypoi เหมือนเครื่องที่ลงแผนที่ไทยแท้ๆเท่านั้นเอง

ขอบคุณมากๆคับ ตอนนี้คิดไปคิดมา คงจะเอาที่ไทยนี่แหละคับ แพงหน่อยแต่ได้ประกัน ^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”